Kích hoạt thành công BIS mobifone cho BB-9630

son_diendan
3/8/2014 14:28Phản hồi: 9
Kích hoạt thành công BIS mobifone cho BB-9630
Xin chào các BBer, đặc biệt là các BBer sử dụng 9630.
Thật sự đây là lần đầu tiên mình sử dụng BB (sau khi con HTC sensation bị hỏng màn hình, một người bạn đã sang nhượng lại cho mình 1 chú 9630 dễ thương).
Mình cũng đã hex thành công 1 số phần mềm như: Glance Task và BrebsFlash cũng như là ShortcutMe, nói chung là sử dụng BB rất thú vị.
Mình cũng đã tìm hiểu và đã biết cách up room thông qua vnbbUtils; tuy nhiên, đối với mình những thuật ngữ như pull mail, BIS, BES, SB (service book)... vẫn còn là một cái gì đó rất xa lạ, do đó mình quyết tâm tìm hiểu. Không may thay dòng dual như 9630, việc kích hoạt BIS là vô cùng khó khăn (trên trang web mobifone ghi là: "Không sử dụng các dòng máy BlackBerry có hỗ trợ CDMA như 8130, 8330, 8830, 9630, 9650, 9330, 9530, 9550...") thật là thất vọng biết bao, tuy nhiên, với quyết tâm cao độ, vào chiều thứ 5 tuần này, sau khi thu xếp xong công việc, mình đã tham khảo rất nhiều bài viết và liều mạng kích hoạt gói BBU của mobifone (hết 50k), quy trình làm như sau:
  • kích hoạt màn hình engineering, vào mục: Radio Engineering Screens (Multi) - 3GPP Radio Engineering Screens - GCF; chọn GCF NV Flag: enabled; máy sẽ restart; sau đó vào lại và chọn Sim Electrical Test On;
  • DATA OFF --> 999;
  • DK BBU --> 999; chờ mobifone gửi tin xác nhận;
  • DATA ON --> 999;
  • restart lại máy
  • option -> mobile network
    • data services: ON;
    • while roaming: ON;
    • Network Technology: GSM/UMTS; Network Mode: 3G;
    • Network selection Mode: manual -> chọn roaming mạng vinafone 3G
Tuy nhiên, không may thay, ở TpHCM mạng mobifone rất mạnh, khi roaming sang vinafone cột sóng chỉ hiển thị SOS, hix, coi nnư công cốc, mất toi 50k.
Không nản chí, tiếp tục tìm hiểu, theo thông tin từ facebook thì có thể BIS được ở bên ngoài địa phận TpHCM.
Sáng thứ 6 (1/8) mình đi công tác ở Bình Phước, và trời không phụ lòng người cố gắng, mình đã BIS thành công, chùm dâu đã xuất hiện, sau đó mình chuyển sang automatic và tiếp tục sử dụng vinaphone, khi trở về TPHCM, điện thoại automatic nhận mobifone và vẫn còn chùm dâu. Các bác xem hình ảnh đính kèm sẽ rõ
Chúc BBer 9630 thành công với dịch vụ BIS, chi tiết PM mình nhé: pin 30b6ccd8
9 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

kute2121995
ĐẠI BÀNG
9 năm
Viettel thì làm như nào ạ 😔
vina co lam dc ko?
@luongnamht hay quá dùng gói BBR của mobi thui
BB9630 là hệ điều hành OS mấy bác nhỉ?
@honghoangbienca Google search cho nhanh đi bác, có đầy đủ thông tin đó bác
@santamamaria1990 Em chỉ thấy ghi là hệ điều hành: BlackBerry thôi, chẳng biết là OS mấy
oukyumi
ĐẠI BÀNG
9 năm
sao Blackberry mà lại hệ điều hành OS là sao nhỉ ?
@oukyumi Đúng mà bác. Tớ thấy mấy máy Black Berry thường có HĐH như OS5, OS6,OS7 đó. Lần trước có bác còn share cách xem HĐH là: Chọn Option > About hoặc Option > About Device Version, xem dòng thứ 3 (VD:v6.0 Bundle 1879 là OS.6)
9630 là os5, cách kick bis này ngày xưa cách đây mấy năm e vẫn hay dùng, nhưng có cái khó chịu là thỉnh thoảng có chùm dâu đó nhưng mạng ko có 😁

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019