Kiểm soát những dữ liệu mà Google đã lưu trữ từ bạn

Lê Huyền Vân
10/8/2020 11:14Phản hồi: 28
Kiểm soát những dữ liệu mà Google đã lưu trữ từ bạn
Google thu thập dữ liệu của người dùng là thông tin không còn qua mới mẻ và gây bất ngờ gì, lượng dữ liệu cá nhân mà hãng công nghệ này có được từ bạn thậm chí còn nhiều hơn những gì bạn nghĩ. “Kẻ rình mò" này sẽ ghi lại mọi tìm kiếm trên Google mà bạn đã gõ, mọi video trên Youtube bạn xem. Dù bạn có dùng iPhone, Android, Google Maps cũng sẽ ghi nhớ tất cả mọi nơi bạn đã đến, thời gian bạn đi lại, ngay cả khi bạn không mở ứng dụng đó.

Tuy nhiên từ tháng 6 năm nay, đối với các tài khoản Google mới những dữ liệu riêng tư này sẽ được tự động xóa sau mặc định 18 tháng. Nhưng với các tài khoản Google đã có trước đó, chúng vẫn sẽ bị Google theo sát và ghi chép những dữ liệu cá nhân. Nếu bạn nằm trong số này thì vẫn có cách. Bài viết này mình sẽ chia sẻ cách để thiết lập quyền riêng tư cá nhân một cách phù hợp, giới hạn quyền truy cập của Google nhưng vẫn đảm bảo trải nghiệm.

Tìm hiểu những thông tin cá nhân mà Google công khai về bạn

Đây là cách để xem Google công khai những thông tin gì về bạn.
  • Mở trình duyệt, đến trang Tài khoản Google của bạn tại đây
  • Trên thanh menu, chọn Thông tin cá nhân và xem lại thông tin của mình. Tại đây, bạn có thể thay đổi hoặc xóa ảnh, tên, ngày sinh, giới tính, mật khẩu, các email khác và số điện thoại của mình.
  • Cuối trang web này, nhấn vào Chuyển đến trang Giới thiệu về bản thân để xem những thông tin nào công khai, bạn có thể thay đổi một vài thông tin về chế độ riêng tư.

Xem hồ sơ hoạt động trực tuyến của bạn được Google ghi lại

Trước tiên bạn cần cần Đăng nhập vào tài khoản Google của bạn tại đây, chọn Dữ liệu và cá nhân hóa.

Để xem danh sách tất cả hoạt động mà Google ghi lại của bạn, đi đến Kiểm soát hoạt động > Hoạt động trên web và ứng dụng. Đây là nơi ghi lại tất cả các tìm kiếm trên Google, lịch sử vị trí, lịch sử xem Youtube, lệnh bạn đã yêu cầu trợ lý Google và các tương tác khác bạn đã sử dụng với các ứng dụng và dịch vụ của Google.
  • Chuyển các nút gạt sang vị trí tắt nếu muốn tắt tính năng ghi chép của Google. Tuy nhiên hãy cẩn thận bởi việc thay đổi cài đặt này sẽ ảnh hưởng đến các thiết bị có Trợ lý Google.
  • Tại mục Hoạt động trên web và ứng dụng, nếu bạn muốn Google, bỏ ô chọn đầu tiên để ngừng theo dõi hoạt động và lịch sử trình duyệt Chrome từ các trang web bạn đăng nhập bằng tài khoản Google của mình. Nếu bạn không muốn Google giữ các bản ghi âm về tương tác của bạn với Trợ lý Google thì bỏ ô chọn thứ hai.

Bạn có thể tùy chỉnh cài đặt thời gian xoá dữ liệu trong mục Xoá tự động, sẽ có sẵn 3 tuỳ chọn: Tự động xoá hoạt động đã lưu hơn 3 tháng, Tự động xoá hoạt động đã lưu hơn 18 tháng và Không xoá tự động. Chọn một tùy chỉnh mà bạn thấy thoải mái nhất, sau đó nhấn Tiếp theo và Xác nhận.

Tại mục Quản lý hoạt động, trong đây hiển thị tất cả thông tin mà Google đã thu thập về bạn được sắp xếp theo ngày. Để xoá các ngày cụ thể, hãy chọn biểu tượng thùng rác ở bên phải ngày đó rồi chọn OK. Để biết thêm chi tiết cụ thể hoặc để xóa các mục riêng lẻ, hãy chọn biểu tượng ba dấu chấm, sau đó chọn Xóa hoặc Chi tiết. Nếu bạn muốn xóa một phần hoặc toàn bộ lịch sử của mình, hãy chọn biểu tượng ba dấu chấm ở bên phải của thanh tìm kiếm đầu trang và chọn Xóa hoạt động theo sau đó chọn khoảng thời gian mong muốn

