Kiểm tra hạn chế sử dụng của điện thoại tại Docomo & SoftBank

fan_ryu
6/5/2013 12:5Phản hồi: 301
Đây chỉ là 1 phương thức Docomo (Softbank) cung cấp để bạn có thể kiểm tra xem máy bạn có đủ điều kiện để sử dụng mạng tại Docomo (Softbank) hay không. Không phải là hình thức kiểm tra bảo hành, tuy nhiên máy nào không đủ điều kiện sử dụng tại Docomo (Softbank) thì đồng nghĩa với việc máy của bạn không được bảo hành và không nhận được các dịch vụ hỗ trợ tại Docomo (Softbank).

◆ Khái niệm về "Hạn chế sử dụng mạng"

Số imei của mỗi điện thoại đều đã được đăng ký trên hệ thống của Docomo (Softbank), khi phát hiện máy vi phạm điều kiện sử dụng, thông qua vệ tinh, Docomo (Softbank) sẽ chặn cuộc gọi đi cuộc gọi đến, hoặc khóa máy hoàn toàn

◆ Điều kiện vị phạm để bị "Hạn chế sử dụng mạng"

+Điện thoại di động là hàng trộm cắp (Đã bị thông báo mất cắp lên hệ thống của Docomo (Softbank))

+Sự dụng hồ sơ giả để đăng ký sử dụng máy
+Tự ý vi phạm hợp đồng (không đóng tiền)

Bạn có thể kiểm tra điều kiện sử dụng máy tại đây

Docomo http://nw-restriction.nttdocomo.co.jp/search.php

Softbank https://ct11.my.softbank.jp/WBF/icv?lbk=h

AU Kiddi https://au-cs0.kddi.com/FtHome
ネットワーク利用制限携帯電話機照会
my.au.com

Nhập số imei máy của bạn và code kiểm tra

Giải thích các ký hiệu :

Quảng cáo

+Hình tròn : Máy good, không có vấn đề gì cả, bạn dùng vô tư không cần lo lắng, đã thanh toán đầy đủ với Docomo (Softbank)
+Tam giác : Đang có hợp đồng tại Docomo (Softbank), người đăng ký máy này có thể đã đăng ký nhiều máy khác nữa, nếu là hồ sơ ảo hoặc vi phạm hợp đồng, máy sẽ bị "hạn chế sử dụng" . Còn nếu không có gì vi phạm thì cứ yên tâm dùng tiếp
+Dấu X : Máy đã bị " Hạn chế sử dụng"
+Dấu - : Số imei nhập không đúng.

Lưu ý: Một số thắc mắc của bà con có thể được trả lời hơi chậm trên diễn đàn. Các bạn có thể Add (like) facebook của mình để nhận được sự hỗ trợ ngay lập tức và cập nhật thông tin mới nhất về Japan Phone.

301 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Thử với SH-06d của mềnh :d
@nttsh94 Bác mua code ak,máy của em cũng có hình tròn sao ở VN không dùng được nhỉ ?
@nightning
SH-06d unlock simfree ở VN được nhé bạn
Cái này áp dụng tại Nhật thôi
Unlock để xài ở VN lại là 1 chuyện khác không liên quan gì tới cái này
fan_ryu
TÍCH CỰC
11 năm
@nightning Chuyện hình tròn thì liên quan gì tới unlock đâu bạn, dù bạn có mua đứt tại docomo mà không unlock thì cũng không có sóng được.
@fan_ryu Vậy ak,giờ em mua code đc không anh ?
fan_ryu
TÍCH CỰC
11 năm
@nightning hiện tại server đang lỗi chắc phải chờ 1 thời giand dó bạn
Chuẩn luôn, bài viết rất hữu ích, bác fan_ryu đúng là bán hàng Nhật có khác, cái này rất hữu ích cho anh em nào mua đồ trên mạng ở Nhật.
Trước mình mua Docomo hay iPhone của Softbank cũng phải check kỹ cái này. Cứ tròn (Maru) thì mới yên tâm mua đc 😁

Bác fan_ryu có kinh nghiệm mua hàng online nào tại Nhật có thể share cho anh em được không ạ? Chứ đi ra khu Akihabara em cũng ko khoái cho lắm vì 1 phần mất công đi 1 phần khu đó quá rộng 😃
fan_ryu
TÍCH CỰC
11 năm
Cái này thì cũng chỉ tương đối thôi. Nếu vào hình tam giác mà sim người ta vẫn đang sử dụng thì chẳng vấn đề gì. Cái ông dấu X kia mới hoảng kìa ^^ . Về mua hàng hàng tại nhật, tớ nghĩ toppic tư vấn bên kia khá đủ thông tin rồi mà.
fan_ryu
TÍCH CỰC
11 năm
À há, vừa tìm thấy trang check của softbank, đưa lên luôn để anh em check Iphone nhé. nttsh94 vào sửa dùm anh cái tít thêm chữ softbank nhé.
didoka_702
ĐẠI BÀNG
11 năm
hạn chế sử dụng mạng ở đây
nói cách khác là black list
ko bik nó có tầm phủ tới Vn ko nữa.
nhưng ai ở nhật thì nên chú ý tới cái này

Sent from my SC-03E using Tapatalk 2
S H A R P
TÍCH CỰC
11 năm
Hạn chế ở đây là hạn chế những gì vậy? thấy nhìu người mua máy ăn cắp tại jp về vn bán đầy mà chưa thấy hạn chế cái gì hết😁
didoka_702
ĐẠI BÀNG
11 năm
@S H A R P 1 điển hình của ví dụ ko thèm đọc vào comment
@didoka_702 ông này chuyên gia quậy phá..... kệ ổng đi..... dân chơi japanphone thứ thiệt đó :v
fan_ryu
TÍCH CỰC
11 năm
Không phủ tới Việt Nam được, nhưng khi nào máy có vấn đề gì, sẽ không cầm về nhật bảo hành được, cầm lại nhật sẽ bị khoá máy luôn. Tốt nhất khi mua anh em cần tránh những hàng này, vì tại Việt Nam hàng ăn cắp cũng chả rẻ hơn hàng hợp pháp đâu

Chặn ở đây là chặn gọi đi, gọi đến, vào mạng, thậm chí khoá toàn bộ máy. Chính là khái niệm Omakase lock .
@fan_ryu Cho e hỏi là e dk con ip5 vs ip5s của sofbank gửi về Việt Nam! Oy h k đóng tiền có bị nó khoá máy k ạ???
fan_ryu
TÍCH CỰC
10 năm
@Phamvietanh2712 không khoá bạn ạ
shinchan
ĐẠI BÀNG
11 năm
oánh dấu tối về kiểm tra xem thế nào
cho em hỏi mọi người là hiện nay galaxy s4 bản quốc tế đã có bán ở chợ akihabara, vậy có thể mua và đăng kí sử dụng, internet ở docomo hay sòtbank dc ko, em chưa rành tiếng nên cũng chưa dám hỏi
fan_ryu
TÍCH CỰC
11 năm
@comdhdt đã nói là quốc tế thì mình nghĩ ở đâu cũng được.
@fan_ryu bản quốc tế dùng dc cho mọi mạng thì biết rồi, nhưng nghe nói muốn hoà mạng softbank thì ko dc xài internet trọn gói, chỉ nghe gọi! trước có nghe trong 1 topic nào đấy nói là phải cài APN gì đấy mới xài dc mà!
@comdhdt dt muốn vô internet thì k có APN sao xài
mún chơi mánh với tụi softbank thì ra mua 1 cái dt cùi bắp hoặc dt 0d xong rồi dk lấy sim xài rồi là vượt mặt dc tụi nó thôi
em kiểm tra là dấu tam giác, cho e hỏi máy này có thể nhờ 1 người nhật bất kì nào ra docomo để unlock được không?
fan_ryu
TÍCH CỰC
11 năm
@chienthan287 được đó, dấu đó vẫn unlock bình thường.
@fan_ryu Máy mua trên mạng, mới biết vụ này , kiểm tra thì là Tam giác, khi đem unlock free sim thì ok.Unlock xong , mai mốt rủi nó chuyển từ tam giác sang dấu X thì có bị lock không anh?
fan_ryu
TÍCH CỰC
11 năm
@cdot6 Nếu ở Việt Nam thì không bị nữa, còn ở nhật thì vẫn bị, thậm chí lock cả máy ấy
shinchan
ĐẠI BÀNG
11 năm
Hix nguy hiểm quá nhỉ

