Kindle Paperwhite: Mẹo & Sách

inno14
5/3/2015 8:1Phản hồi: 2.425
2.425 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

spkar
ĐẠI BÀNG
7 năm
calibre càng vọc càng thấy hay
các bạn mới nên dành ra khoảng 1 ngày vọc với nó sẽ thấy calibre có nhiều đồ chơi lắm
tiachopxanh
ĐẠI BÀNG
7 năm
@inno14 Hê hê, đúng ý em rồi. Tuy nhiên nói thực là với thời gian hiện giờ quý như vàng, một ngày muốn đọc nhiều cũng khó, nên thực sự thì dung lượng của PPW thừa sức chứa sách đọc cả tháng rồi.
Mà bác nâng cấp lên ppw3 như em đi, để em hưởng nhờ mấy cuốn sách loại scan của bác, chứ bác làm cho ppw2 thì sang ppw3 đọc không ngon bằng được, he he :D.

Mấy hôm nay đang cày TRÂM, bắt đầu tập 3, thể loại trinh thám này thú vị đấy. Trước đây cày Sherlock Holmes lui tới hoài cũng ngán rồi.
inno14
TÍCH CỰC
7 năm
@tiachopxanh Đang cố gắng cày bừa để làm em oasis cho nó máu này :D.
tiachopxanh
ĐẠI BÀNG
7 năm
@inno14 Úi vậy rồi bác làm sách cho Oasis rồi thì ppw3 như em có còn tương thích k vậy, hic hic.
inno14
TÍCH CỰC
7 năm
@tiachopxanh trải nghiệm thực tế là biết thui... mà chắc còn lâu lắm, kakkaka 😁
matden001
ĐẠI BÀNG
7 năm
buồn buồn ngồi đọc lại mấy cuốn truyện tranh ngày xưa thấy hay quá ! các bạn cho hỏi có soft hay site nào cho download truyện tranh không ?
inno14
TÍCH CỰC
7 năm
@matden001 Soft tải truyện tranh nè bạn:
https://sourceforge.net/projects/mangabot/
matden001
ĐẠI BÀNG
7 năm
@inno14 cảm ơn bác @inno14 soft dùng rất tốt ! đang nghiền ngẫm lại mấy truyện hồi xưa thấy thân quen quá 😁
inno14
TÍCH CỰC
7 năm
@inno14 bác ơi sao mấy cuốn sách bác up lên app.box.com ko down dc về thế ạ?
inno14
TÍCH CỰC
7 năm
@Mr_Dark_1605 Bạn mở link bằng chrome ẩn danh và thêm m. vào đầu link box nha. Tui đang dùng đt nên ko nói rõ được, bạn có thể gg. Đơn giản hơn là bạn muốn tải cuốn nào báo tui để tui up lại link GDrive 😁
Lever_2910
ĐẠI BÀNG
7 năm
Cho mình hỏi khi convert sách sang azw3 thì làm cách nào để khi send to device thì calibre tự chuyển file azw3 nhỉ? Trên kindle nên đọc định dạng mobi hay azw3 thì tốt hơn?
inno14
TÍCH CỰC
7 năm
@Lever_2910 Kindle tốt nhất là azw3. Nếu sách trong calibre có cả prc mobi azw3 thì nhấp phải sách chọn send specific format rồi chọn định dạng muốn gởi vào kindle. Nhưng thông thường thì tui xóa hết các định dạng nguồn chỉ chừa lại sách azw3 đã rỉa lông tỉa cánh nên cứ bấm send to device thoai. 😃
headboynt
ĐẠI BÀNG
7 năm
@inno14 azw3 thì phải copy qua ota, usb hơi bất tiện, gửi qua mail nó ko nhận
Nên mình hay phải down dạng mobi để gửi mail mới đc kindle chấp nhận 😔
inno14
TÍCH CỰC
7 năm
@headboynt Hì hì, định dạng độc quyền mừ, amazon chỉ cho phép người dùng control personal document thui, azw2/3/4, kfx là amazon cấm tiệt....
headboynt
ĐẠI BÀNG
7 năm
Hiii,mình vẫn chưa biết cách sử dụng calibre để quản lý sách, m đã down bản portable về rồi, bài hướng dẫn của tinhte cũ quá, hiii
inno14
TÍCH CỰC
7 năm
@headboynt Bài hướng dẫn của chính tác giả, hehehe,
• Tất tần tật về Calibre
https://manual.calibre-ebook.com/
• Phiên bản hướng dẫn sử dụng cụ thể bằng hình ảnh
https://manual.calibre-ebook.com/gui.html
inno14
TÍCH CỰC
7 năm
https://drive.google.com/open?id=0B6Aqf5ntVEcka01ILXlWVndjTlU
Đóng gói lại toàn bộ, anh em không đọc thì cũng tải về nghía qua cái xem chơi.... 😁
Thứ 3 zui zẻ nhá mọi người!