Truy cập hồ sơ của Google về lịch sử vị trí của bạn

• Đăng nhập vào tài khoản Google của bạn tại đây, chọn Dữ liệu và cá nhân hóa.
  • Để xem danh sách tất cả dữ liệu vị trí của bạn mà Google đã ghi lại, đi đến Kiểm soát hoạt động và chọn Lịch sử vị trí.
  • Nếu muốn Google ngừng theo dõi vị trí của mình, hãy gạt nút chuyển sang vị trí tắt.
  • Bạn có thể tùy chỉnh cài đặt thời gian xoá dữ liệu trong mục Xoá tự động, sẽ có sẵn 3 tuỳ chọn: Tự động xoá hoạt động đã lưu hơn 3 tháng, Tự động xoá hoạt động đã lưu hơn 18 tháng và Không xoá tự động. Chọn một tùy chỉnh mà bạn thấy thoải mái nhất, sau đó nhấn Tiếp theo và Xác nhận.
  • Tại mục Quản lý hoạt động, trong đây hiển thị tất cả thông tin vị trí mà Google đã thu thập về bạn bao gồm các địa điểm bạn đã ghé thăm, tuyến đường bạn đã đến, cũng như tần suất và ngày ghé qua của bạn. Để xoá các ngày cụ thể, hãy chọn biểu tượng thùng rác ở bên phải ngày đó rồi chọn OK. Để biết thêm chi tiết cụ thể hoặc để xóa các mục riêng lẻ, hãy chọn biểu tượng ba dấu chấm, sau đó chọn Xóa hoặc Chi tiết. Nếu bạn muốn xóa một phần hoặc toàn bộ lịch sử của mình, hãy chọn biểu tượng ba dấu chấm ở bên phải của thanh tìm kiếm đầu trang và chọn Xóa hoạt động theo sau đó chọn khoảng thời gian mong muốn

Quản lý lịch sử lượt xem và tìm kiếm trên YouTube của bạn

Trong số tất cả các dữ liệu cá nhân mà Google theo dõi, lịch sử tìm kiếm và lịch sử xem trên Youtube của bạn có vẻ là vô hại nhất. Nó cho phép Youtube nắm được sở thích video của bạn, từ đó sẽ đề xuất được những thể loại video phù hợp dành cho bạn. Nhưng nếu không muốn Google can thiệp, bạn có thể xoá, tương tự như Hoạt động trên web và ứng dụng.

Quảng cáo

Dưới đây là cách xem lịch sử Youtube mà Google ghi chép lại của bạn:
  • Đăng nhập vào tài khoản Google của bạn tại đây, chọn Dữ liệu và cá nhân hóa.
  • Để xem danh sách tất cả dữ liệu Youtube của bạn mà Google đã ghi lại, đi đến Kiểm soát hoạt động và chọn Lịch sử hoạt động trên Youtube.
  • Nếu muốn Google ngừng theo dõi lịch sử tìm kiếm và lịch sử xem của mình, hãy gạt nút chuyển sang vị trí tắt.
  • Bạn có thể tùy chỉnh cài đặt thời gian xoá dữ liệu trong mục Xoá tự động, sẽ có sẵn 3 tuỳ chọn: Tự động xoá hoạt động đã lưu hơn 3 tháng, Tự động xoá hoạt động đã lưu hơn 18 tháng và Không xoá tự động. Chọn một tùy chỉnh mà bạn thấy thoải mái nhất, sau đó nhấn Tiếp theo và Xác nhận.
  • Tại mục Quản lý hoạt động, trong đây hiển thị tất cả thông tin tìm kiếm và video bạn đã xem. Để xoá các ngày cụ thể, hãy chọn biểu tượng thùng rác ở bên phải ngày đó rồi chọn OK. Để biết thêm chi tiết cụ thể hoặc để xóa các mục riêng lẻ, hãy chọn biểu tượng ba dấu chấm, sau đó chọn Xóa hoặc Chi tiết. Nếu bạn muốn xóa một phần hoặc toàn bộ lịch sử của mình, hãy chọn biểu tượng ba dấu chấm ở bên phải của thanh tìm kiếm đầu trang và chọn Xóa hoạt động theo sau đó chọn khoảng thời gian mong muốn

Một điều lưu ý, những cách làm trên cũng chỉ mang tính tương đối thôi. Việc các bạn tùy chỉnh không cho phép Google theo dõi các hoạt động trực tuyến của mình không có nghĩa là các bạn có thể “thoát khỏi" sự theo dõi của Google. Google đã thừa nhận rằng nó có thể theo dõi vị trí của bạn ngay cả khi bạn tắt định vị. Giống như Facebook đã làm nhiều năm qua, Google thậm chí không cần bạn phải đăng nhập nhưng vẫn có thể âm thầm theo dõi bạn.

Những chia sẻ trên chỉ là những cách để bạn hiểu rõ hơn về những gì Google thu thập về dữ liệu của bạn cũng như giúp bạn kiểm soát dữ liệu trực tuyến của mình. Cuối cùng chỉ có bạn có thể tự bảo vệ mình khỏi các hoạt động xâm phạm dữ liệu. Các bạn biết thêm gì thì bổ sung thêm nhá!