Sent from my SH-01D using Tapatalk 2
bác ơi có fw của panasonic p-02e chưa vậy, e mua máy này của cửa hàng của bác chi nhánh 680 lê hồng phong. e thấy trên web nhật có rồi nhưng ko biết tải về, bác cho e cái link nhé. bản cũ này dùng nhanh hết pin và máy hay bị đơ lắm hjc hjc
fan_ryu
TÍCH CỰC
11 năm
@daiduongkt Hiện tại thì chưa có rồi bác ạ, phải chờ khinaof Docomo cho file update dạng DAT mới update được.
@fan_ryu khi nào có bác báo cho e 1 tiếng với nha, thanks bác nhiều
@fan_ryu bác cho e hỏi e đã check máy báo O nhung sao e lắp microSIm vào vẫn ko nhận. máy của e là Sh02e.bên bác có làm lại sim dc ko
các bác bảo mua dt rùi về dk sim của nó dùng cho rẻ à. mình đã làm và rẻ, nhưng khi vào internet của nó dùng khi mình ko đăng ký thì sẽ đắt lắm đó. mình dùng 5 ngày hết gần 5man trong khi chỉ vào thử rồi out ra ngay. đi cãi nhau với nv softbank nó giảm xuống còn 1man.
didoka_702
ĐẠI BÀNG
11 năm
@fan_ryu 5 man chứ ko pải 5 sen
@didoka_702 5 tờ mà a Tuấn Anh làm như nửa tờ =))
@didoka_702 qua ác chứ bác. nhưng mà nó lấy 20%. vẫn còn may.he phải trả nó 1 man. coi như tiền học phí vậy.
fan_ryu
TÍCH CỰC
11 năm
@khanhdu_tb thế là mừng rồi, tớ có con em bên đó, đạng nợ softbank 20 man, sau vụ tương tự như của bác đến bây giờ toàn phải dùng ké sim người khác, không làm nổi cái gì luôn.
Vậy cho mình hỏi là mua máy quốc tế rồi vào softbank đăng kí dùng trọn gói dc ko? trước e hỏi thử nó bảo ko dc!
didoka_702
ĐẠI BÀNG
11 năm
pai mua cái máy của nó nó mới cho chứ ko có bán sim ko.
@didoka_702 HIc, làm vậy sao mấy cửa hàng đt ở Nhật sao có đất sống ta😁! bạn didoka đang dùng đt của Docomo à, cước thế nào bạn!
didoka_702
ĐẠI BÀNG
11 năm
nó bán cho mấy ng có sim rồi chứ.giống tôi có sim rồi nên chỉ cần máy là đc.
đang dùng máy docomo sim softbank.nên chỉ tiền mạng thôi.tiền máy là 0 yên.
@didoka_702 bạn đăng kí như thế nào ạ, 1 tháng tiền mạng trọn gói hết bnhiu, mình hiện đang xài đt cùi của softbank mà, muốn dùng cái note 2 mà ko biết phải làm như nào, ra hỏi thì nó nói ko dc, hic!
@comdhdt Theo mình thì mình nghĩ nhà mạng ko có luật dùng mạng là phảivmua máy, bởi vì nguồn thu chính của họ chính là tiền cước hàng tháng, chứ ăn lời tiền cái đt thì đáng bao nhiu, chẳng qua là do bọn nhân viên mó dở hơi như vậy!
@comdhdt Luật của nó như vậy đó, muốn có sim thì phải có máy chứ không có cho mua sim không
@comdhdt Bạn đang dùng trả trước thì đổi sang dùng trả sau, nếu chỉ nghe gọi không vào mạng thì là 980 yên tháng, nó sẽ đổi cái sim trả sau cho bạn(tốn khoảng 3sen).
Sau đó ra mua cái note 2 rồi unlock thành bản free sim , về nhét sim softbank vô rồi dùng thôi.Nhưng không biết sài internet qua 3g được không thôi, mình thì không dùng net của nó, dùng wifi thôi.
didoka_702
ĐẠI BÀNG
11 năm
@comdhdt đã nói rồi nó bán hợp đồng kèm máy đéc bán sim ko.ông có sim rồi thì đi ra ngoài mà mua máy.trong shop của nó ko bán máy ko đâu mà mua.
em được người nhà cho cái SO-04D rồi ng nhà qua Nhật báo mất máy để đc cái máy khác,thì nhà mạng nó bảo đã lock dịch vụ của máy này rồi,AE cho em hỏi vậy có unlock dc nữa để xài ở VN không vậy 😔 đang lo sợ nó lock dịch vụ hay lock luôn cái máy thì unlock không đc thành cục gạch luôn.Mong AE nào rành chỉ giúp em với
@alonecupid Mong anh em nào biết chỉ giúp giùm mình với :(
fan_ryu
TÍCH CỰC
11 năm
@alonecupid Unlock được đó bạn
nhathaiduong
ĐẠI BÀNG
9 năm
@alonecupid tình hình máy của bác thế nào rồi? Vẫn bị lock ah?
fan_ryu
TÍCH CỰC
11 năm
Ờ há, 5 man, đứt mất chục triệu. Hiện tại tớ đang dùng 1 sim docomo , xài trọn gói 3G, mất chưa đến 6000 yên 1 tháng. Bên softbank nghe đâu còn rẻ hơn.
@fan_ryu Bạn ryu dùng máy gì thế, có phải mua của docomo ko?
didoka_702
ĐẠI BÀNG
11 năm
@fan_ryu sao 3g mà đắt vậy.6 sen là cả tiền máy với mạng à?
bên softbank gói 3 thì 4 sen mấy đấy
còn 4g thì 5 sen mấy
fan_ryu
TÍCH CỰC
11 năm
@didoka_702 Docomo mà, cái gì nó chả đắt hơn. 6 cen là tiền 3G trọn gói .

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019