Kinh nghiệm đặt bàn thiết kế theo yêu cầu
Rất hay và hữu ích!/10 người
Còi đây
một thángBình luận: 160
Kinh nghiệm đặt bàn thiết kế theo yêu cầu
Bàn của mình đặt là cỡ 1m9x0,6m, làm theo mẫu mình tìm trên pinterest, đáng lẽ ra chiều dài phải là 2m mà không hiểu sao hôm đo thì mình lại đo thiếu 10cm 😆 Mặt bàn mình đặt là gỗ sồi, lúc đầu cũng đắn gỗ tần bì vì màu gỗ tần bì sáng hơn, nhưng cuối cùng mình vẫn chọn gỗ sồi vì nghe bảo gỗ cứng hơn, vân đẹp, mình đã dặn xưởng chọn cho miếng gỗ nào màu sáng sáng chút còn chụp ảnh cho đẹp. Mặt bàn này mình dặn xưởng chỉ sơn lót và để màu gỗ tự nhiên, mình tìm rất nhiều chỗ bàn gỗ sồi sẵn thì thường là sẽ sơn màu, đánh bóng, sơn bóng các thứ, các thứ láng mịn nhưng mình thích để gỗ mộc nên đã chọn tự nhờ xưởng đóng bàn theo yêu cầu.

Mặt bàn là một trong những cái ưng nhất của bàn mình vừa đặt, những cũng là cái đáng tiếc nhất, ưng nhất là màu gỗ sáng, đánh mịn rồi nhưng sờ vẫn rõ thớ gỗ, cảm giác rất mộc, mình thích những mặt bàn như thế.. điều đáng tiếc là do mình không trao đổi kỹ với bên xưởng họ tưởng là mình đặt bàn được ghép từ 3 miếng gỗ rời, nên xưởng đã không gắn keo vào 3 chỗ nối giữa các miếng gỗ, thành ra khi sử dụng sẽ có cảm giác bị gợn tay.

Chân bàn là loại chân sắt hộp 5x2,5cm khá phổ thông, ở giữa mình dùng hộc bàn 4 ngăn bằng gỗ ép, hộc bàn này rất tiện để ném những đồ linh tinh vào đó, đỡ cảm giác bừa bộn trên mặt bàn làm việc.
Kinh nghiệm đầu tiên khi đặt bàn thiết kế là khi gửi mẫu (thường là mình lấy ảnh trên mạng) thì nên trao đổi trước với bên xưởng là sẽ giống được bao nhiêu %, cái này quan trọng vì nhiều chỗ họ cứ nhận mà không làm được như mẫu mình gửi, kết quả là khi nhận sản phẩm thì "ối giồi ôi". Nhắc họ là khi có thay đổi, hay có vấn đề gì thì phải báo trước chứ tiền trảm hậu tấu lúc đấy khó cho mình khó cho cả người ta.

Ảnh chụp Màn hình 2021-10-26 lúc 15.45.43.png
Ảnh chụp Màn hình 2021-10-26 lúc 15.46.15.png
Có lần mình đặt bàn xong họ thay đổi kích thước chân, mình cũng đã dặn không sơn màu, không đánh bóng mà cuối cùng lúc sản phẩm về thì bàn màu vàng khè, chân bàn to đùng. Lúc đấy chuyện đã rồi, bàn thì cũng không giá trị cao quá chẳng nhẽ bắt đền người ta, nên mình thôi đành lấy về dùng.

Ảnh chụp Màn hình 2021-10-26 lúc 15.46.52.png

Và lưu ý cuối cùng là đi đặt theo thiết kế riêng, không nên tham rẻ quá, xông xênh chút xưởng họ làm cho mình đúng ý, cẩn thận hơn. Tiền nào của nấy theo mình là không bao giờ sai
Chúc Ae có bàn làm việc/góc setup ưng ý và kiếm ra thật nhiều tiền!!!

Hãy mạnh dạn chia sẻ review về một món đồ, một dịch vụ mà bạn thấy hài lòng nhé. Thông tin của bạn giúp được cho rất rất nhiều người luôn đó, cảm ơn bạn trước :x

160 bình luận
Bàn đẹp lắm bạn ơi, bài trí, sắp xếp các vật dụng cũng đẹp nữa trừ cái ổ cắm.
@qqqaaaarrrr Mình mới mua cái ổ cắm mới màu trắng cho đồng bộ rồi mà chưa kịp chụp 😆)
mình đang tham khảo tìm chỗ đóng bàn IKEA 2m2, mà sợ cong quá, thêm chân sắt vô thì ko còn đẹp nữa
@bat.hoi Thế bác có nhận gia công lẻ như trên ko, nếu nhận thì bác cho thông tin với 😀
@httanphat Để mình ra một bàn mẫu tùy biến rồi làm trên tay cho các bạn xem. Khoảng 3 tuần. Lúc đó các bạn hãy quyết định có nên đặt mình hay không.
@bat.hoi Khi nào đăng bài nhớ thông báo cho mình xem với nhé !
@bat.hoi bác ơi cho mình sđt để tiện liên lạc nhé
hay. tks b
@Didu Thanks bác!
bàn đẹp
@✎﹏нσàиɢ тυâиᵛᶰシ Thanks bác 😍
Cuối cùng thì cụ gia công nó bao tiền?
@bangw220dhpd @bangw220dhpd Bác có sơn tĩnh điện được phụ tùng xe máy không?
@Còi đây Bác cho thông tin nơi bác đặt được không, mình cũng đang quan tâm.
@thegate Vào zalo m nhé. 0899124555, bạn nói rõ yêu cầu để m biết
@tigergaoz M có nhé. B sơn phụ tùng xe gì?
Bàn thì đẹp, nhưng cái ghế gỗ kia chỉ nên là GHẾ NGỒI BẾP ĂN thì hay hơn.

