Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Kinh nghiệm du lịch Bangkok Thái Lan tự túc, đi cả gia đình với 2 trẻ nhỏ (Phần 1)

Hassler
27/2/2018 2:29Phản hồi: 127
Kinh nghiệm du lịch Bangkok Thái Lan tự túc, đi cả gia đình với 2 trẻ nhỏ (Phần 1)
Đợt rồi Tinh Tế có ra chuyên mục Du Lịch thấy quá đã, định ở nhà đón Tết như mọi năm nhưng rét quá nên đổi ý quyết định đi chơi tránh rét. Vậy là mất hẳn 3 giây suy nghĩ, lựa chọn Thái Lan được đưa ra đơn giản bởi 4 Đủ 2 Không: đủ gần, đủ ấm, đủ ăn, đủ chơi, không lo visa và quan trọng nhất là họ không đón Tết trùng ngày với Việt Nam.

Tổng cộng mất 2 buổi nghiên cứu chuẩn bị các thứ các thứ: từ vé máy bay, nơi ở, vé vào khu vui chơi, ăn uống... phù hợp với mô hình 2 lớn và 2 bé 6-9 tuổi, nhà mình đã sẵn sàng để xách va li lên và lần đầu tiên đi Thái Lan 6 ngày 5 đêm. Do thời gian từ lúc quyết định đi đến lúc đi khá gấp gáp nên có thể có một số điểm chưa thật ưng ý, nhưng không sao như vậy mới là trải nghiệm và sẽ có lần sau quay lại sửa sai lần đầu!

Nhà mình thì được cái nết ham chơi nên chốt hạ khá nhanh mình nghĩ mất 3 giây còn vợ chắc 2 giây 59 😁. Bài khá dài nên mình chia làm 3 phần nhé!

Phần 1: Không lên kế hoạch từ sớm làm sao kiếm vé máy bay và chỗ ở hợp lý, tiền tệ, một số lưu ý

Vì sao chọn Thái Lan làm điểm đến?

Đầu tiên là tìm địa điểm, mình chọn Thái Lan vì sự đơn giản trong các thủ tục, vì cùng trong 1 khối ASEAN nên việc đi lại và hộ chiếu cũng nhẹ nhàng hơn các nước khác nhiều. Chỉ cần hộ chiếu còn thời hạn hơn 6 tháng là có thể vi vu được rồi. Thêm nữa Thái Lan là nước du lịch nên người có khả năng nói tiếng Anh rất nhiều, bạn có bập bẹ chút cũng có thể hỏi đường được nên vấn đề ngôn ngữ không đáng ngại với việc du lịch tự túc. Mình không lựa chọn mua tour sẵn có của các công ty du lịch bởi mình đi cùng trẻ con nên thích thì chơi, mệt nghỉ, đói ăn tự do chứ không lịch kín sát của tour được và qua tham khảo mình thấy hầu hết các tour đều chủ yếu dẫn khách vào mấy chỗ mua bán này nọ vì thế mục đích không phù hợp với mình.

Làm sao kiếm vé máy bay giá hợp lý khi thời gian gấp gáp?

Vì chưa đi Thái Lan lần nào nên mình search Google tìm đọc các bài viết lấy kinh nghiệm của các bạn đi trước để học hỏi và phát hiện rất thú vị đó là các chuyến bay hạ cánh ở sân bay Don Muang DMK thường có giá vé rẻ hơn so với hạ cánh ở sân bay Suvarnabhumi BKK trong cùng thời điểm và hãng hàng không Thai Lion Airlines có giá vẻ ngon nghẻ nhất. Có thể gọi đây là hãng hàng không giá rẻ của Thái nhưng cứ bay thử đi sẽ thấy chất lượng không hề rẻ nhé, đừng so sánh với anh bikini airlines của mình mà buồn. Vé của ThaiLionair sẽ có sẵn 20kg hành lý ký gửi, 7 kg hành lý xách tay, vé trẻ em 2-12 tuổi bằng 85% giá vé người lớn. Bạn có thể đặt vé qua trang web của hãng hàng không hoặc như mình chọn qua ứng dụng Traveloka search sẽ có nhiều lựa chọn phù hợp, nhớ chọn điểm đến là sân bay Don Muang DMK. Và cũng như các chuyến bay khác nếu chọn giờ bay tối thì giá vé sẽ tốt hơn, bay giữa tuần sẽ rẻ hơn bay cuối tuần.

