không làm gì nhưng SSD vẫn tự write

ngtrungduc2021
16/9/2022 11:20Phản hồi: 10
không làm gì nhưng SSD vẫn tự write
như tiêu đề trên, cái ssd mình đang sài là samsung 980pro 500gb cho win hệ thống win11. Từ hồi mua không để ý, mình ít khi sao lưu hay tải gì về ssd cả, chủ yếu là dùng để chơi game và lướt web, mình tải tầm 8 game AAA khoảng 1tb rồi save vào HDD thôi, ngài ra mình toàn dùng HDD và ssd rời để lưu dữ liệu, nhưng không hiểu sao gần đây mình dùng crystaldiskinfo kiểm tra thì thấy máy nó tới tận 2,1Tb, sau nhiều ngày thử không tải lưu bất cứ gì, chỉ chơi game và lướt web thì bình quân nó nhảy lên tận 15GB 1 ngày (có lúc hơn), chỉ sau chưa đến 10ngày mà nó nhảy từ 2,1tb lên tận 2,37TB (2433GB). Mọi người có ai có kinh nghiệm trong mảng này có thể cho mình biết lý do tại sao và cách nào khắc phụ không ạ, chứ đà nó ăn write như này thì ssd này nó hẻo sớm quá! thanks

đây là tình trạng hiện giờ của thằng nhỏ ssd

10 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

đừng chơi game 1 ngày, ngắt mạng luôn xem tình hình thế nào.
bạn nói bạn chơi game thì chính những game đó phải tải về "dữ liệu" graphics data nên phải có "chỗ chứa" chứ.
@Kilo Victor Game offline bạn à
@ngtrungduc2021 - quét virut chưa?
- nếu game offline thì thử dừng chơi xem sao.
@Kilo Victor đã thử quét virus nhưng nó vẫn cứ nhảy, haizzz.....
IIIIIIIIIIII
ĐẠI BÀNG
2 năm
Việc SSD ghi khoảng 20-30 GB một ngày là hoàn toàn bình thường nha bạn, ngay cả khi bạn chỉ lướt web thôi, con SSD của mình còn ghi nhiều hơn thế, vượt qua cả giới hạn TBW mà vẫn còn sống sau 6 năm.
@IIIIIIIIIIII vậy hả bạn?
@IIIIIIIIIIII Theo mình biết thì TBW chỉ là tổng ghi nằm trong bảo hành của hãng, thực tế thì nó có thể ghi vượt qua mức đó. Giống như xe máy, hãng bảo hành 30000km nhưng có ai chạy hơn 30000km rồi vức xe đâu.😆😆
wuhoatu
TÍCH CỰC
2 năm
Có rất nhiều thứ được read/write tự động. VD:
Paging file thường xuyên được read/write, đặc biệt khi bật/tắt máy
Temp internet file
...
@wuhoatu ồ. nhưng tại thấy nó 1 ngày mà ghi 10 mấy GB nên mình lo nó bị virus hay gì rồi
wuhoatu
TÍCH CỰC
2 năm
@ngtrungduc2021 VD laptop mình 8G ram, enable hibernate 50% thì riêng hibernate file đã mất 4G, page file mất 1,2GB mà cái page file này đọc ghi liên tục.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019