Không nên mua laptop vào thời điểm này :D Theo quan điểm cá nhân

vunh94
23/11/2020 11:20Phản hồi: 31
Không nên mua laptop vào thời điểm này :D Theo quan điểm cá nhân
Vì chip Apple M1 ra đã vả vào mặt Intel Amd nên theo quan điểm mình, các bạn không nên mua laptop hay build PC vào thời điểm này.

Vì biết đâu Intel Amd sẽ ra chip kiến trúc ARM mới và thay đổi cơ cấu luôn ngành kĩ thuật phần mềm thì x86 coi như toang. Minh sẽ đợi một thời gian nữa để xem tình hình như thế nào thì sẽ dùng chip x86 nữa hay không, hay để dành xèng lên ARM luôn. Chúc các bác may mắn 😁
31 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

đồng ý, nhưng nếu mua về để sử dụng thì theo mình vẫn có thể mua chứ
đồng ý là có thể tương lai gần laptop arm sẽ mạnh hơn rất nhiều so với x86 .
tuy nhiên x86 chắc chắn sẽ được hỗ trợ 5 năm nữa
với lại arm ko hoàn thiện được ngay đâu. đợi lúc ổn định r mới mua arm cũng đc mà
nhanho@ussg
ĐẠI BÀNG
3 năm
Mình nghĩ cũng còn lâu mới chuyển qua ARM hết được. Tạm thời cứ mua đi nhưng đừng mua Intel mua AMD bời vì AMD quá ngon
Claw
TÍCH CỰC
3 năm
Làm gì có chuyện thế giới này bỏ x86 dễ thế. Apple đã từng đi 1 mình một đường riêng trước đây - không dùng x86. Nhưng x86 vẫn tồn tại và phát triển. Thế giới này đủ cho nhiều công nghệ chip phát triển cùng lúc vào lúc này và tương lai trước mắt
vunh94
CAO CẤP
3 năm
@Claw xưa khác giờ khác. Có xem hiệu năng con ARM chưa vậy? hay phán bừa kiểu tay ngang :v
Claw
TÍCH CỰC
3 năm
Nói là biết chưa đọc mấy topic mình mở ở box này rồi
luu ba manh
ĐẠI BÀNG
3 năm
vậy ý bạn là tạm dừng công việc sử dụng đến laptop hả..Chắc chắn 100 năm nữa mạnh tính mạnh hơn bây giờ không lẽ bạn đợi đến 100 năm để mua về làm việc..Công nghệ đến đâu thì sự dụng đến đó..Quan trọng hợp vs công việc chứ mua vs bán j ở đây
vunh94
CAO CẤP
3 năm
@luu ba manh não ko nhìn xa thì im lại cho đỡ ồn ạ 😃 thế lúc trước apple bảo sẽ ra ARM ai cũng chửi, giờ ra rồi, muốn bảo gì nữa? 😃 não ko nhìn rộng thì khó giải thích để hiểu 😃
luu ba manh
ĐẠI BÀNG
3 năm
@vunh94 kinh quá, thánh ifan đây rùi..Cứ làm như kh có apple thì mọi ng chết hết không bằng ý..Tại sao iphone tốt như vậy sao vẫn hàng triệu ng dùng androi..Vậy nên đưng áp đặt suy nghĩ của mình nên người khác nhé
@luu ba manh Tôi bỏ IPhone chuyển qua Android đây. Tôi thấy bạn nói đúng
[Zeus]
CAO CẤP
3 năm
Mac thì kệ nó thôi, không xài MacOS thì không ảnh hưởng, chính Microsoft cũng không tự tối ưu cho mình giờ lại đi làm Office cho M1. Thì biết đợi tới bao giờ có Win ARM hoàn chỉnh, cứ gặm Win thường là được. 😆
@[Zeus] Dùng máy win quen rồi, M1 ra không hào hứng lắm 😁. Con lap Dell i5 đời đầu năm 2010 của mình giờ vẫn dùng phần mềm ngon
Lí do hơi sai sai...
Tùy nhu cầu thôi, nếu cần quá thì phải mua.
Mà nếu chuyển sang hết ARM thì chưa đâu =]] Tầm 5-7 năm nữa may ra
vunh94
CAO CẤP
3 năm
@thientai2006 đương nhiên, nên tui đâu dại gì mua x86, cứ để dành xèng thôi 😁
hiệu năng là một chuyện.
tương thích,đáp ứng nhu cầu lại là chuyện khác.
người dùng thì có người này người kia, lỡ máy mạnh đến đâu mà không đáp ứng được nhu cầu của người dùng, hay là dùng không được tối ưu thì cũng vậy.
vunh94
CAO CẤP
3 năm
@kynguyen1332 VÀ hồi lúc xưa ko có ai cũng bảo ôi ko thành công đâu, giờ thành công lại bảo ôi thất bại nữa thôi.
vunh94
CAO CẤP
3 năm
@kynguyen1332 nói như bạn vậy ra chip mới chi rồi vứt? 😃
vunh94
CAO CẤP
3 năm
@kynguyen1332 khi nào bạn làm đc app cỡ adobe word rồi hãy nói đến chuyện chạy đc mượt ổn hay không, chứ ba cái Qt lập trình gui cho vui con nít nói làm gì 😃 vậy nhé
vunh94
CAO CẤP
3 năm
@kynguyen1332 công ty sẽ đánh giá đc hdh đó tốt hay không, còn ta chỉ xài dựa trên framework của họ viết ra thì ko cần quan tâm đến việc đó đâu nhé. 😃
vunh94
CAO CẤP
3 năm
Mình nói thật, nhiều thành niên vẫn chưa hiểu gì về kĩ thuật, chỉ hiểu nôm na tay ngang UK mobile ARM, x86 bự chảng 😆)))
Thôi cứ để xem sao đã
thế thì thớt để dành 10 năm nữa mua máy mạnh cả thể 😆, sn94 mà suy nghĩ vậy thì chịu r
vunh94
CAO CẤP
3 năm
@Hayashii Đương nhiên rồi. Nhiều ông mua rồi hối hận kể cả xe lẫn đt. Luôn hối hận biết vậy đừng mua sớm :v kể cả việc lấy vợ vẫn hối hận biết v ko lấy vợ để hốt gái xinh trẻ ngon 😃))
Low VOCs
ĐẠI BÀNG
3 năm
Đợi đến khi công nghệ ngừng phát triển hẵng mua , chứ không mua năm nay , năm sau tụt cmn hậu rồi
Nhu cầu văn phòng, ảnh 2d ở vn thì vẫn mua thôi bác ơi 🤣🤣😥
Mình fan x86, AMD với Intel hoi
vunh94
CAO CẤP
3 năm
@bk9sw Nhưng x86 cb về làm chip đồ chơi trẻ em rồi mod ơi
@vunh94 Hihi nghiên cứu đi bạn ơi 😆))
tieu pham 90
ĐẠI BÀNG
3 năm
Công nghệ từng ngày thay đổi - ko mua ko trải nghiệm sao ng ta cho ra sp mới, đánh giá đc ạ
mua con vừa vừa sài đủ nhu cầu, sau này thích con này xịn thì xúc thôi
Hun cái nè
vunh94
CAO CẤP
3 năm
@tieu pham 90 Ko hiểu gì về kĩ thuật kiến trúc chip. 1d về chỗ em 😃
SonyZR
ĐẠI BÀNG
3 năm
bỏ x86 còn lâu lắm. Apple mạnh thì lập trình vất vả cho x86 và arm. Cũng như ios chạy song song với android.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019