Chia sẻ chút về tổng tiền vé mình trả cho cả nhà 2 người lớn và 2 trẻ em chỉ 8.5 triệu khứ hồi. Ghế ngồi thoải mái, khoảng cách giữa các hàng ghế đủ rộng như Vietnam Airlines, tiếp viên xinh xắn, lịch sự, hai chuyến bay của mình phi công ngon lành lúc cất cánh và hạ cánh thật êm ái, bay đúng giờ. Mình lần đầu đặt vé qua Traveloka và thấy rất hài lòng bởi giao diện thân thiện, dễ sử dụng, có nhiều lựa chọn của các hãng hàng không và giờ bay cho bạn theo thứ tự giá từ thấp đến cao. Cái hay nhất mình thấy là nếu bình thuờng bạn chỉ xem được khoảng giá ở 1 khoảng thời gian quanh ngày bạn chọn tầm 1 tuần thì qua Traveloka bạn có thể thấy giá ước tính thấp nhất.

Đi cùng trẻ nhỏ nên nơi ăn chốn ở cần được tươm tất chút!

Với các bạn hay du lịch thì không còn xa lạ gì với các trang web đặt phòng như Booking, Agoda, Traveloka… với nhiều lựa chọn lại không cần trả tiền trước và được hủy miễn phí, có nơi cho thanh toán tại nơi ở sau khi kết thúc kỳ nghỉ, có nơi yêu cầu đặt cọc trước. Ở Bangkok thì mình thấy có 2 khu vực ở phù hợp với gia đình có trẻ nhỏ vừa muốn nghỉ ngơi vừa tham quan thành phố là khu vực Siam nơi tập trung các trung tâm thương mại sầm uất và nổi tiếng nhất của thành phố cùng với trạm Skytrain trung tâm giúp dễ dàng di chuyển đến các khu vực khác. Và Khu vực Sukhumvit với con đường cùng tên dài 18km phù hợp với những ai muốn mỗi thứ một ít: shopping, giải trí, ăn uống và không quan tâm đến khoảng cách giữa các địa điểm.

Khi chọn được chỗ ở rồi bạn cứ search thử trên các trang web đặt phòng để so sánh giá bởi nhiều khi cùng 1 nơi nhưng giá ở các trang web không giống nhau đâu nhé, có trang rẻ hơn và có trang đắt hơn. Một lưu ý nên lựa chọn nơi ở gần bến tàu BTS để thuận tiện và tiết kiệm chi phí di chuyển. Nhà mình lựa chọn thuê căn hộ condo giống kiểu căn hộ chung cư ưu điểm là an toàn luôn có bảo vệ 24/7 ngay dưới sảnh, có phòng bếp với khá đầy đủ dụng cụ, máy giặt máy sấy quần áo dùng chung dưới tầng 1 mỗi lần giặt bỏ 30bath và có bể bơi cho trẻ con nghịch nước khi mỏi chân sau mỗi ngày đi chơi.

