Khủng hoảng tuổi trung niên là gì và dấu hiệu cơ bản nhận biết nó ra sao

firework1805
16/5/2022 3:7Phản hồi: 227
227 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Sao cuộc đời lại chia ra lắm giai đoạn thế rồi để giai đoạn nào cũng thấy khủng hoảng nào là nổi loạn tuổi lên 3, rồi đến nổi loạn tuổi teen, rồi rối loạn tuổi dậy thì …. Rồi nay lòi đâu ra cái midlife này nữa haizz tính ra sống cả cuộc đời chẳng thấy có lúc nào mà không khủng hoảng nổi loạn. Bày vẽ đủ thứ để rồi mình chẳng có lúc nào sống đc cuộc sống bình thường
VL
Buồn lắm. giờ đi cafe cùng mấy đứa em mà có cô nào xinh xinh chút là bọn nó hùa nhau gọi mình là "anh trung niên" để giảm bớt đi một "địch thủ"😂😂
phanthanh2k4
ĐẠI BÀNG
2 năm
Mình qua Midlife Crisis khá vất vả. Khoảng 40 tuổi mắc hàng loạt bệnh như thoát vị đệm đốt sống cổ C5-C6 khá nặng, sỏi thận, béo phì, gan nhiểm mỡ-mỡ trong máu, rối loạn tiền đình và đỉnh điểm là bs chẩn đoán 1 khối u ở chẩm sau não. Mình nằm cứu thương 3 lần vì ngất xỉu khi đang làm việc...

Năm 45 tuổi mình nhìn dãy số 0 trong tài khoản 1 cách vô hồn và quyết định nghỉ việc. Tập trung vào thay đổi sức khỏe - 1 hành trình gian nan. Cộng với chế độ ăn uống lành mạnh. Mình lên wish list những việc muốn làm và tập trung học thêm 1 ngành ko liên quan gì tới chuyên ngành của mình (computer science) là dinh dưỡng cho thể thao

Năm 47 tuổi mình hoàn thành ironman 70.3 sub 6h30' và đang học năm 2 ngành dược (online). Mở 1 công ty nho nhỏ với ít bạn bè thân thiết để làm vài thứ mình thích

Keys ở đây mình thấy vẫn là: 1) sức khỏe, 2) tiếp tục học và 3) tìm và trả lời bằng hành động cho các câu hỏi "what's next?"

Những điều cần tránh là: 1) nghỉ ngơi ăn nhậu, 2) lui về nội trợ và... 3) nghiên cứu tôn giáo

😁

P/S: Mình toàn quần đùi áo thun với xe máy thôi kkk, bonus tấm ảnh U50 :D
phanthanh2k4
ĐẠI BÀNG
2 năm
@Pony. 1. Tránh nghỉ ngơi và ăn nhậu: Thường thì khi rơi vào tình trạng khủng hoảng - thì nhiều tâm sự lại ko biết tỏ cùng ai, thế là muốn đi đâu đó lên rừng xuống biển 1 thời gian, hay đào ao nuôi cá... chăn rau. Xong về chả khá hơn đâu, còn thấy tệ hơn đấy. Nếu có người tâm sự, lại tâm sự trên bàn nhậu, nhậu xong tỉnh rượu càng tệ hơn nữa
2. Tránh nội trợ: Thật đấy, vui với vợ con vài năm thôi là tự ti chết cmnl
3. Tránh theo học thiền hay khóa tu gì đấy, hay đọc sách phật rồi lại "ngáo thiền", người không ra người ngợm không ra ngợm. Bạn mình mắc đầy cả ra. Giác với chả ngộ

😁
welcomyou
TÍCH CỰC
2 năm
@phanthanh2k4 Bạn thật là gây cảm hứng động lực 💪💪bạn cho hỏi là khi bạn mắc các bệnh trên thì bạn có bị béo phì không? Với lại bạn làm Computer Science thì hiện nay còn làm theo ngành này ko hay bạn chuyển hẳn qua lĩnh vực dược/y học thể thao rồi? Cảm ơn
phanthanh2k4
ĐẠI BÀNG
2 năm
@welcomyou Dạ béo phì thì nó mắc kèm đủ các bệnh trên ạ. Làm máy tính ngồi nhiều, lười vận động nên các bệnh văn phòng như cổ-vai-gáy, sỏi thận (do lười uống nước và... đi tè), ăn nhậu (gan nhiễm mỡ...) tuổi 40 các bệnh trên nó ập đến cùng lúc ko đỡ được, sức khỏe suy giảm rất nhanh. Cái máy tính sinh học nó bệnh, phần cứng hỏng thì phần mềm (tư duy) cũng không đủ sức để chạy nên khủng hoảng tuổi trung niên kéo đến ngay và luôn.