Ngồi ăn tầm 30p rồi đứng dậy, chứ ngồi làm việc cả ngày trên cái ghê đó là Đau xương CỤT , Ê hết MÔNG đấy.

Kiểu gì cũng phải sắm thêm 2 cái GHẾ CÔNG THÁI HỌC nữa cho coi.

Mình thì cứ ra tiệm thanh lý bàn ghế văn phòng cũ, tha hồ lựa bàn ghế theo ý thích, giá rẻ , thiết kế bền chắc, mẫu mã đa dạng, vừa túi tiền, hốt về làm cái.

Bác lên google search từ khóa "BÀN LÀM VIỆC KHUNG OVAL" là ra mấy mẫu bàn rất đẹp, giá dưới 1tr mà thiết kế cực đẹp.

Bàn Khung hình Oval nhìn lịch sự, thanh thoát, tao nhã hơn dạng Khung VUÔNG GÓC CẠNH.
@bupbechanh Vâng chắc e cug làm theo bác 🤣
L.T.K.
ĐẠI BÀNG
một tháng
@Còi đây Mình thì thích kiểu ghế đơn giản chắc chắn. Ngồi mỏi tí thì 45-50p đứng lên vận động. Ghế công thái học nó nuông chiều bản thân quá mình lại vô thức ngồi lâu cũng không tốt 😃
Ps: cơ mà hồi nhỏ quán net toàn ghế xếp mà các bro vẫn cắm mặt cả buổi, đâu thấy ai than đau lưng ta 😁
@L.T.K. Hồi xừa vô quán net máu ghiền game nổi lên rồi thì quan tâm gì đến đau nhức mỏi nữa đâu bác. Chỉ quan tâm đến chiến tích thôi.

Giờ đi làm rồi, ngồi suy nghĩ nhiều, đau mông là khó chịu ngay.
DKez
TÍCH CỰC
một tháng
@bupbechanh mình thì đau lưng nhiều hơn, mông thì ngồi đệm hay bí ra mồ hôi, ướt hết đít
em cứ làm bàn gỗ cn an cường dày 36mm bao đẹp, bao bền chắc, khỏi lo cong vênh, ghép nối, thích vân gì có vân đấy, từ sồi cho đến óc chó.
@cuderth Gỗ cn không bao giờ so được với gỗ tự nhiên đâu bác ơi. Có chăng cảm giác ban đầu chứ lâu dài thì khó so sánh.
@cuderth Mua mặt gỗ An Cường ở đâu được bác. Mình muốn mua mặt gỗ riêng, dán MDF và dán góc luôn. Sau đó ra tiệm sắt nhờ nó gia công khung rồi bắt vít vô mặt bàn.
@ppthanh bạn tìm trang web An Cường rồi cứ thẳng tay nói chuyện với họ. Gỗ An Cường là ngon lành rồi.
@cuderth Nếu bác có điều kiện, thì mua hẳn luôn 1 mặt bàn bằng gỗ dài cả mấy mét về dùng.

