Kindle Paperwhite: Mẹo & Sách

inno14
5/3/2015 8:1Phản hồi: 2.425
2.425 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

inno14
TÍCH CỰC
7 năm
Phim đang được phát sóng vào lúc 14h20 chủ nhật hàng tuần tên VTV3 nhé các bạn 😁. Còn đây là nguyên tác:
https://drive.google.com/open?id=0B7LJ4gn2ec0BV2QxNG5IOURqekk

Ồ. Cám ơn bạn nhé. Nhân tiện cám ơn mấy mẹo về cover của bạn. Mình mua PPW từ 2013 nhưng chỉ toàn chép vào đọc nên cover lởm chởm. Giờ thì kệ sách đẹp rồi 😆

Và nhân một ngày đẹp trời, sau khi làm đẹp cover toàn bộ sách, mình reset PPW để xoá hết mớ sách cũ thì kindle tự update lên 5.8 và nó tự bỏ luôn cái offer ✌️
Góp ý cho mọi người vụ kích thước cover sách hàng loạt trong vòng 5 nốt nhạc:
Dùng calibre, install plugin Cover Resize, sau đó vào Customize, thêm kích thước cover muốn đổi thành, cá nhân mình thì chọn 1563x2500 vì giống với kích thước cover trên amazon
Tiếp theo, Ctrl+A chọn tất cả sách muốn đổi kích thước cover:
3e28f4ccfa204e32b0fd74ed0e5e4f61.png eef93493c2a2456a860cea1a5a6bc5a0.png
Mở plugin Resize Cover trên thanh công cụ, chọn vào kích thước bạn muốn đổi.
Bước cuối: send to kindle và thưởng thức
inno14
TÍCH CỰC
7 năm
@kukienx8 Dùng sigil là nhanh rùi, tui ko biết có cách nào nhanh hơn 😁
spkar
ĐẠI BÀNG
7 năm
@Captain Deadpool nếu có xài cover hack thì resize 1080w x 1440h nha
kukienx8
ĐẠI BÀNG
7 năm
@inno14 Ý mình hỏi là có cái plugin nào nó tự check ko ý. Lỗi tiếng việt thôi. Tự check bằng tay thì lâu quá.
inno14
TÍCH CỰC
7 năm
@kukienx8 Cài từ điển tiếng việt rồi bấm Alt+Q và dò list thôi, cái công việc kiểm lỗi chính tả này thì phải chịu khó rồi, hic 😔
các bác giúp e vụ này với, bị từ lâu mà k biết phải làm thế nào
send to device thì calibre báo lỗi giao tiếp như hình, xong vào kindle thì k sách nào hiện cover cả, reset k tác dụng, reset device thì lại mất hết tất cả, mong cao thủ vào giúp đỡ vụ này với
inno14
TÍCH CỰC
7 năm
@tuanhat Calibre ko gởi đc metadata vào máy nên sách không hiện cover là đúng rồi, bạn đã thử thay sợi cáp khác chưa???
Theo thông báo trong hình thì calibre ko thể chép file metadata vào ổ H (ổ đĩa gốc kindle)
spkar
ĐẠI BÀNG
7 năm
@tuanhat có vẻ như bị virus
@tuanhat Bạn dùng cáp zin của kindle hay sao? Có lần mình dùng sợi cáp của cái pin dự phòng bị tình trạng PC nhận được thiết bị, sạc được, nhưng không chép dữ liệu được.
@tuanhat lỗi này là do máy bị virus các bác ạ, e thay cáp khác vẫn bị nhưng quét virus xong là tất cả lại ok luôn, tks các bác nhé
Bác @inno14 ơi sách tràn lề cho PPW của bác mình không muốn tràn lề thì xóa cái css margin đi là được phải không bác? Tại mình quen đọc bình thường với lại share cho thiết bị khác nữa.
inno14
TÍCH CỰC
7 năm
@Glassie Xóa code đi là bình thường à bạn 😁
inno14
TÍCH CỰC
7 năm
@Glassie À, nếu muốn đồng bộ với thiết bị khác sử dụng kindle app thì bạn dùng calibre convert qua mobi nha, azw3 vô hiệu 😁
cứ nghĩ là cáp nào cũng được nên cáp đi theo máy k biết bỏ đâu mất rồi =;= xài cái cáp của BB, không biết cáp khác có được không nữa, tks các bác
cũng lo không biết có bị virus k
Các bác cho mình hỏi ngoài lề chút: paperwhite 3 và paperwhite 2 kích thước có khác nhau không ạ? Vì cái cover của mình mới bị hư, mà hỏi thăm bên maydocsach.com thì người ta bảo bao của đời nào chỉ xài được cho máy đời đó thôi.
inno14
TÍCH CỰC
7 năm
@Glassie Thiết kế vật lý của 3 em ppw123 là như nhau nhé bạn. Mời bạn tham khảo bài viết ở link này (có nhắc đến vụ dùng chung 1 cover luôn): http://www.newswirl.com/kindle-paperwhite-3-vs-2-vs-1/
