Kinh nghiệm du lịch Bangkok Thái Lan tự túc (Phần 3: danh lam thắng cảnh, hoàn thuế)

Hassler
27/2/2018 2:43Phản hồi: 49
Kinh nghiệm du lịch Bangkok Thái Lan tự túc (Phần 3: danh lam thắng cảnh, hoàn thuế)
Đây là phần cuối của serie 3 phần đi du lịch tự túc tại Thái Lan của gia đình 4 người nhà mình, phần này liên quan đến các buổi đi thăm thú các điểm du lịch được thiết kế dọc theo dòng sông Chao Phraya, khu trung tâm và khu chợ đêm Ratchada đông vui nhộn nhịp. Cuối cùng là các kinh nghiệm của nhà mình liên quan đến vụ hoàn thuế trước khi trở về Việt Nam.

Nếu bạn nào chưa đọc phần 1 thì ở đây, phần 2 ở đây

Phần 3: Các ngày cuối ở Bangkok và kinh nghiệm hoàn thuế (VAT refund)

Ngày 4: Du thuyền trên sông Chao Phraya:

Chao Phraya trong tiếng Thái nghĩa là dòng sông của các vị vua, các trang web du lịch ca ngợi Chao Phraya được coi như dòng Venice của phương Đông, do mình chưa đến Venice nên không xác thực được 😁 nhưng cảm nhận là sông rộng, êm đềm và khá sạch sẽ. Dọc hai bên bờ sông là các công trình đền chùa cổ kính, các khách sạn 5 sao và công trình mới hiện đại của Bangkok có thể nói nơi đây kim cổ đan xen. Nhà mình đi BTS đến trạm Saphan Taksin đi xuống cửa hỏi đường ra bến tàu Sathorn khá dễ dàng. Mình chọn hãng Chao Phraya Tourist Express mua vé One day ngay tại bến180bath/ người (trẻ em dưới 6 tuổi được miễn phí) dùng vé này bạn có thể lên xuống nhiều bến không giới hạn trong ngày, bạn sẽ được nhận 1 quyển sổ nhỏ có thông tin của các điểm du lịch dọc theo sông và lịch trình thời gian tàu chạy, nếu đi nhiều thì vé này rất lợi, còn nếu bạn xác định chỉ lên xuống 1 bến thì mua vé lẻ 50bath/ 1 người/ 1 bến. Tàu to và sạch sẽ, trước khi đến mỗi bến sẽ có loa đọc bằng tiếng Thái và tiếng Anh để du khách biết.

Có rất nhiều điểm du lịch dọc theo sông nhưng mình chỉ chọn đi 4 điểm là Wat Arun (chùa Bình Minh), China town (khu chợ người Hoa), Tha Maharaj pier (khu chợ mini phong cách hiện đại), Asiatique (khu thương mại, giải trí, có vòng xoay lớn nhất châu Á)

- Wat Arun – chùa Bình Minh: đây là một ngôi chùa có kiến trúc Thái Lan đậm nét nhất ở Bangkok, mình kỳ vọng được leo lên ban công cao nhất của chùa để ngắm toàn cảnh sông Chao Phraya từ trên cao nhưng đáng tiếc là hôm mình đi thì bị chặn lối lên (không rõ là do số mình đen hay là hiện nay du khách không còn được lên phía trên bao công cao nhất đó nữa), chú ý là các bậc thang len lên khá cao nếu đi cùng người già hay trẻ nhỏ cần cẩn thận kẻo ngã. Giá vé vào cửa tham quan là 50baht/ 1 người, trẻ dưới 6 tuổi miễn phí. Cũng như nhiều khu đền chùa khác ở Thái bạn sẽ thấy biển quy định về các trang phục bị cấm khi vào chùa, nếu lỡ mặc đồ không phù hợp bạn có thể thuê chân váy quây với giá 20bath. Phía bên hông chùa có 1 khu bán đồ lưu niệm, áo phông khá đẹp chất lượng ổn và giá hợp lý bạn có thể chọn vài món đồ để làm quà nhé!

- China town – khu chợ người Hoa: thích hợp đi buổi tối hơn, ban ngày thì chưa nhiều hàng quán mở và không có kiểu lung linh đèn lồng như các trang web du lịch chụp (tất nhiên rồi). Tuy nhiên cũng có khá nhiều hàng bày dọc theo đường Yaowarat bán đủ thứ từ phụ kiện, giày dép, quần áo, túi xách...mình mua được ít hạt dẻ rang loại hạt dẻ vàng to (chắc là chuẩn Tàu) ăn rất thơm, bùi và ngon, hạt dẻ ở đây không được khứa đôi sẵn mà sẽ dùng 1 dụng cụ chuyên biệt để dễ tách. Mấy món thịt xiên nướng, mực nướng chấm với sốt thật hấp dẫn, thiếu bia uống cùng, café dạo thì mình không hợp lắm bởi vị hơi chua, vợ mình chọn trà xanh sữa thì chuẩn ngon.