Quảng cáo

Nhược điểm khi ở các căn hộ kiểu này là bạn không có người dọn phòng hàng ngày như ở khách sạn nhưng mình thì lại thấy thoải mái bởi đôi khi để đồ bừa bộn chút cũng không thấy ngại và không bị người lạ động vô đồ của mình. Căn hộ mình ở gần bến tàu, gần cửa hàng 7 eleven mở 24/7 và gần siêu thị Tasco Lotus nên trẻ con cũng tiện vui chơi ăn uống nếu không muốn đi xa. Ngay đầu đường lối vào khu nhà mình ở có 1 dãy các quán ăn Nhật, Hàn có 1 hàng mỳ Nhật khá ngon, siêu đầy đặn làm lúc nhìn menu gọi mình tưởng ít đến khi mang đồ ra thì mới thấy đồ ăn thực tế có thể lớn hơn ảnh chụp nhiều :D

BKK P1 JapRes.jpg

Trước khi quyết định chọn phòng ở bạn hãy sử dụng triệt để các công cụ như Google Maps để biết quanh đấy có gì ăn, có gì chơi, có gần bến BTS, gần siêu thị, cửa hàng tiện lợi hay có gần nghĩa trang và các khu cần tránh do thiếu an toàn về an ninh không, đọc các đánh giá trên các trang web booking để cân nhắc lựa chọn nơi ở khá quan trọng nhất là khi bạn dắt trẻ nhỏ đi cùng.

Tiền tệ cần chuẩn bị:

Mình tính trung bình mỗi ngày mỗi người cần chi tiêu tầm 500k, từ đó nhân lên số ngày và số người để đổi tiền phù hợp, phòng thủ thêm cái thẻ thanh toán quốc tế Visa hay Master bởi sảnh nhà ra thất nghiệp. Mình đổi tiền ở Quốc Trinh – Hà Trung do gần Tết nên tỷ giá khá cao tầm 725VND = 1 Bath. Ngoài ra găm thêm ít tiền đô Mỹ là yên tâm. Tiền đồng mình chỉ mang vừa đủ trả tiền taxi lúc đi và về cộng với ăn uống lặt vặt ở sân bay. Lưu ý nên chia tiền ra đưa mỗi người cầm 1 ít đề phòng bị mất ví thì vẫn còn tiền để chi tiêu nhé. Thái Lan dùng nhiều tiền xu nên mang theo 1 cái ví nhỏ có khóa kéo để cất cho tiện.

Quảng cáo

Một số lưu ý nhỏ mà không nhỏ:

- Nên mua bảo hiểm du lịch: nhà mình mua Bảo hiểm du lịch của Liberty cho cả gia đình, mua online trực tiếp trên trang web và trả bằng thẻ Visa được giảm thêm 15%. Mình thấy số tiền mua bảo hiểm không lớn tầm 600k cho cả gia đình và bạn sẽ có được sự yên tâm trong toàn bộ chuyến đi bởi bảo hiểm sẽ chi trả cho bạn các trường hợp không may như mất, thất lạc hành lý, mất cắp trên đất nước bạn du lịch, quyền lợi y tế, tai nạn, vận chuyển y tế và còn nhiều quyền lợi khác…

- Nên in sẵn 1 bản các loại giấy tờ: hộ chiếu, chứng minh thư, giấy khai sinh của con, vé máy bay điện tử 2 chiều, đặt phòng đã được xác nhận, 1 tờ lịch trình ngắn gọn cho chuyến đi của bạn (phòng khi làm thủ tục nhập cảnh được hỏi đến) Thêm 1 bản chụp các loại giấy tờ trên lưu vào điện thoại, thao tác này bạn chỉ mất vài phút nhưng vô cùng cần thiết trong trường hợp bạn gặp sự cố không mong muốn đấy!

- Nên mang theo 1 ít thuốc men thông dụng như thuốc đau bụng đi ngoài, thuốc hạ sốt cho trẻ nhỏ, băng keo cá nhân urgo, cặp nhiệt độ, nước muối sinh lý.

