Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Kindle Paperwhite: Mẹo & Sách

inno14
5/3/2015 8:1Phản hồi: 2.425
2.425 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

máy này dùng thực tế pin được lâu không ạ?
inno14
TÍCH CỰC
6 năm
@TrungBKND Tùy vào cấp độ đọc và thời điểm đọc của bạn thôi. Với cá nhân mình thường chỉ đọc vào buổi tối trước lúc ngủ (có dùng đèn nền) khoảng 1.5-2 tiếng thì pin cày hơn 4 tuần mới phải sạc 😃
Bác ơi làm cách nào căn chỉnh lại file sách đang đọc, mình muốn căn chỉnh đều 2 bên mà file sách nó cứ để định dạng là left nên nhìn không thích chút nào?
khitamdao
TÍCH CỰC
6 năm
@thinhnguyen20593 dùng calibre nhé, trong đấy có đủ công cụ cho bạn chỉ sửa (sách dạng file ảnh thì chịu)
@khitamdao Chỉnh thế nào bác ơi?
khitamdao
TÍCH CỰC
6 năm
@thinhnguyen20593 bác thử làm theo thế này xem có đc không
https://drive.google.com/open?id=1n9LVpycb28Xbzv61tdOOX3FwgSKNMnzs
inno14
TÍCH CỰC
6 năm
@thinhnguyen20593 Bạn dùng Calibre add sách vào, nhấp phải sách vào edit book, nhìn phần bên trái và tìm đến file css, mở nó ra. bấm Ctrl+F để mở hộp thoại tìm kiếm,
Find: text-align: left;
Replace: <để trống>
Chọn All style files ngay dưới dòng Replace và bấm Replace all
Sau đó thêm dòng lệnh này vào file css mà bạn đang mở:

Code:
body
{
  text-align: justify;
  }
Save sách lại và kiểm tra xem nhé
ÔI chao nhiều người cám ơn tác giả lắm rồi nhưng mình vẫn phải vào nói một câu cảm kích ^^. Bác thớt phải yêu đọc sách và tâm huyết lắm. Cám ơn ngàn lần. <3
[ Xin ebook] Bạn nào có cuốn ebook "Đảo giấu vàng" (của Đăng Khánh dịch), cho mình xin với ạ. Trên mạng có mà toàn là bản lược dịch. Mình xin cảm ơn!
Stechvn
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Huỳnh Hoàng Phong Đây là phiên bản của Đăng Khánh dịch. Bạn có thể đọc online tại đây (load rất nhanh, chỉ 1 giây)
https://onlinepdfspace.com/pdfview/60291aa8beb7432b4956

hoặc download về tại đây
https://onlinepdfspace.com/showbook/60291aa8beb7432b4956
Bạn ơi mấy link về wattpad ở trang 1 bị die mất rồi 😔
inno14
TÍCH CỰC
6 năm
@Shinigatari Nó nằm ở trang 22 í: https://tinhte.vn/threads/kindle-paperwhite-meo-sach.2432805/page-22
nếu một file truyện tranh nặng tầm 500mb bao gồm vài chục chap truyện thì paperwhite có đọc được không ạ.
inno14
TÍCH CỰC
6 năm
@Cùi Bưởi Đọc tốt, không vấn đề gì cả 😃
eldentsai
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Cùi Bưởi Đọc được nhưng ko nên vì tốc độ chuyển trang rất chậm, nếu so sánh thì 1 tập truyện 50mb chuyển trang nhanh gấp 3 lần file 400mb
vupicaso
TÍCH CỰC
6 năm
bác Ino ơi cho e hỏi sao e đổi tên tác giả rồi save lại mà calibre lại báo lỗi nhỉ ?
E save bản copy cũng ko đc
inno14
TÍCH CỰC
6 năm
@vupicaso a, KCC build manga mobi thôi chứ, build epub ra không hay, build epub bạn dùng Sigil á
inno14
TÍCH CỰC
6 năm
@vupicaso Mình vừa thử chuyển pdf manga sang epub bằng KCC, hoàn toàn ổn nhé 😃 Bạn nhớ nhập kích thước thiết bị đọc epub ở mục Custom width/height nha
vupicaso
TÍCH CỰC
6 năm
@inno14 Mình làm đc rùi, file pdf truyện tranh thì chuyển sang epub và mobi ok nhưng file pdf truyện chữ thì vẫn chỉ hiện bìa khi chuyển sang epub thôi. Còn mục add directory thì ko hiện file jpg khi mình tìm đến, ko hiểu sao nữa !
vupicaso
TÍCH CỰC
6 năm
@inno14 File pdf truyện chữ mình đành chuyển thành nhiều file ảnh jpg, nén lại thành file rar rồi đổi đuôi thành cbr thì convert sang epub mới hiện đủ số trang đc, hơi nhiều bước chút 😔
eldentsai
ĐẠI BÀNG
6 năm
Hôm nay ngồi buồn buồn mò thì thấy Calibre có plugin Fanficfare (vào preferences>>get plugin>> tìm FanFicFare mà add vào calibre thôi), down được truyện trên wattpad và kha khá các trang khác nữa, truyện down về toàn bộ các chương/chapter trong tập truyện đó, tự động đóng gói thành epub, truyện nào có ảnh minh họa cũng được giữ lại luôn, khá là ổn, chỉ việc lấy link vứt cho fanficfare tầm 10-20 phút là xong🆒
khitamdao
TÍCH CỰC
6 năm
@eldentsai đã test thử, quá ngon luôn, thank bác rất nhiều
inno14
TÍCH CỰC
6 năm
Tks @eldentsai hôm nay mình đã nghịch em Fanficfare 😃 cảm thấy quá ngon

