Tải app ShopBack

Honda winner x

Không nên mua MacBook M1 lúc này...
Rất hay và hữu ích!/26 người
cuhiep
7 thángBình luận: 192
Cách đây 3 hôm, Nam Air hối hả định đi đâu đó, mình hỏi ra thì là định đi đổi MacBook M1. Tự nhiên mình nói Nam đừng đổi lúc này vì Apple sắp ra MacBook mới rồi… Thôi thì tiện thể mình chia sẻ với anh em luôn những suy nghĩ của mình về MacBook M1 liên quan đến chuyện mua bán và tương lai.

Vì sao không nên mua MacBook M1 vào lúc này?

Lý do lớn nhất đó là Apple sắp ra MacBook mới nên nếu lúc này anh em mua mà đến WWDC tức là tháng sau mà Apple ra MacBook mới thì sẽ rất là thốn. Theo lịch thì sự kiện WWDC năm nay của Apple sẽ diễn ra vào ngày 7 tháng 6, tức là còn gần một tháng nữa. Đây là sự kiện thường niên của Apple liên quan đến các nhà lập trình. Tuy nhiên Apple cũng dùng sự kiện này để ra mắt sản phẩm phần cứng mới, nhất là các sản phẩm liên quan đến macOS.

Apple trong lúc giới thiệu nền tảng Apple Silicon (chim ARM) nói là họ sẽ thay thế toàn bộ thiết bị chạy macOS từ Intel sang Apple Silicon. Nên tính ra trong mỗi sự kiện của họ trong năm trừ sự kiện iPhone thì Apple phải ra mắt sản phẩm mới thì mới đủ hết dòng được.

Với hai lý do trên anh em thấy là khả năng Apple ra mắt MacBook chạy Apple Silicon (có thể là M1, M1X, M2… gì đó) là rất cao.

Quảng cáo

Vậy cho nên để tránh trường hợp anh em cầm MacBook M1 mới mua chưa được một tháng xem WWDC mà Apple lại ra cái mới thì phũ quá.

MacBook mới thiết kế mới, khó tránh khỏi.

Việc chuyển từ x86 sang ARM mang lại thay đổi lớn nhất là yêu cầu về giải nhiệt và không gian không cần quá nhiều. Như vậy Apple có thể thoải mái tạo ra những chiếc máy tính nhẹ nhàng hơn, mỏng hơn, vui vẻ hơn. Chúng ta có thể nhìn thấy điều này từ những chiếc iMac mới ra mắt gần đây. Chúng ta cũng có thể nhìn thấy nó qua các chiếc iPhone, iPad mà Apple mới ra mắt gần đây.

Nhưng anh em vẫn nên mua MacBook nếu anh em có sẵn tiền và có chút vui vẻ.
Mình dự đoán nếu giờ anh em mang cái MacBook Intel đi bán rồi mua một cái MacBook M1, rồi mai mốt mang cái MacBook M1 đó bán đi mua cái MacBook mới thì số tiền bù hai lần sẽ bằng số tiền anh em bán cái MacBook Intel đó đi mua cái MacBook sắp ra mắt… Như vậy có khi ở góc nhìn này anh em lại nên đi đổi MacBook M1 ngay để được trải nghiệm cả hai đời máy.

Vì sao Apple ngay từ đầu không làm MacBook M1 với thiết kế mới?

Theo mình thì có hai lý do. Một là Apple không muốn có quá nhiều sự thay đổi trong một sản phẩm. Thứ 2 là Apple cũng muốn đợt đầu người ta không mua quá nhiều MacBook M1 vì xem đó như là một lần thử nghiệm diện rộng Apple Silicon.

Và đến lúc này thì mọi chuyện đã diễn ra tốt đẹp. Khi các máy M1 mới ra thị trường còn yếu, còn lag nhưng sau 6 tháng nâng cấp macOS cũng như các cty phần mềm nâng cấp phần mềm thì bây giờ nó đã ổn định và ngon lành lắm rồi.