Nguồn: cnet.com
28 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Chạy đâu cho thoát .
@minhthuvc Mày không thoát đc tao đâu con trai, tu bi không tình yêu - GG said 😂
nhiều ông để google nó nắm hầu hết thông tin có cả tuyệt mật mà vợ không thể biết được
westwest
TÍCH CỰC
4 năm
@caffeinezzZ Cũng có mấy điểm nó đánh dấu vị trí sai, đặc biệt vùng núi
Giờ xài gì cũng z nên muốn làm gì kệ nó
Google nắm bắt thông tin của người dùng như nào thì thằng face nó lại gợi ý đầy bảng tin thấy nhảm thật
@tyhn Ko phải đâu bạn. Các website mà bạn vào đều có tracker. 70% của GG còn lại là Facebook
@tyhn tracker vs chúng tôi à
https://chrome.google.com/webstore/detail/canvas-fingerprint-defend/lanfdkkpgfjfdikkncbnojekcppdebfp
libieu
CAO CẤP
4 năm
dù Mẽo hay Tung thì cũng chã chạy đâu cho thoát 😆)
Hữu ích ạ.
Mình ko dùng dịch vụ gì của Google nhưung vẫn giữ account Gmail. Vào check thì mình cũng off toàn bộ các setting về personalization từ đời nào.
Giờ thằng track user và làm phiền nhất về quảng cáo là FB chứ ko phải Google
mình dùng Google cách đây hơn chục năm. điện thoại mình bật định vị và kết nối dữ liệu 24/24. dùng google photos, danh bạ và tài liệu cũng lưu trên trên gg drive. có thấy bị sao đâu, tài khoản cũng chưa bao giờ bị hack hay rò rỉ dữ liệu gì. dân ng.. cu đen thì lo gì những chuyện hão huyền đó. tiện thể hỏi chút: đã ai bị hack tài khoản ATM qua máy tính hay điện thoại chưa ?
vsphere
TÍCH CỰC
4 năm
@A to Z Google nó lấy data để làm việc khác chứ nó hack của bạn làm gì =)) nó làm thế thì nó sập tiệm lâu rồi
hoangchieu91
ĐẠI BÀNG
4 năm
@A to Z Em cũng để full quyền cho google. Cảm thấy google hiểu mình hơn nó sẽ phục vụ mình tốt hơn.
@A to Z Google lấy data của bạn để cải thiện sản phẩm của nó và quan trọng hơn là nó phục vụ quảng cáo. Nó không móc tiền của bạn mà là để thắng khác móc tiền của bạn. Đôi khi việc nó đề xuất các thứ dựa trên thông tin thu thập từ bạn cũng là một cách để nó thay đổi suy nghĩ hay thói quen của bạn có lợi cho nó hoặc cho người khác.

Còn data của bạn thì nó hack làm gì, vì đơn giản là cái gì bạn cũng đưa cho nó rồi thì nó việc gì phải hack.
Mod Vân dạo chia sẻ toàn thủ thuật hữu ích
.Gù.
TÍCH CỰC
4 năm
Mình hay uống cf buổi trưa ko biết ông ngồi kế bên sau khi duyệt web xong liền bấm xoá xoá lịch sử liên tục ko biết ổng sợ gì nhỉ
Vmemory
CAO CẤP
4 năm
@qwert123451 Có chế độ ẩn danh thì xóa thủ công chi cho cực
xem mình bị lừa nhũng gì à
căng nhờ, email, bản đồ, trình duyệt, điện thoại, tivi,... ở đâu cũng có google
Sison
TÍCH CỰC
4 năm
Mấy cái này chỉ để lòe nhau thôi, còn nó âm thầm lưu tất
Thật ra đó là nút chỉnh visible cho người dùng biết hay không thôi. Bố thích thì bố lấy làm gì nhau.
djchuoi
TÍCH CỰC
4 năm
ok để test thử
nói chung là cũng kệ nó
mình xài của nó thì mình phải chấp nhận thôi 😔
Quá nguy hiểm
Không có gì là free cả các bác ạ.!
livingpalm
ĐẠI BÀNG
4 năm
Từ hướng dẫn của Mod, mình thấy có mục này khá hay, giống như chuẩn bị di chúc vậy, trong trường hợp mình Die thì tài khoản sẽ Inactivity, khi đó một người khác được mình lựa chọn sẽ sử dụng và truy cập vào tài khoản của mình để lấy những thông tin cần thiết. Thời đại số, dữ liệu là một dạng tài sản, hiện vật, cũng cần chuyển giao và có kế hoạch hẳn hoi. Biết ngày mai thế nào, điều gì cũng có thể xảy ra.
Annotation 2020-08-11 091236.png
@livingpalm Cái này cũng là hợp lý thôi bác, nhất là nhiều khi tài khoản của bác có nhiều thứ quan trọng

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019