- Đặt mua online trước sim du lịch 4G miễn phí truy cập internet 8 ngày với truy cập dữ liệu không giới hạn và có sẵn 100bath trong sim sẽ tiện dùng trong thời gian bạn du lịch tại Thái Lan, như gọi cho khách sạn, gọi Grab hay tra cứu thông tin cần thiết. Trường hợp chưa đặt trước bạn cũng dễ dàng mua tại cửa ra ở sân bay.

BKK P1 SIM.jpg

Tạm hết phần 1, mời các bạn theo dõi phần 2

Ảnh Wikipedia & nhà trồng được
127 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Ở ĐNÁ thì có vẻ đi Mã với Thái là đơn giản nhất và rẻ nhất các bác nhỉ
Alex Anh
ĐẠI BÀNG
6 năm
@mrsugarvn Mình đi Myanmar gần 15 ngày, tính cả vé máy bay khứ hồi hết 13tr
Narga
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Alex Anh Dân phong vật cảnh thế nào bác, so với Mã với Thái thì sao bác, e tính đi
@hoangtien123: công nhận Sing chán.
Mà đi TQ, thấy Sing vẫn còn kém TQ phải đến nửa thế kỉ.
phantomas000
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Narga Myanmar bạn sẽ có cảm giác của VN mình của nhiều năm về trước, cảnh vật ở đây thì còn khá là hoang sơ và tự nhiên. Cư dân thì rất là thân thiện (mấy chỗ kinh doanh du lịch thì nên cẩn thận 1 chút), giá cả thì phải gọi là siêu rẻ luôn. Bạn nên bỏ ra ít nhất 10-15 ngày để làm 1 vòng qua mấy nơi nổi tiếng như Yangoon, Bagan, Mandalay, Inle Lake. Nếu có thêm thời gian thì thăm quan thêm mấy chỗ khác. So với Thái, Malay thì mình nghĩ bạn nên đi Myanmar hơn.
Bên Myanmar dịch vụ du lịch của họ không tốt được như bên Thái với Malay nên yêu cầu bạn phải có 1 chút kinh nghiệm về du lịch bụi (nếu tự đi) thì sẽ dễ dàng hơn.
Thêm một cái cực kỳ quan trọng là du lịch bên đó thì mang theo một đôi dép lê sẽ tốt hơn rất nhiều so với mang theo một đôi giày. Giày sẽ cực kỳ bất tiện khi bạn thăm quan các chùa chiền ở Myanmar 😁
phantomas000
ĐẠI BÀNG
4 năm
@mrsugarvn Đơn giản thì đúng rồi, nhưng rẻ thì không bằng mấy nước như Myanmar, Lào được 😁
tinvas
TÍCH CỰC
6 năm
Thực tế dễ tham khảo. Thaks và lai
#panda#
ĐẠI BÀNG
6 năm
like bác. đã từng đi tour và đang định quay lại thái.
Bài viết bổ ích. Sẵn tiện nhắc lại, mỗi lần đi du lịch Thái về là mấy ông nội hay hỏi có đi coi sexshow không? Không. Trời, qua bển mà ko đi coi 1 lần cho biết thì hơi uổng 😃
P/s: mình thì mình khoái đi lang thang coi phong cảnh, di tích hơn.
FelixVII
ĐẠI BÀNG
6 năm
@KIẾM PHÁP Coi thôi hở? :v
@FelixVII Ý nói mấy cái show thoát y đó
Hoa Lam
ĐẠI BÀNG
6 năm
@KIẾM PHÁP Người nào dâm dục một tí thì nên xem vì nó cho xung phong lên làm mẫu, được sờ mó bóp các kiểu nam lẫn nữ. Còn người nào đang hoàng chính chắn thì ko nên đi vì show ngoài mục đích thoả mãn dâm dục ra thì không có gì nổi bật.
bomy
CAO CẤP
6 năm
@KIẾM PHÁP y chang tui vậy, đi về ai cũng hỏi đi xem sexshow không?
nói thực nếu ai thích sex thì đã tự tìm hiểu và tham khảo rồi, không cần ở thái, ở vn cũng đầy mà 😁; còn nếu đã ko thích thì coi ở đâu cũng vậy, chả có gì đặc sắc. còn thể loại nữa là thích nhưng không dám thể hiện ra ngoài, thì đây là cơ hội tốt để thỏa mãn đó 😃
Tối ra khu đèn đỏ vui phết.. Miễn đừng ham hố bông có trái là được
beokk6789
ĐẠI BÀNG
6 năm
Cũng đang máu đi.mà bác chủ cho e hỏi nhà bác 4 người thì tổng chi phí tất cả là bao nhiêu ạ và gia đình bác đi mấy ngày.thank bác
bomy
CAO CẤP
6 năm
@beokk6789 tùy bác ăn tiêu thế nào nữa, như năm ngoái vc mình đi, ăn cũng thoải mái nhưng ko phải xả láng, đi lại thì chủ yếu skytrain với taxi, grab, có cả mua sắm nữa tổng tiền khoảng 15 16tr đó bạn; đi 4 người lớn thì cứ nhân đôi lên, trẻ nhỏ thì ít hơn tí 😁
@bomy em lam dag o thái đây 4 năm rôi
thấy cũng bình thường
Mình nghĩ bác chủ nên edit lại là khuyên mang đô qua đó đổi (nên đổi ở quầy lẻ ở tp, k đổi ở sân bay) sẽ có lợi về tỷ giá hơn là đổi bath tại VN
Hoa Lam
ĐẠI BÀNG
6 năm
@allstreet Đổi ở mấy tiệm vàng là rẻ nhất.
@Hoa Lam k rẻ bằng qua Thái đâu bác, đi mấy quầy tư nhân dọc đường nó niêm yết giá quy đổi luôn.
zodzeus
TÍCH CỰC
6 năm
@allstreet có quầy dọc đường lun à bác
@zodzeus
phantkien
ĐẠI BÀNG
6 năm
@allstreet Thái thì hầu như chỗ nào cũng có đổi tiền, nhưng các bác có ông bạn Thái nào thì hỏi nó có vài chỗ đổi được nhiều hơn hẳn đấy
gothiclong
ĐẠI BÀNG
6 năm
Rất hữu ích.
@gothiclong cảm ơn thí chủ 😆
Anhbien
TÍCH CỰC
6 năm
Đi Thái tính ra rẻ nhất ấy,có khi rẻ hơn ở Việt Nam vì không bị chặt chém
evol4ever
ĐẠI BÀNG
6 năm
"bikini airlines" hahaha nếu không lầm chắc Mod nói đến vụ đón các cầu thủ U23 trở về.
😁 hóng mod
Daihung4000
ĐẠI BÀNG
6 năm
Tôi đi Thái nhiều lần lắm rồi toàn đi tự túc, duy nhất một lần đầu tiên đi nước ngoài lâu lắm rồi là đi tua còn lại toàn đi tự túc.
đi thái lan thì cực kỳ dễ đất nước du lịch thân thiện và sử dụng đc cả tiếng anh khá nhiều nơi.
có hôm rồi hai vợ chồng tự nhiên hứng lên nói mồm bảo đi thái. thế là cuối tuần mua vé đi thái 5tr hai vợ chồng cả đi cả về.
nhìn chung đi thái quá dễ và quá rẻ so với du lịch trong nước nên không cần phải lên kế hoạch nhiều.
nếu tỉ mỉ thì lên kế hoạch còn không thì thôi.
không cần phải quá cầu kỳ:
tuy nhiên có 1 lưu ý.
sang bên đó đi xe tuc túc đắt hơn rất rất nhiều so với uber/grap vì ( túc túc tự định giá) nên tôi toàn sài uber/grap. có lần đi siêu thị mình check uber/grap 40bath ra hỏi tuc tuc bảo 200 bath ( haizzz) mặc cả kịch kim 100 bath. bye luôn . chổ nào không thể gọi được uber /graphãy đi tuc túc. nếu muốn trải nghiệm thì nên đi tuc tuc một lần cho biết. đi sợ bỏ xừ ra , chở nguyên cả bình ga để làm nhiên liệu, phóng nhanh vượt ẩu, nóng nực. đi uber/grap thì điều hoà mát đến tận ***. nếu có hữu ích xin hãy like và comment.
autolamp.vn
zodzeus
TÍCH CỰC
6 năm
@Daihung4000 h thì bển chắc cũng chỉ còn grap, uber bán mình rồi =]]
@Daihung4000 hehe tuktuk kiểu đi cho bít thui, chứ đắt, có lần mình định đi tuktuk, đọc địa điểm thế là bạn tuktuk bảo luôn là đi xa đắt lắm, nên đi skytrain hoặc phương tiện khác, tính ra họ cũng thật thà, tốt bụng lắm 😁 cũng biết nghĩ cho khách hàng hehe
zodzeus
TÍCH CỰC
6 năm
@Daihung4000 đắt do dùng sức người mà =]]
@Daihung4000 Còn kinh nghiệm gì về đi du lịch tự túc Thái Lan không bạn ơi?
Daihung4000
ĐẠI BÀNG
5 năm
@kekk Đi thái tự túc bạn cứ đi như việt nam thôi đừng sợ. Nếu thích bạn có thể sử dụng các phương tiện công cộng tầu điện.
Bạn muốn sử dụng một số các cái dịch vụ như vé vào công viên dream world hoặc du thuyền trên sông ăn buffe nên mua online vé ấy rẻ hơn so với mua trực tiếp. Sẽ có hướng dẫn chi tiết gửi về để lấy vé khi đặt xong.
Tớ còn cho con bé nhà tớ đi công viên bên ấy khá sạch. Đi cho biết.
Đi hoàng cung. Và một số nơi thì cứ đến đó mua vé cũng đc.
destjny87
TÍCH CỰC
6 năm
Kinh nghiệm đi thái là nên đi vào đợt mùa đông ở vn vì lúc đó bên thái đỡ nóng , mùa hè ở thái cứ gọi nóng vãi chưởng
Đi thái lần đầu nên đi theo tour , từ lần thứ 2 tự túc , đi tour có cái hay là có hướng dẫn viên du lịch họ nói cho mình nhiều cái rất hay về đất nước cũng như con ng thái và cái hay nữa là họ giải thích cho mình một số thói quen của ng thái mình gặp trên đường
heorung52
TÍCH CỰC
6 năm
Bên Thái Lan xăng có khoảng 10k/lít mà đi lại bằng taxi và tuk tuk, giá như ở VN. Haizzz
kenilt
TÍCH CỰC
6 năm
@heorung52 Ở nước giàu hơn thì tiền con người phục vụ bạn nó sẽ đắt hơn. Còn những thứ không có con người phục vụ thì lại rẻ chán. Thái lan hiện tại đang giàu tương đối là gấp 4 lần Việt Nam. Đi taxi bằng giá VN là đỡ lắm rồi đấy. Bạn thử qua Singapore, Hàn Quốc hay Nhật Bản để đi taxi thử coi.
zodzeus
TÍCH CỰC
6 năm
@heorung52 đc mua xăng về làm quà ko
@kenilt nếu mình o lầm taxi Thái là 1 trong những nơi rẻ nhất thế giới í 😁
kenilt
TÍCH CỰC
6 năm
@hoangtien123 Chắc là họ gom nhóm mấy chục nước rẻ nhất lại, chứ ở Thái, taxi cũng làm du lịch, đi cũng phải trả giá chết mồ. Đánh giá là taxi ở Thái không ngon cho lắm.
tushadows
ĐẠI BÀNG
6 năm
Rất bổ ích. Định làm chuyến như bác

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019