Bác nào có kinh nghiệm bỏ quảng cáo trên PPW của Nhật không ạ? Em chat với Amazon Nhật rồi mà nó không hỗ trợ, vốn tiếng anh ít quá không khóc lóc được nhiều...
inno14
TÍCH CỰC
7 năm
@gaubien Họ không hỗ trợ gỡ free nữa nhưng nếu bạn có tài khoản amazon, thẻ thanh toán quốc tế, và chịu phí để tắt quảng cáo thì bạn có thể tự mình thay đổi việc có nhận quảng cáo nữa hay không, hoặc lựa chọn loại quảng cáo cụ thể mình muốn nhận trong mục setting trên trang amazon.
Lưu ý, Country phải set địa chỉ Us, hoặc nước nào đó không phải VN nhé. Kết quả xem ảnh:

PS: và đúng như những gì Amazon giới thiệu, SO đúng là một trải nghiệm tuyệt vời, tui đã rất tiếc khi nhờ amazon support gỡ nó ra, giờ không có thẻ để đăng ký lại, nên kệ... 😁
khoaviet
ĐẠI BÀNG
7 năm
File azw3 ko gửi từ mail vào PPW đúng ko mọi người. Mình muốn tải bộ Trâm vào kindle mà gửi mail xong amz gửi email báo lại là
There was a problem with the document(s) that you sent to Kindle
inno14
TÍCH CỰC
7 năm
@khoaviet Không nhé bạn, azw3 là định dạng amazon độc quyền phân phối, người dùng chỉ được phép gởi mail các định dạng phổ thông (txt docx mobi prc...) đến các thiết bị kindle thôi.
tiachopxanh
ĐẠI BÀNG
7 năm
@khoaviet Bác cứ làm theo bác @inno14 , dùng Calibre quản lý sách. Coi Kindle là một cuốn sách. Mỗi thể loại sách bác chép 1, 2 bộ, tầm 10 bộ sách trong máy kindle thôi. Đọc hết thì lại xóa, đưa truyện khác vào. Ngắm sách trong Calibre , cũng có cảm giác như một giá sách, cũng thú vị.
khoaviet
ĐẠI BÀNG
7 năm
Mình convert sang prc rồi gửi vào mail rồi hehe
Tại mình lười dùng máy tính ở nhà, nên trên cơ quan tranh thủ download truyện rồi gửi vào mail của kindle luôn cho tiện ấy
tiachopxanh
ĐẠI BÀNG
7 năm
@khoaviet Bác dùng prc thì sẽ không tối ưu đâu, nhất là tốc độ lật trang sẽ chậm. Bác dùng bộ Calibre Portable ấy, chép vào USB 32 Gb mà dùng cho tiện.
inno14
TÍCH CỰC
7 năm
@tiachopxanh Đúng rùi, làm thế là tận dụng được máy cơ quan, hihih, ở nhà tui không có lap và không có pc lun, hic, xài portable là hợp lý nhất 😁
khoaviet
ĐẠI BÀNG
7 năm
@tiachopxanh vừa download về thì yêu cầu windows vísta trở lên, máy cơ quan thì XP. chán luôn
toan612
ĐẠI BÀNG
7 năm
@inno14 Máy cơ quan em các file chạy như exe, msi cũng bị khóa sạch, IT làm kỹ lắm.
Chỉ dùng mỗi bộ Office và chrome hết, ngoài ra không dùng được gì khác nên cũng chỉ thi thoảng mới dùng Calibre ở máy nhà thôi.
khoaviet
ĐẠI BÀNG
7 năm
https://tiki.vn/hannibal-va-nhung-ngay-run-ray-bat-dau-p77146.html Bác nào kiếm đc cuốn này ebook ko vậy, mình tìm mãi mà ko ra
inno14
TÍCH CỰC
7 năm
@khoaviet Thì do không có ai type đó mà.... 😃
headboynt
ĐẠI BÀNG
7 năm
Cảm ơn b nhiều, hdsd bằng tiếng Anh ah bạn, m cũng hơi hạn chế, hic
Oh vậy ah,may quá trước kia m chát họ bỏ quảng cáo cho đi rồi, hiện quảng cáo ở lúc màn hình chờ thì ok, nhưng lúc vào trang chính hiện hơi phân tâm,ko thích lắm, hêhe

Ah các bạn đã thử cách này chưa
inno14
TÍCH CỰC
7 năm
@headboynt Hihihi, bạn dùng chrome đi, bấm vào biểu tượng dịch ở cuối thanh địa chỉ web đó, nó dịch phát hiểu liền á....
inno14
TÍCH CỰC
7 năm
Phiên bản mới hơi bị đẹp à nha, kekeke
https://calibre-ebook.com/download_portable
bác có thể giúp một số tác phẩm văn học cổ điển chọn lọc kiểu như: robinson ngoài đảo hoang, hai vạn dặm dưới đáy biển, không gia đình v.v. được không???
inno14
TÍCH CỰC
7 năm
@tuanhat Tui chưa hiểu lắm bạn cần giúp gì??? Đóng gói lại các sách cổ điển ở định dạng azw3 giúp bạn? hay là tìm giúp bạn các sách vh cổ điển? Và bạn dùng thiết bị gì để đọc các tác phẩm í?
@inno14 ý mình là đóng gói giúp các tác phẩm đó ở dạng azw3 và mình xài ppw 2015 bạn nhé, tks bạn
tiachopxanh
ĐẠI BÀNG
7 năm
@tuanhat Bạn dùng Calibre chuyển đổi dễ dàng mà!
inno14
TÍCH CỰC
7 năm
@tuanhat Oke bạn, khi rãnh rỗi tui vẫn hay đóng gói epub các tác phẩm vh cổ điển cùng với nhóm biên tập sách ở thư viện TVE-4u, nếu có tác phẩm nào hay tui sẽ làm thêm bản azw3 rùi quăng vào kho kindle, lâu lâu bạn ghé qua xem, hhehehe, nhưng gu của tui là sách giải trí, nên đó giờ chủ yếu làm thể loại này thui...
Ps: bên TVE-4u có rất nhiều sách văn học cổ điển và có sẵn định dạng kindle, bạn có thể qua đó tìm các đầu sách đúng sở thích của mình. Chúc bạn đọc sách vui cùng em kindle nhé 😁
trailanght
ĐẠI BÀNG
7 năm
Mới mua ring gắn cho điện thoại gắn cho bao da tự chế, giờ ngon hơn hẳn
Bác @inno14 ơi! trong kho sách "KHO SÁCH DÀNH RIÊNG CHO KINDLE PAPERWHITE" của bác, các link của box.com không tải được nhỉ? Bác xem lại giúp mình với. Nếu thuận tiện, bác up vào 1 folder trong Googledrive được không ạ! Cám ơn bác nhiều nhiều
inno14
TÍCH CỰC
7 năm
@thanh hung lê Ừ, cái box giờ phải mở bằng chrome ẩn danh và địa chỉ phải ở dạng mobile thì mới tải được, tui chưa rãnh để mà chuyển sang gd cho tiện hơn, hihi, giờ ai hú cuốn nào tui úp đỡ lại cuốn đó trước nên bạn cần tải em nào thì cứ đưa tên tui úp lại nha 😃
hieu230592
ĐẠI BÀNG
7 năm
anh thớt viết 1 bài hướng dẫn convert sách từ epub qua azm3 để đọc trên ppw2016 đc k? Mở phần convert lên nhiều tuỳ chọn quá k biết để setting thế nào cho hợp lý nữa 😔
inno14
TÍCH CỰC
7 năm
@hieu230592 Oke bạn, các bước như sau:
A. Phần cơ bản:
1. Kiểm tra epub đã là bản đẹp chưa, bản đẹp là có đầy đủ cover, toc, metadata, và văn bản được trình bày đẹp và không thiếu nội dung. Nếu chưa đẹp thì cố gắng tìm bản đẹp ở các trang uy tín nhé, hihihi.

2. Chỉnh sửa metadata và thay cover, epub bản đẹp thì ko cần quan tâm cái này 😃

3. Lấy toàn bộ cấu trúc css và font (nếu có) ở epub bằng cách chọn như hình, các font nhúng này (nếu có) muốn dùng thì trên máy kindle phải chọn Aa -> Publisher font nhé.

4. Toc thì để 5000 nhé, mặc định chỉ 50 thôi, mấy cuốn tiên hiệp chắc cũng tầm 5000 là bá lắm rùi.

6. Cái chọn đầu tiên là không cho cái trang TOC và sách nhé, có ở goto là đẹp, cho vào sách thì vừa xấu vừa phải sang trang mỏi cả tay. Cái chọn cuối cùng là để hiển thị chức năng share trích đoạn sách lên facebook nhé...
7. Ok và đợi thôi.

B. Phần tùy chọn:
- Paperwhite nó cách lề trái phải rất lớn, đến 40px, nếu không thích lề to như vậy (giống tui) thì bạn có thể làm nó nhỏ lại bằng mẹo 14 ở #1 nha (giá trị lề có thể tùy chỉnh), tui không gõ lại đâu.
- Nhưng cái gì cũng có giá của nó, khi đã chỉnh sửa lề thì chức năng share của sách sẽ mất tác dụng nhé.
- Xóa màu chữ, các bản epub để đọc trên android/ios nên có màu mè chút cũng không sao, nhưng trên kindle device mà màu mè thì đúng là thảm họa, nên remove màu của văn bản (nếu có) trong epub trước khi convert bạn nhé. Nhấp phải sách -> chọn edit book và làm như hình rồi save lại, sau đó mới tiến hành convert.

Oke xong. Chúc bạn đọc sách vui với em ppw nhé!
inno14
TÍCH CỰC
7 năm
Đã có em ppw để chuyên đọc sách rùi, đt giờ dư dã pin và dung lượng để chơi losslees. Đọc sách mỏi mắt rùi thì nghe nhạc nhé các bạn. Chúc vui
--------
Flac extension + Album Art + Song Lyrics Synchronized

IMPORTANT NOTICE: This album was shared with my friends without any commercial purpose, so just enjoy it, please do not upload to any online music site, thank you.
inno14

***Enjoy now!***

https://drive.google.com/open?id=0B94R4W_Huh98M3lTMEpEUG9xdnM
hieu230592
ĐẠI BÀNG
7 năm
Em mới tạo 1 group về kindle paperwhite, mời các bạn và anh @inno14 tham gia nhé
Anh inno14 vào nhóm e set admin nha anh.
https://www.facebook.com/groups/1855269321357972/
inno14
TÍCH CỰC
7 năm
@hieu230592 Hihi, cảm ơn bạn đã mời nha, nhưng tui cai fb ngót nghét 1 năm roài, hehehe, ko quay lại đâu 😃
Có gì hay hoặc cần hỗ trợ gì bạn nhớ vào đây share với tui nha. Tks.
hieu230592
ĐẠI BÀNG
7 năm
@inno14 ầy fb có gì đâu mà phải cai anh? FB cho công việc tốt mà.
inno14
TÍCH CỰC
7 năm
@hieu230592 Ừ, tùy người mà, hihi, tại tui từng bị lậm fb nên phải cai đó chứ, cai được thì thôi chứ mà kêu tui xài có mức độ hơi bị khó, bỏ lun cho lành 😃...

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019