Thanhtri222
ĐẠI BÀNG
6 năm
@inno14 Bác có cuốn Goth và Băng cho em xin với,cảm ơn bác nha.
inno14
TÍCH CỰC
6 năm
@Thanhtri222 Sách pdf scan nhé, chưa có bản kindle đâu a, nếu bạn thích có thể inbox cho mình. Sách mới xuất bản không hà 😁
lehieuhoc
ĐẠI BÀNG
6 năm
Có bác nào chỉ dùm e sao file book chép vào là azw3 mà vào kindle ppw tab READING PROGRESS phần Page in book không sáng lên được thì làm thế nào a. Có thể chỉnh trong Calibre thế nào a. Thank các bác nhiều !
lehieuhoc
ĐẠI BÀNG
6 năm
@inno14 Vậy chắc do máy mình rùi IMG_1538.JPG
inno14
TÍCH CỰC
6 năm
@lehieuhoc Bạn gởi vào máy trực tiếp hay qua Calibre?
lehieuhoc
ĐẠI BÀNG
6 năm
@inno14 Mình cóp qua cáp thôi.
Up: Mình xử lí được rồi bạn nhé. Cảm ơn bạn nhiều a.
inno14
TÍCH CỰC
6 năm
@lehieuhoc Dùng Calibre gởi sách qua kindle sẽ không gặp các lỗi lặt vặt bạn nhé 😃
Bommak
ĐẠI BÀNG
6 năm
Các bác cho em hỏi có cách nào để PPW hiển thị đồng hồ khi đang đọc full screen không ạ?

Cảm ơn các bác
inno14
TÍCH CỰC
6 năm
@Bommak Đang đọc sách mà muốn xem giờ thì bạn tab 1 cái vào header của sách, đồng hồ không hiển thị khi mình đang đọc sách đâu bạn, đọc kindle nó giống như mình đang đọc sách giấy ấy 😁
dailuong
ĐẠI BÀNG
6 năm
@inno14 Update lên 5.9.4 có option hiện đồng hồ khi đọc sách rồi đó bác
inno14
TÍCH CỰC
6 năm
@dailuong Tks bạn @dailuong đã báo, heheh, để mình thử xem sao mới được 😁

gaubattu
ĐẠI BÀNG
6 năm
Mình mới mua 1 bản PPW của Nhật, nhưng có quảng cáo, mình muốn xóa quảng cáo thì phải làm thế nào nhỉ?
Mình có chat với support trên tragn amazon.com thì họ chat lại như sau:

"I checked and see that you have purchased the device from Amazon.co.jp. You have contacted to Amazon.com. I don't have option to access your account. I request you to contact them directly at:"
gaubattu
ĐẠI BÀNG
6 năm
@vupicaso He he, mình vừa thử contact lại với bên Amazon.com, gặp support khác thì họ gỡ cho rồi. 😁
gaubattu
ĐẠI BÀNG
6 năm
@khanhduy.39n Tại hôm qua mình cũng chat rồi mà vớ phải ông ông ấy không làm. Bảo chat với bên Nhật, chat bên Nhật cũng không làm. Hôm nay vớ được tay support nó dễ tính nó bỏ cho rồi. 6A812A20-BE4F-48A7-980C-0043FF9F166F.jpeg
vupicaso
TÍCH CỰC
6 năm
@gaubattu Vậy là bạn gặp may đấy ;)
Có bác nào test pin ppw gen 2 bản 5.9.4 mới nhất chưa???
rimy88
ĐẠI BÀNG
6 năm
Các bác cho mình hỏi phần mềm nào dùng để đưa sách vào Collections cho PPW vậy ?
Mình thử phần mềm KindleCollection mà ko được.
Sách nó vẫn nằm 1 đống ngoài home rối mắt quá.
evphams16
ĐẠI BÀNG
6 năm
@rimy88 Bác chọn chế độ hiển thị Collection là nó chỉ hiện collection thôi mà nhỉ
rimy88
ĐẠI BÀNG
6 năm
@evphams16 Ko phải bác ơi. Ý là mình muốn quản lý collection trên máy tính. Vì tạo collection trên PPW chỉ add được từng sách rất mất time.
inno14
TÍCH CỰC
6 năm
@rimy88 Bạn nên dùng Calibre quản lý sách trên pc, rồi lập kế hoạch đọc sách trong tháng, ví dụ tháng tới bạn dự định đọc 4 cuốn thì chỉ gởi 4 cuốn đó vào kindle thôi, hoàn thành thì mình remove khỏi máy, mặc dù kindle được quảng cáo là có thể chứa hàng ngàn cuốn sách, nhưng thực ra người đọc kindle rất rất ít người không dùng Calibre để quản lý sách trên pc, và chỉ xem kindle là thiết bị đọc chứ không phải thiết bị lưu trữ hay quản lý 😃
cho mình hỏi chút cái page in book sao nó bị ẩn nhỉ, muốn hiển thị trang mà ko được
inno14
TÍCH CỰC
6 năm
@ledinhcuong248 Bạn dùng Calibre chuyển sách sang azw3 rồi gởi vào kindle qua nút Send to device nhé 😃
@inno14 cái page refresh bật nó lên có tác dụng gì ko bạn, mỗi lần chuyển trang nó nháy phát, mình chưa hiểu công dụng nó
inno14
TÍCH CỰC
6 năm
@ledinhcuong248 Mỗi phát nháy là nó xóa sạch mực đấy, tránh tình trạng bị hiện tượng bóng ma thôi, bạn off thì 15 trang nó cũng phải nháy 1 lần
inno14
TÍCH CỰC
6 năm
Test cái background cho kindle, bạn nào thích thì tô vẽ thêm cho sinh động nha 😃

* Kích thước background là 758x950 px (ppw2), ppw3 các bạn screen-shot để đo lại nhé. Khoảng cách từ lề máy vào đến chữ 'page' là 30px, theo mặc định của kindle thì text sẽ thụt vào cách chữ 'page' 10px, nên nếu muốn gióng hàng cho text thẳng lề trái với chữ page các bạn trừ margin nhé, ko thì để nó thụt vào chút cũng được. ;)
* Có thể dùng nhiều ảnh 1 lúc để làm background, áp dụng cho trường hợp muốn hiển thị các yếu tố phụ như số chap và tiêu đề chap, lúc đó chỉ cần 1 background nền + ảnh số và tiêu đề chap để hạn chế dung lượng ảnh, đương nhiên mỗi html phải gắn class, ít chap thì ok, chứ nhiều chap nó vẫn ok 😁
inno14
TÍCH CỰC
6 năm
Minh họa cho việc hiển thị các yếu tố phụ mà vẫn tối ưu dung lượng

* Cấu trúc lệnh css như ảnh, các thẻ html được gắn class tương ứng
* Ảnh nền tùy ý định dạng và hình ảnh.
* Ảnh tiêu đề chap luôn có định dạng là png, có cùng kích thước với ảnh nền nhưng hoàn toàn trong suốt.
* Ảnh tiêu đề chap luôn đặt trước ảnh nền trong cú pháp css.
inno14
TÍCH CỰC
6 năm
@inno14 Làm cái này đẹp thật nhưng lại phải đúng cho từng size màn hình nhỉ. 😁
inno14
TÍCH CỰC
6 năm
@blackskyle Đúng rồi bạn, giống may áo vậy đó, hihi, mà cách lấy số đo cũng đơn giản mà, chỉ cần chạm cùng lúc 2 góc chéo màn hình là có số đo rùi, cách may áo thì mình có bày ở # trên á 😃

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019