Cám ơn bạn @inno14 nhiều. Mình cũng nhớ mang máng là size giống nhau và xài chung cover được. Thế mà hỏi lại chỗ bán cho chắc thì người ta bảo không được nên hoang mang quá 😆
matden001
ĐẠI BÀNG
7 năm
có cách nào để xóa DRM trên calibre không bác @inno14.
làm mấy cách trên google không được bác ạ.
inno14
TÍCH CỰC
7 năm
@matden001 Bạn tải plugin này nha: https://github.com/apprenticeharper/DeDRM_tools/releases/tag/v6.5.3
matden001
ĐẠI BÀNG
7 năm
cái này dùng thế nào vậy bác? em dùng theo cách trên mạng add PID của mobipocket vào không có được nó vẫn báo lock.
inno14
TÍCH CỰC
7 năm
@matden001 0. tải plugin gỡ DRM: https://github.com/apprenticeharper/DeDRM_tools/releases/tag/v6.5.3
1. Tải về có file thế này
2. Giải nén ra
3. Mở Calibre, chọn Preferences, bấm plugins
4. Load
5. Trỏ tới thư mục mới giải nén, tên giống hình
6. Load xong nó sẽ thế này, khởi động calibre lại rồi add sách có DRM vào, không cần làm gì hết, DRM sẽ tự được remove. Plugin chỉ có tác dụng với DRM của kindle (mobi, prc) còn DRM của Epub thì đến giờ vẫn chưa có tool remove 😁
matden001
ĐẠI BÀNG
7 năm
em đã cài xong plugin rồi
mà add file prc bị khoá DRM vào nó vẫn báo thế này 😔
thật là hết cách mà
inno14
TÍCH CỰC
7 năm
@matden001 Gởi tui cuốn sách đi bạn 😁
inno14
TÍCH CỰC
7 năm
@matden001 Bạn phải cài xong plugin, khởi động lại Calibre rồi mới add sách DRm vào calibre nha (nếu lỡ add trước thì xóa cái cũ đi, add lại). Sách của bạn đã gỡ DRM: https://drive.google.com/open?id=0B7LJ4gn2ec0BQTlRekpGbENRaG8
matden001
ĐẠI BÀNG
7 năm
cuốn the mist em down trên tve này bác
http://tve-4u.org/threads/stephen-king-collection.3002/
inno14
TÍCH CỰC
7 năm
@matden001 plugin chạy tốt mà bạn ơi, khi add prc vào là plugin tự gỡ DRM và tự chuyển đuôi sang mobi luôn (vẫn còn prc là không được nhé, xem hình bên dưới), không cần làm gì hết. Cuốn sách của bạn đã được gỡ DRM nè: https://drive.google.com/open?id=0B7LJ4gn2ec0BQTlRekpGbENRaG8
matden001
ĐẠI BÀNG
7 năm
hóa ra là như thế :d thảo nào em làm mãi không được. Cảm ơn bác @inno14 nhiều nhé. 😃
@inno14 có thể chỉ mình cách dùng Calibre tạo chú thích trong file azw3 được không? Tìm trên web thấy mọi người chỉ cách dùng Sigil tạo popup Note trong epub. Nhưng mình đang thử làm một cuốn azw3, tới phần note thì bị bí ^^
inno14
TÍCH CỰC
7 năm
@Glassie Nếu chú thích đã được đánh số theo thứ tự và nội dung chú thích đã được gom về chung 1 html thì có thể dùng lệnh find replace để kết nối. Nếu chú thích còn lộn xộn thì buộc phải dùng sigil đưa về chuẩn và chạy plugin tạo chú thích. Soạn ebook tốt nhất vẫn nên dùng Sigil vì nó có nhiều plugin.
Đúng rồi bạn. Mình có một html chứa chú thích và đã đánh số theo thứ tự. Bạn chỉ mình đoạn code để chèn vào he.
inno14
TÍCH CỰC
7 năm
@Glassie À, quên nữa, khi tạo liên kết chú thích thì bắt buộc phải gom hết text vào 1 html, chú thích vào 1 html, sau khi làm xong chú thích mới chia các html thành các chap, bên Sigil sẽ có lệnh merge và split html, nên dễ dàng thực hiện, đang dùng đt nên ko tiện post lệnh, lát có máy tui sẽ post lên, nhưng lệnh này phải chạy bên sigil nha 😃
inno14
TÍCH CỰC
7 năm
@Glassie 1. Chú thích và text đang nằm chung.
2. Tách 2 bạn đó ra thành 2 html, đặt con trỏ tại chữ chú thích, bấm vào nút Split At Cursor trên thanh công cụ (kế nút <>)
3. Xử lý phần text trước, nhập mã như hình, chú ý phần mode là regex và chế độ current file
Code:
* phần nội dung:
• Tìm:
\[(\d+)\]
• Thay bằng:
<a  id="b\1" href="../Text/Section0002.xhtml#n\1"><sup>[\1]</sup></a>
4. Kết quả sau khi chạy lệnh Replace All / Regex/ Current File ở phần text

