Không vào được internet khi đấu qua 2 lần switch

thientai_kt
3/12/2016 6:58Phản hồi: 12
Không vào được internet khi đấu qua 2 lần switch
Mình đấu mạng internet ở nhà. Đầu tiên qua ổ chuyển đổi từ cáp quang sang dây. Rồi cắm vào cục tp link 2 râu của nhà mạng để vào internet. Rồi cắm qua 1 switch 24 cổng để chia các phòng trong nhà. Rồi kéo 1 dấy từ switch 24 cổng cắm vào 1 switch khác 8 cổng để chia cho các nhà hàng xóm. Nhưng cái switch 8 cổng khi cắm 1 đầu từ 24 cổng sang k có mạng. Thử suốt vẫn k được. Mọi người xem thử lỗi gì (có ảnh của từng thiết bị đi kèm)
Có thể là tóm tắt đi dây của mình như này:

Cục chuyển cáp quang --> modem TP Link (có mạng) --> Switch 24 cổng (có mạng) --> Switch 8 cổng --> dây đấu vào không có mạng!

IMG_0742.JPG IMG_0743.JPG IMG_0744.JPG IMG_0745.JPG
12 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Kiểm tra dây trước rồi đến Switch 8 cổng, vẫn không được thì đổi cổng cắm trên Switch 24 cổng.
thientai_kt
ĐẠI BÀNG
7 năm
Mình thử cắm dây mạng trực tiếp vào laptop thì vẫn ok. Nhưng khi cắm qua switch thì k vào được
@thientai_kt Vậy kiểm tra cái switch 8 cổng đi. Như hình là không lên đèn. Có thể chết cổng hoặc lỗi cả switch.
thientai_kt
ĐẠI BÀNG
7 năm
@HaDongPCVN Mình kiểm tra rồi. K vấn đê gì. Đèn vẫn sáng bt. Do lúc chụp ở dưới nên k nhìn thấy thôi
Thay dây nối 2 switch chưa ?
thientai_kt
ĐẠI BÀNG
7 năm
@HaDongPCVN Dây nối không làm sao cả. Mình thử đèn và dữ liệu rồi, vẫn ok
day mang ban cam qua con 8port co mang ko,day co phai day tot ko?
thientai_kt
ĐẠI BÀNG
7 năm
@hotrowifi Thử dây đấy khi cắm vào laptop vẫn bình thường, Dây mình dùng loại tốt vì nhà mình bán đồ điện tử nên cái đấy mình làm được ;)
@thientai_kt
Bạn thử dùng 1 sợi dây ngắn-khoảng 1 mét, nối Switch 24 cổng và Switch 8 cổng chưa?
Hoặc đảo vị trí: Modem -> S8 -> S24 -> PC xem tình trạng thế nào?
Mình chưa gặp tình trạng này bao giờ, chỉ gặp tình trạng dây từ modem cắm vào PC có mạng, nhưng cắm vào router để phát Wifi thì tịt. Nguyên nhân là do dây dẫn dài mà tín hiệu ra của modem yếu nên không không đủ cho router nhận. PC nhận tín hiệu tốt hơn router nhiều nên vẫn chạy được.
Từ Switch qua Switch thì bác nên dùng dây theo kiểu bấm chéo nhé, bấm thẳng thì 1 số Switch không nhận. Nhưng thời điểm mình cmt thì hầu như 100% hỗ trợ dây bấm kiểu thẳng hết rồi không phải bấm chéo nữa =))
Lỗi này chủ yếu do con hub 8 cổng kia bạn ạ, cơ chế của nó không thông minh như switch, con hub khi nhận được gói tin nó sẽ gửi ra tất cả các port chứ nó không như switch khi bạn gửi gói tin từ máy A đến B thì trên switch nó sẽ đi từ máy A đến B, trên hub nó sẽ gửi qua tất cả các cổng đang cắm vào mới đi đến máy đích được. Nhưng bạn có thể test qua bằng cách lấy một sợi dây mạng ngắn cắm từ switch sang hub rồi sau đó bạn lấy sợi dây khác cắm từ hub qua máy tính xem có không. Thường nếu dây bấm chuẩn, hub không lỗi thì vẫn sẽ có mạng đó, nhưng tín hiệu lúc có lúc không, do con hub sử dụng quá nhiều tài nguyên khiến cho router của bạn bị treo. Giải pháp là bạn mua một switch khác (không phải hub trên hình nhé) là ok.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019