Mình vẫn làm computer science á, nhưng mình chọn 1 chuyên ngành đặc thù mình thích là thiết kế hệ thống chứ tuyệt đối không đụng đến management hay leadership nữa. Chỉ có làm chuyên môn mới thấy vui

Mình học thêm 1 ngành khác, không những cho mình kiến thức về sức khỏe của bản thân, gia đình mà còn giúp mình có môi trường mới, những người bạn mới khác hoàn toàn về background, nên tính cách mình cũng khác đi nhiều... cảm thấy các mối quan hệ khác mở rộng ra, vui hơn nhiều ạ
welcomyou
TÍCH CỰC
2 năm
@phanthanh2k4 Cảm ơn bạn đã chia sẻ
trung niên thì thay vì cái hũ đựng lá lẩu kia thì là hũ rắn, cá ngựa. còn lão niên thì thay vì hũ cá ngựa thì là pím cọp, ... đại loại thế
Tiền khủng hoảng. Cứ thấy gái xinh là ko rời mắt đi được
nhiều lúc thế này chúng ta nên kéo 1 ngao CẦN rồi nằm tựa lưng vào cái ghế và suy ngẫm sẻ thấu đáo hơn
chinhlex
ĐẠI BÀNG
2 năm
@nefertem Hehe thay vì chất có cồn, kéo 1 hơi, vừa thư giãn mà vẫn tỉnh táo. Ko biết bao giờ mới hợp pháp như bên Thái
Đọc post này lại nhớ thơ của Nồng Nàn Phố

Qua tuổi bốn mươi mới biết mình già
Không trẻ nữa để cho phép lòng nông nổi
Không thể vứt hết tất cả chỉ vì một tiếng gọi
Từ thẳm sâu lòng buồn

Nào phải vô tâm đâu mà nước mắt chẳng còn nữa để tuôn
Lúc tột cùng đớn đau đành lặng im nín khổ
Biết mình đang da diết thương và da diết nhớ
Vậy mà đành bấm lòng... trời ơi vui!

Đêm tỉnh giấc mới hiểu thế nào là đơn côi
Muốn dựa vào vai ai gào một tiếng thôi mà không thể
Lớn rồi... nào còn con trẻ
Để nương nhờ, dựa dẫm, mộng mơ

Có những lúc thèm trở lại ngày thơ
Gặp lũ bạn từng một thời rong ruổi
Uống chén rượu giả say nhìn sông cười rười rượi
Sông nhìn lại đứa giả say chếnh choáng kiếp người

Qua tuổi bốn mươi mới thấu thế nào là cuộc đời
Thế nào là phận người - thì ra khổ đau hay hạnh phúc cũng chỉ là chốc lát
Quay cuồng theo nhân gian mà tụng ca, hò hét
Đến phút ngắt thanh âm nuốt nhạt nhẽo vào lòng
...ôi một đời người hốt toàn hư không
Vậy mà rồi tự dối mình dư giả

Qua tuổi bốn mươi chẳng còn gì trong tay cả
Ngoài những đường phận duyên đứt đoạn khóc cười
Ngoài những nếp chân chim cuối mắt đầu môi
Ngoài phía chân trời đứa giả say nhìn thấy

Không ngờ qua tuổi bốn mươi ta buồn đến vậy
Ta ơi!
Phatqwerty
ĐẠI BÀNG
2 năm
Mới 34 mà thấy được 1/2 cái khủng hoảng của chủ thớt rồi. Trời ơi cứu tôi
tad diatone
ĐẠI BÀNG
2 năm
Kém mình 5 tuổi mà trông già như a hai mình, đúng là khủng hoảng thật
@tad diatone Haha, già thật rồi mà bác
yeusaigon
TÍCH CỰC
2 năm
bài này hay, lâu lâu thấy có nội dung giá trị trên TT.
Mình cũng đã 39, mấy năm gần đây ko còn thích gì hay muốn gì quá ngoài có thời gian bên ba mẹ đã lớn tuổi.
mình nay 33 nhưng tầm 28 là mình đã thích thú với CD, cassette và cuộc sống gia đình rồi. Giờ con gái đầu lòng đã 3 tuổi thì vợ chồng mình càng ko đi chơi tối sau 8PM, luôn lo về nhà và cho con ngủ. Con ngủ xong thì làm chai bia hay coi Netflix (nếu cuối tuần) là quá đã.
Cuối tuần lấy xe đi vòng vòng khám phá dự án mới, đi nhà thờ Lễ Chúa Nhật và đi trung tâm thương mạimua đồ ăn và quần áo cho con.
Có thể ko quá giàu có để thích gì cũng mua được nhưng công việc vui vẻ-hấp dẫn-áp lực cao nhưng vẫn hoàn thành, con cái gia đình cả ông bà nội ngoại có sức khỏe thì đúng là Bình an thực tại
Pony.
ĐẠI BÀNG
2 năm
@Heritage Vietnam mình cũng 33 nhưng vẫn cần phải cố gắng nhiều mới được thảnh thơi như bạn. Chúc mừng nhé !!
@Pony. nói chứ thuyền lớn sóng lớn b ơi. Mình nợ Nhà và nợ Xe 01 khoản gộp khá lớn nên giờ phải luôn cố gắng. Công việc văn phòng ở xa, áp lực nhiều lúc trong năm phải thức khuya liên tục và làm xuyên lễ bù lại được trả kha khá do mình làm dư án với đối tác nước ngoài.