5. Xử lý phần chú thích, nhập mã như hình, chú ý phần mode là regex và chế độ current file
Code:
* phần chú thích
• Tìm:
<p>\[(\d+)\]
• Thay bằng:
<p id="n\1"><a href="../Text/Section0001.xhtml#b\1"><sup>[\1]</sup></a>
6. Kết quả sau khi chạy lệnh Replace All / Regex/ Current File ở phần chú thích
7. Chèn mã như hình để chia html thành các chap
Code:
* chèn mã chia chap
• Tìm:
<h1>
• Thay bằng:
<hr class="sigil_split_marker" /><h1>
8. Kết quả sau khi chạy lệnh Replace All / Regex/ Current File ở phần text

9. Chạy lệnh chia chap hoặc bấm F6.

10. Sau khi chia chap thì các link ở phần chú thích sẽ tự động cập nhật lại địa chỉ của các chú thích, rất là lợi hại 😁
Cám ơn bạn @inno14 nhiều. Để mình cài thêm Sigil vô máy. Bữa giờ chỉ mới dùng Calibre thôi.
inno14
TÍCH CỰC
7 năm
@Glassie Tui soạn ebook bằng Sigil không hà, editor của Calibre chỉ dùng để chèn code tràn lề và tinh chỉnh các giá trị css bị sai lệch trong quá trình chuyển đổi từ epub qua azw3 thui, ai dùng quen cái nào sẽ thấy cái đó tiện, tui hông có dùng nó để soạn ebook nên không nắm hết các chức năng của nó, hhehehe 😁
@inno14 Cám ơn bạn @inno14. Sau khi cài Sigil và mày mò hết ngày CN, tui cũng làm xong rồi.
inno14
TÍCH CỰC
7 năm
Vĩnh biệt tổ sư phái <<Xuyên Không>>
https://drive.google.com/open?id=0B7LJ4gn2ec0Bc1p3dnp5TmJrM00
Cho mình hỏi chút, bản Kindle ppw 2016 của Nhật thì có gỡ được quảng cáo ko các bác 😁... Mình order bản quảng cáo cho rẻ rồi :D. Thanks (Ngoài lề tí. Hehe)
spkar
ĐẠI BÀNG
7 năm
của nhật chỉ có trả tiền mới tắt qc
Tui cũng đang xài bản của Nhật đây. Mua từ 2013, bản có quảng cáo. Lúc đầu nó vẫn hiện quảng cáo bình thường, nhưng mới đây lúc tui reset máy, trong quá trình reset thì máy tự up lên 5.8 và không hiểu sao mất luôn cái quảng cáo luôn. Có khi nào trong acc Amazon tui khai báo location Vietnam nên nó tự bỏ?

Tui tưởng bản có quảng cáo rẻ hơn chứ
@Glassie Mình ghi nhầm, order bản có quảng cáo. Thôi, đợi về mày mò vậy vì chưa bao giờ dùng Kindle. Thanks!
@dangky0101 Muốn gỡ quảng cáo cũng dễ thôi, chat với tụi nhân viên của Amazon bảo là tui sử dụng kindle ở VN, không áp dụng mấy cái offer được là nó gỡ cho à. Có điều nếu mua bản của Nhật thì bạn phải đăng ký tài khoản Amazon của Nhật mới chat với tụi nó được.

Mà thật ra thì bản có quảng cáo cũng chả có ảnh hưởng gì, không cần gỡ bỏ cũng được.
HUVIMANUCIAN
ĐẠI BÀNG
7 năm
@Glassie Bác nói chuẩn, để hay gỡ mình thấy cũng như nhau
spkar
ĐẠI BÀNG
7 năm
@HUVIMANUCIAN cho tới khi bác thích wallpaper hack

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế