Kiện công ty vì tổ chức tiệc sinh nhật bất ngờ, nhân viên được bồi thường hơn 11 tỷ đồng

Rubi Lee
11/6/2024 7:53Phản hồi: 86
Kiện công ty vì tổ chức tiệc sinh nhật bất ngờ, nhân viên được bồi thường hơn 11 tỷ đồng
Nhiều người thường thích tổ chức sinh nhật bất ngờ cho đồng nghiệp vì niềm vui. Nhưng bạn có biết đã từng có trường hợp, công ty bị nhân viên kiện vì tổ chức tiệc sinh nhật bất ngờ không?

Theo đó, Kevin Berling ở Kentucky đã đòi công ty bồi thường 450.000 USD vì tổ chức tiệc sinh nhật khiến anh bất ngờ lên cơn hoảng loạn. Trong đơn kiện được đệ trình, Berling, người mắc chứng rối loạn lo âu, đã yêu cầu quản lý không tổ chức sinh nhật cho anh tại nơi làm việc giống như những nhân viên khác. Vì ông lo sợ bản thân sẽ hoảng loạn và không chịu được.

Tuy nhiên, công ty Gravity Diagnostics đã phớt lờ yêu cầu này và tổ chức một bữa tiệc bất ngờ cho Berling vào tháng 8 năm 2019, khiến anh lên cơn hoảng loạn. Berling nhanh chóng rời khỏi buổi tiệc và ăn trưa trong xe của mình. Trong cuộc họp vào ngày hôm sau, Berling đã phải "đối mặt với chỉ trích" vì thái độ của mình, dẫn đến cơn hoảng loạn lần thứ hai. Sau đó, công ty cho Berling nghỉ vào ngày 8 và 9/8/2019.

Vào ngày 11/8/2019, công ty đã sa thải Berling với lý do lo ngại về vấn đề an toàn tại nơi làm việc. Berling đã kiện công ty về hành vi phân biệt đối xử và trả thù người khuyết tật. Gravity Diagnostics phủ nhận mọi cáo buộc và cho rằng chính Berling đã “đe doạ” các đồng nghiệp trong bữa tiệc, vi phạm “chính sách về bạo lực tại nơi làm việc”.

Vì không có bằng chứng nào cho thấy xu hướng bạo lực của Berling nên sau phiên toà vào tháng 3/2022, bồi thẩm đoàn đã tuyên phạt công ty 450.000 USD, trong đó 300.000 USD là phí bồi thường tổn thất tinh thần và 150.000 USD là phần lương bị mất.

Theo BBC
86 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Biết là vì mục đích tốt nhưng công ty này kể cũng hơi thái quá trong việc tự ý tổ chức SN cho Berling bởi nếu biết trước rằng Berling có vấn đề an toàn tại nơi làm việc thì tại sao trước đó ko cho anh chàng này nghỉ việc luôn, mà phải đợi tới khi bị kiện mới đưa ra lý do như vậy? Chốt lại, bị toà phạt $450k ko oan chút nào 🤓
@crazysexycool1981 Ăn hiếp kẻ yếu cho vui là bản năng con người ít học
Lượm đá chọi pede rồi cười nhiều lắm
@crazysexycool1981 đúng. ko oan tí nào. kk
@_-=TinhTế=-__-=SắcXảo=-_ pê đê là kẻ yếu à. sao lúc nào các bạn cũng tự nhận mình là những TH đặc biệt cần đc bảo tồn thế
Này phạt là đúng rồi, nhiều người hướng nội ko thích bị chúc mừng sinh nhựt bất ngờ đâu, huống hồ người mắc chứng rối loạn lo âu thì càng ko.
Nghỉ ở nhà chơi luôn. 11 tỷ ngon ơ
unamed8x
ĐẠI BÀNG
10 ngày
@tyneymo Đúng mà, mấy loại bổ sung + hỗ trợ toàn nằm ngoài danh mục. Theo mình hiểu việc bổ xung canxi bằng thuốc hỗ trợ nó không có tác dụng nhiều, chủ yếu do bsi kê để ăn chia với nhà thuốc.
tyneymo
ĐẠI BÀNG
10 ngày
@unamed8x Ko ko. Thuốc bổ sung kiểu linh tinh ko nói nhưng mà như t thiếu canxi máu do cắt sạch tuyến giáp cơ. Là bệnh thật đấy, thiếu thuốc 1 thời gian là tay chân bủn rủn do thiếu canxi.
tyneymo
ĐẠI BÀNG
10 ngày
@tyneymo Cắt giáp xong là bắt buộc phải uống canxi, ai cũng vậy hết.
Phạt là đúng. Còn cái kiểu team building kiểu nam nữ kẹp bóng kẹp chuối là bắt buộc nữa chứ. Rồi kiểu cổ súy chạy bộ kiểu ko chạy tao trừ KPI, wtf liên quan =))
trieuluu
TÍCH CỰC
17 ngày
@vicktorbui nói team building cho sang thôi, thực ra là cách bắt một cá nhân phục tùng đám đông thôi
@trieuluu Chục năm trước mình quit 1 công ty vì bắt chơi mấy trò đó. Sau này mấy anh em bên mình mở công ty thì đi du lịch mình cũng có thuê làm team building nhưng bảo luôn đơn vị tổ chức là bên anh ko đồng ý chơi mấy cái trò đó. Còn về thể thao, bên mình ko ép buộc, khuyến khích, cho tiền nếu anh em đi tham gia mấy giải marathon hay cầu lông phong trào.
trieuluu
TÍCH CỰC
17 ngày
@vicktorbui vậy thì phúc cho ai đc làm nhân viên bên a
@trieuluu Bên em công ty nhỏ, team nhỏ nên hỗ trợ nhau được thôi bác. Với cũng hỗ trợ có 3 củ/ năm tiền đăng ký giải thôi mà.
giống tin nhảm quá em Lee ơi
@Dragao_ct92 Samsung đang đình công rầm rộ chả ma nào quan tâm.
Cay thiệt chớ 😤
Mới đọc thì thấy hơi quá mà đọc kỹ thì đúng ko quá 1 chút nào, ngay cả phụ nữ cũng vậy nếu chúc đột ngột kiểu đó họ cũng ko thích vì ko chuẩn bị trước (tức là bất ngờ nhưng trong kiểm soát)
Gì cũng kiện được, sau này là anh ấy chơi với ai được
@hoangpm Ng ta có vấn đề về sk và đã nói rõ rồi nhưng vẫn thực hiện..lỡ h họ bị bệnh tim rồi giật mình trụy tim ở đấy thì sao? May đây ms chỉ là bị hoảng loạn thôi nhé
Haha quá ngon 🤣
Ủa vậy mà cũng kiện cho được, nhân viên gì kỳ vậy ? mà nể tòa án, thích nâng cao quan điểm để thể hiện vai trò của mình;
Kinh vãi
@bomduc ủa anh bạn, anh bạn có vấn đề về đọc hiểu à =))), member tinhte mà kỳ vậy =))))
Toà án Mỹ ngồi xổm luật pháp hả bạn?
Hay Công Lý là diễn viên hài?
@GhétBọnNângBi Toà án nhân văn, thấu tình đạt lý đến vậy mà anh bạn đây cũng nói được, tôi chịu thua luôn, chắc ở ngoài bạn là người khó chịu lắm
@ngtrongtri Mình reply bạn Bomđuc mà chắc bấm sao đó trật thread
Nhà nước pháp quyền nó khác với nhà nước đảng quyền
Nghe giống câu chuyện bên Hàn, trời mưa đi siêu thị để ô ở ngoài cửa, khi mua đồ ra bị mất ô đòi bồi thường 3 triệu Won vì gây hoảng loạn tâm lý.
maicasio
TÍCH CỰC
17 ngày
150k đô là tiền lương 1 năm thất nghiệp nằm nhà hả?
@maicasio K nhé. Theo bài viết gốc thì ông này dc 120k$ tiền lương và phúc lợi đã mất, 30k$ tiền lương và phúc lơi trong tương lai và 300k$ là tiền bồi thường tổn thất. Tính ra lương ông này chỉ rơi vào tầm 5k-6k 1 tháng thôi
Các thanh niên ở xứ thiên đường không hiểu được chuyện này đâu 😂
BA SU BO
ĐẠI BÀNG
17 ngày
Ở VN không biết có được bồi thường ko nhỉ :eek:
Hayoja
TÍCH CỰC
17 ngày
Đù, kiện thắng sướng ta. Hồi tui đi làm bị bắt nạt rõ ràng nơi công sở, bị đuổi đi trước thời hạn hợp đồng mà chả có thể đứng ra tự bảo vệ mình.
Gioan Dinh
ĐẠI BÀNG
16 ngày
Vừa được nghỉ cty tào lao vừa được 11 tỏi đút tút đi ăn chơi =))
dh2l
ĐẠI BÀNG
16 ngày
hoàn toàn ủng hộ mức phạt dành cho công ty nhưng 1 số bạn nghĩ 11 tỷ ở việt nam thì sướng nhưng ở mỹ hoàn toàn ngược lại cũng không tiêu đc nhiều. và mình cũng cực ghét những trò như kiểu team building. 1 số trò chơi của các nhà tổ chức như đưa bóng qua háng phụ nữ và rất nhiều trò khác có ý định hạ thấp phụ nữ và mang tính chất gợi dục. Đã cho đi nghỉ mát lại bắt chơi team building thật sự là tra tấn chứ nghỉ ngơi gì
ducong79
TÍCH CỰC
16 ngày
Bển kiện thoải mái nhể...
Mày vui tính vãi

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119