Hàng bao chất, bao đẹp, nhưng bao mắc, và bao nặng luôn. 1 tấm gỗ dày 10 cm, dài 1,5~2,5m thì 1 mình không thể khiêng nổi, mà mỗi lần di chuyển nhà thì cực khổ để mang vác lắm.
@ppthanh Theo m nên đặt luôn theo yêu cầu cho tiện
Bản vẽ đầy đủ mà còn trầy trật nói chi là cá nhân vs xưởng 😆 mấy ông xưởng toàn kiểu, cái này a làm rồi, e yên tâm. Xong ra công trình thì ối zoi ôi 😃)
@keithtran06 Đúng là ối giồi ôi luôn =))
Cái đồng hồ trên desktop xài bằng app gì vậy bác?
@locthuyforever♋ App Fiqlo bác nhé 😆
@Còi đây Mình cái fliqlo bị báo lỗi ko dùng được. "This application should not be started" Vậy là bị gì ta?
This error typically indicates one of the following conditions:
A .NET Framework installation on your system has become corrupted.
@ppthanh Mình dùng mac nên cug ko biết win lỗi gì 😅
@Còi đây =)) thôi tui tải đc cái tương tự rồi.... Haha.
Cũng đang tự lắp cái bàn dùng gỗ An Cường. Nên nhìn mấy bài kiểu này rất thích
Xin địa chỉ làm bàn ở HN với các anh em tinhte ơi
@Emyeu_Khoahoc E đặt chỗ 606 Nguyễn Trãi đó bác
Đặt ở đâu chủ thớt
@chienvan.cell.7 E đặt ở 606 Nguyễn Trãi đó bác
Chổ mặt bàn vuốt chút cho mềm mại và không cấn tay. Nhìn kỹ thợ gia công không tốt lắm
tự nhiên cái mặt bàn nó 2,3 miếng nhìn rời rạc quá. thà mua mặt gỗ ghép nhìn nó liền lạc và đẹp hơn.
@latoan339 cái này xưởng nó có thể dùng keo dán lại rồi đánh phẳng thì nhìn như 1 miếng gỗ nguyên khối thôi bạn
Các tấm mặt bàn nói bên xưởng làm mộng âm dương dán keo lại, tránh sau này cong vênh không đẹp về sau. Vì sau này mỗi tâm nó sẽ co rút khác nhau mất đẹp và không liền lạc.
Mình mà mà đặt thì làm 1 tấm gỗ nguyên khối hay hơn nhiều, thêm tí tiền đặt tấm mặt bàn dầy gấp đôi, dùng gần như mãi mãi.
Đúng là cái mặt của bạn khá đẹp và giá trị
@nebazoc Vâng e ưng nhất cái mặt, màu nhạt nhạt, vân đẹp 😍
@Còi đây Hồi gần 10 năm trước đây mình vác về bộ bàn gỗ sồi nguyên khối dài 2m4 x 1m1, cái chân bàn 100mm x100mm nhìn 4 chân và cái mặt bàn phê lòi, 6 cái ghế cũng gỗ sồi theo nó. Bàn ghế rất nặng, cái bàn 4 người 4 góc khiêng mới nổi dùng làm bàn học, bàn tiếp khách, rất dầy và chắc. Mình ghét gỗ ván ép, gỗ ghép, và nhất là ọp ẹp
@nebazoc Nghe như nhà có điều kiện rồi. Chứ nhà ống hộp mà cái bàn chiếm 50% diện tích phòng thấy hơi căng.
Mặt gỗ b đánh dầu ý. Nó mộc hơn
@Shooter4Vn Nó thô hơn ah bác
@Còi đây

B xem ở đây nè
@Shooter4Vn Cái này hình như bên mình gọi là véc ni thì phải
@qqqaaaarrrr Vec ni thì nó vẫn lên màu vàng lắm ạ 😅
@Shooter4Vn Cái này là Sơn Lau nha bạn. Nói sơn lau là người ta biết liền 😃
Thanh niên Còi này diễn suất trông y chang một ông mod Tinh tế, hay 2 anh em vậy
@manucian86 Ôg nào thế ạ 🤣🤣🤣
@Còi đây Giong ong Didu
Chủ thớt cho xin link đặt ghế
@Jolly Jumper Ghế e mua đê la thành bác ạ 5 loét 1 cái
Đây là gỗ tần bì (hay còn gọi là sồi Nga), bạn dùng móng tay ấn mạnh xuống hoặc kéo 1 đường là sẽ thấy vết hằn do chất gỗ mềm. Gỗ sồi (sồi Mỹ) có màu sậm hơn và cứng hơn, vân gỗ cũng không mịn như tần bì. Bạn có thể search google để thêm thông tin.
@fingers986 Lúc chọn thì e bảo là chọn gỗ sồi, e cug ko rõ tần bì trông như thế ko, nhà e làm khung ảnh gỗ tần bì thấy ko giống vân cái bàn 😬
@Còi đây Cái này thì có thể bên xưởng gỗ và bạn không hiểu ý nhau. Vì trên thị trường cũng nhiều loại sồi. Khi bạn yêu cầu gỗ sồi thì họ lại tưởng là sồi Nga nên vẫn dùng gỗ đó. Đây là ảnh vân gỗ sồi Nga (tần bì) như ảnh mặt bàn của bạn. Có thể là bạn chưa tiếp xúc nhiều với gỗ nên khi mặt cắt khác nhau của cùng 1 loại gỗ thì bạn sẽ thấy chúng khác nhau.
@fingers986 Mình làm ngành gỗ đây. Các ông làm gỗ nội địa cứ nhập nhèm chứ sồi là sồi, tần bì là tần bì. Sồi thì Nga Pháp Mỹ gì cũng như nhau. Cứ khai gian để lừa người tiêu dùng thôi.
@fingers986 Tùy vào thẩm mỹ của mỗi người. Về chất lượng gỗ thì ngang nhau
Gỗ sồi nhiều mắt gỗ hơn nên khi làm hao hụt nhiều hơn và dựa vào tay nghề của thợ để ghép gỗ
Có người thì thích vân gỗ tần bì, có người thích vân gỗ sồi.
Vân gỗ sồi thì nhìn kỹ có vết xước như hạt mưa bay bay

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2021 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: 209 Đường Nam Kỳ Khởi Nghĩa, Phường 7, Quận 3, TP.HCM
  • Số điện thoại: 02862713156
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019