Đã đến lúc an toàn để dùng thiết kế mới. Và nếu cứ như iPhone tính ra thì MacBook trong tương lai sẽ rất ổn định và không nhiều lỗi vặt. Apple sẽ kiểm soát mọi thứ, khai thác mọi thứ tốt nhất, không phụ thuộc phần cốt lõi vào công ty bên ngoài nữa.
192 bình luận
Em cám ơn admin đã cho lời khuyên rất hợp lý, e sẽ chờ M10 mua luôn cho nó chắc ăn!
@Nam Air M10 sẽ gọi MacMessi hay hơn Macbook hihi
@Nam Air Troll hay quá 😆))
@Nam Air mua leica M10 đi mod =))
@Nam Air E chờ mua M20
Nói chung gấp thì cứ mua thôi !
@Tuat Phan Đồng ý! thích thì nhích thôi, phân tích như chủ tịch tới khi xuống lỗ chưa mua đc j,
đời người có nhiu thời gian đâu, thứ tốt hơn lun xuất hiện sau đó, ko thể chờ mãi đc.
@c0mmand0
Anh theo em
Macbook rất giữ giá nên ai cần cứ mua thôi, sau này đổi cũng được mà… cũng phải 3-4 tháng nữa mới có mặt ở VN cùng giá ban đầu chênh có thể khá cao.
@thuancoihg hehe tại bác mua lúc nó hot quá, mấy tháng sau nó về lại fair value đó. Mac giữ giá nhưng là những con model sau đó 1 năm giữ thôi. Những con mới nhất thường giá vẫn rơi tương đối.
@S CLASS Đồ công nghệ mà bảo là giữ giá thì cũng sợ thật đấy bác ạ !
khacminhrt
ĐẠI BÀNG
7 tháng
@S CLASS Không có, máy hư cần mua thì phải mua. Chứ đang chạy ổn thì giờ đổi làm gì
@khacminhrt ngủ từ đêm tới sáng tuột vài triệu, thốn
Nên mua M69 nhé
Tiki Taka
ĐẠI BÀNG
7 tháng
Đợi M2 😜
raito_9x
ĐẠI BÀNG
7 tháng
Bài viết chỉ phù hợp với các mod tinh tế hoặc người có điều kiện cao. Chứ macbook mới ra mắt giá ban đầu kiểu gì cũng cao hơn thực tế nhiều, chưa kể thiết kế mới, nhiều người mua lại khan hàng nữa, rồi khi ra mắt thì cũng phải chờ tiếp 1-2 tháng sau mới có hàng ở VN
Tùy thu nhập và tùy việc cần máy gấp hay không mà quyết định thôi.
raito_9x
ĐẠI BÀNG
7 tháng
@MinhHy Nguyen Đúng rồi, giá cao hơn nhiều nên tùy thôi, cần gấp thì mình thấy cứ xúc m1 luôn cũng được
@raito_9x Mình mua cho con trai quà Xmas Macbook Air M1.
Sau đó hỏi có muốn đổi MBP 2018 của Bố, con trai nói No No daddy vì M1 ngon, nhanh và pin lâu hơn
Haha không dụ được
@raito_9x k biết giá trị thực của mấy con mb air 2015 thì khoảng bao nhiêu bác nhỉ
tiệm toàn bán 15. 16tr
còn macbook air 2017 nó bán tới gần 20 bên mac24h
Nghe chừng m1 ngon nhỉ
@DONG HO THE KY Nó ngon thiệt. Con Air m1 p/p của nó quá toẹt vời luôn ấy
@DONG HO THE KY ngon thật mà bạn , mình cũng ngạc nhiên với độ ổn định và mát mẻ của nó , mát hơn nhiệt độ cơ thể người khi dùng nhẹ nhàng luôn
@DONG HO THE KY con M1 quá bá
@Ng.Q.Khánh Nhà 2 con chưa hỏng dùng vẫn mượt chưa biết tính sao
_ Không nên mua iphone mới lúc tháng 7 8 trong năm, vì tháng 9 có iphone mới rồi, đơn giản. Thực ra sau khi WWDC thì mới nên mua Macbook M1 "cũ" vì lúc đấy nó giảm giá, phù hợp với ai có nhu cầu mà tiền chưa nhiều 😁
NHL8
ĐẠI BÀNG
7 tháng
@iceteazz Bác nói đúng cmn ý của mình. Con Air M1 phải nói quá ngon trong tầm tiền, cũ thì xuống tầm 20 củ. Không có con nào ngon bằng nếu đúng nhu cầu. Nghiệt cái là mac không như iphone. iphone linh kiện thay thế nhiều, còn mac thì xác định là vỡ alo =))
Cơ mà p/p nó vẫn quá là ngon.
Hẳn là Chim ARM
Screen Shot 2021-05-11 at 10.45.03 PM.png
vtkhang
ĐẠI BÀNG
7 tháng
Đủ chuyện hết 😃
Dạ em cảm ơn lời khuyên của bác ạ
Đợi đợi đợi...coi khi nào Táo chết 🤣
Chờ M1 hạ giá.
macximot
ĐẠI BÀNG
7 tháng
Mình dùng nửa tháng download bét nhè mới hết gần 1,7TB. Dùng nhiều web, office
Ảnh chụp Màn hình 2021-05-12 lúc 20.59.08.png
Ảnh chụp Màn hình 2021-05-12 lúc 21.01.13.jpg
Ảnh chụp Màn hình 2021-05-12 lúc 21.01.24.jpg
@macximot nửa tháng 1.7tb là ít hay nhiều v bác
macximot
ĐẠI BÀNG
7 tháng
@Lê Trần Huy Hoàng Ít bác nhé, 1 số ae review 2 tháng hết 27TB
@macximot ok bác
e xài windows gần 3 năm 11tb nên thấy của bác nheiefu vãi
Mình nghĩ sẽ đặt tên là M1S
Cười vô mặt
cuongbu
ĐẠI BÀNG
7 tháng
ÔI e đang định mục
Vậy nghe chủ tịt không mua nữa đợi máy mới hiiiiii
Lời khuyên chí lý đó
conbodien
ĐẠI BÀNG
7 tháng
M2 hay M1X thì cũng không quá khác biệt với M1 đâu vì phần mềm Mac được tối ưu cũng chưa dùng hết 100% sức mạnh của chip mới.
Máy mới ra thì để đợi đến khi có mức giá hợp lý như M1 bây giờ cũng phải 6-7 tháng nữa.
mà quan trọng nữa M1 là đầu tiên, nó còn có giá trị lưu giữ rất nhiều. dù sau này nâng cấp máy thì mình vẫn sẽ giữ lại M1 làm kỷ niệm
@conbodien Bác còn lưu giữ làm kiểm niệm luôn
Chứ em chỉ biết thực tế, cái gì tốt thì giữ lại ko tốt thì bỏ đi thôi bác 😆
@conbodien mình o rành Mac nhưng mình thấy iphone mới ra giá = iphone của năm ngoái, đâu có mắc hơn đâu bác??
dbdbdbdg
TÍCH CỰC
7 tháng
@conbodien thì đợi nó ra rồi mua con M1 cũ kiểu gì chả rẻ hơn mua bây giờ bác

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2021 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: 209 Đường Nam Kỳ Khởi Nghĩa, Phường 7, Quận 3, TP.HCM
  • Số điện thoại: 02862713156
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019