Mình có nhiều bạn xã giao nhưng bạn thân thì cực ít, có khi 1 năm gặp 1 lần. Nên mình né hết các vụ nhậu nhẹt, bia bọt ở ngoài để tận dụng tối đa thời gian cuối tuần với gia đình.

Bạn đừng lo quá lắng về giàu có tài sản, bạn bè Cty cũ chung lứa với mình giờ CFO, Director rất nhiều nhưng bù lại họ phải tiếp khách và quan hệ rất nhiều (ảnh hưởng sức khỏe) nên giờ có gì mình tận hưởng cái đó. Mình vẫn luôn mong mình có thiệt nhiều kiến thức đủ mọi lĩnh vực trong xã hội để con cái, cháu trong nhà hỏi gì là mình tư vấn và chỉ dạy được hết.

Miễn sao cảm thấy đủ lo cho con, cho gia đình nhỏ và vẫn có sức khỏe để tiếp tục mỗi ngày là Okie!!
Thực ra gọi là khủng hoảng tuổi trung niên nghe nó đáng sợ chứ thực ra đó là dấu hiệu mình cần thay đổi:
-Khi hơn 30 thấy mình yếu đi thật,dấu hiệu thấy rõ luôn, mất ngủ, đau lưng, tóc bạc,.. thế nên lúc nào cũng phải tự nhủ mình phải chăm sóc sức khỏe nhiều hơn
-Tự nhủ về bản thân và ý nghĩa cuộc sống, đau khổ khi mình chưa làm được gì cho đời.

Chứ hồi 20 tuổi, chả lo nghĩ gì, nhậu xong sáng ra vẫn đi làm, có tiền lương là sướng, chả lo nghĩ gì
Ngoknc
CAO CẤP
2 năm
Là 1 người đàn ông chân chính. Mình cũng thấy dường như đang vào giai đoạn khủng hoảng này. Mình mua rất nhiều đồ mà ham muốn có đc. Thể dục, suy nghĩ nhiều nhưng thầm lặng. Bớt tranh cãi đi, chỉ muốn về nhà sau những vất vả công việc. Mọi thứ dần trở thành vô thường.
risky99
CAO CẤP
2 năm
Dấu hiệu rõ nhất là thèm cỏ non
@risky99 Chuẩn luôn. Giờ không chơi thì còn khi nào nữa 😁
risky99
CAO CẤP
2 năm
@VinaOneX Nhưng cỏ non thì ít mà cỏ dại và độc lại rất nhiều
@risky99 Làm nông dân thì phải trang bị kiến thức để ăn uống an toàn chứ bác 😁
Độ tuổi nào cũng phải sống thôi. Miễn sống tử tế đàng hoàng là được. Nếu có ích cho xã hội gia đình … thì tốt, còn nếu không thì đừng báo cho ai hết. Riêng mình vui vẻ , yêu đời, ham dzui , thích thể thao, ăn nhậu, du lịch….
Ps: chả thấy cảm giác khủng hoảng tuổi trung niên gì hết 😁😁😁. Năm nay ngoài 40 rồi lớn hơn chủ thớt vài tuổi 😁😁😁
Ngoknc
CAO CẤP
2 năm
@NghiepTranVINA Chuyên gia ẩm thực machellin tinhte hahaha
@Ngoknc Quá khen dzồi em. Anh chỉ ham dzui mà thôi 😆😆😆
Mình dự định làm vài năm nữa là nghỉ hưu ... cv thì giao lại ... lâu lâu giúp mấy đứa em lấy tiền cà phê thôi. Tập trung đi chơi với gia đình 😁
(.)
TÍCH CỰC
2 năm
sau tuổi 30 cũng có 1 sự khủng hoảng nhất định, kiểu hơi nuối tiếc, nhớ thời học sinh, thấy mình già đi, lưng chừng, tới tầm 35 bắt đầu cân bằng hơn
"Giảm sút về nhu cầu tình dục, trả bài cho vợ hoặc người tình theo kiểu để chứng minh mình vẫn đủ khả năng về chuyện ấy chứ không còn ham muốn như xưa" có cả người tình luôn.
lại dùng cá nhân nhét chữ vào mồm người khác
cuộc sống khác nhau thì khủng hoảng khác nhau

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019