- Tha Maharaj pier: bến này là một khu tổ hợp kiểu chợ cuối tuần mini với đủ các cửa hàng từ sang chảnh đến bình dân, có quán café After You với các món bánh khá ngon và được nhiều người ưa thích. Đây là địa điểm phù hợp với các bạn trẻ thích chụp ảnh check in với nhiều góc chụp lung linh. Trẻ con nhà mình thì khoái nghịch ở chỗ đài phun nước này (ở ngay lối đi xuống bến tàu)

Quảng cáo

- Asiatique – khu thương mại giải trí: Bến này ngược hướng tàu với các địa điểm trên và sử dụng tàu khác (tàu riêng nhỏ hơn), mình mua vé ngày nên được đi cả bến này không phải trả thêm phí, còn không thì mình thấy ghi giá là 30bath. Giờ hoạt động của tàu đi từ bến Saphan Taksin – Asiatique là 4.30pm – 11.30pm. Đây là khu tổ hợp thương mại, giải trí và ăn uống hoạt động chủ yếu về tối và đêm. Điểm nổi bật của Asiatique là vòng đu quay khổng lồ cao nhất Thái Lan Asiatique Sky Ferris Wheel với các cabin có điều hòa mát mẻ và 1 cabin vip (màu đen trên ảnh) với đáy kính để có thể tận hưởng cảm giác mạnh hơn khi bạn nhìn xuyên qua đáy. Vé cho mỗi lượt chơi đu quay với 3-4 vòng quay tầm 15-20 phút là 400bath và trẻ em dưới 1.20m là 250bath. Sau khi chơi xong, nhà mình đi vào phía trong có khá nhiều hàng ăn cả kiểu nhà hàng và cả kiểu street food. Nếu mỏi chân bạn có thể thử dịch vụ mát xa cá gọi là Doctor Fish nơi mà bạn sẽ được chứng kiến đủ cung bậc cảm xúc từ hét toáng lên cho đến những tràng cười rinh rích vì cá “cù” vào chân bạn nhé! Giá 200bath/ người lớn và 150bath/trẻ em cho 20 phút mát xa (lưu ý nhỏ có thể mặc cả được giá ở đây)

Ngày 5: Sealife in Bangkok - Siam paragon

Khu thủy cung này nằm dưới tầng hầm của tòa nhà Siam paragon, mình đi BTS đến trạm Siam thì xuống và có lối đi thẳng vào tòa nhà luôn, đây là 1 trong những điểm mình thích trong cách quy hoạch hệ thống đường sắt trên cao của Thái, các trạm dừng đều gắn hoặc gần với các điểm du lịch hay trung tâm thương mại lớn và du khách dễ dàng đi thẳng trực tiếp từ bến tàu vào các địa điểm đó mà không phải đặt chân xuống lòng đường nữa an toàn và thuận tiện. Mình mua vé qua Klook cộng thêm mã giảm giá 400k nên được giá khá tốt, nên mua online trước vì nếu bạn mua tại quầy vé giá sẽ cao hơn nhiều đấy. Mình chọn gói thăm quan và đi thuyền đáy kính ngắm cá và cho cá ăn tuy nhiên kinh nghiệm của mình là không nên mua gói thuyền đáy kính này vì nó dở hơn kỳ vọng nhiều. Đầu tiên là phải chờ mất khá nhiều thời gian để xếp hàng đi vào khu riêng để ngắm, trong tưởng tượng mình nghĩ khu này phải rộng lắm nhưng thực tế chỉ nhỏ thôi, thuyền đi 1 vòng tầm 10 phút là hết, có đáy kính để nhìn cá bơi dưới chân, cũng không có nhiều cá cho lắm. Có trẻ con nên mình lựa chọn mục cho cá ăn nhưng đáng tiếc khi hỏi bạn hướng dẫn ở đó thì nhận được câu trả lời là hoạt động đó chỉ diễn ra buổi sáng, lúc mình đến là đầu giờ chiều nên giờ không có nữa. Cái này thì do phía Klook đã không cảnh báo khách hàng ☹. Khu thủy cung thì rất xứng đáng để đi với số lượng hơn 30.000 cá thể, 400 loài động vật biển cùng với khung cảnh đại dương sinh động tráng lệ. Mình thích ngắm các em sứa đủ loại ở đây trong suốt và lung linh, có loại bé tý xíu mới nhìn qua mình tưởng cái vẩy gì nhìn kỹ hóa ra là sứa. Bầy chim cánh cụt con nào con nấy béo rụt cổ, bơi đi vun vút trong làn nước làm trẻ con rất thích thú, hay mấy con rái cá lông trơn nhẵn, mượt mà nhìn dễ thương hết sức.

Quảng cáo

Sau khi tham quan thủy cung thì tiếp tục dạo 1 vòng Siam Paragon với khu ẩm thực đa dạng hoặc vào đại siêu thị Gourmet với đủ loại thực phẩm ngon lành bắt mắt, những chú tôm tươi được hấp chín đỏ au xếp thành vòng tròn trên 1 đĩa có giá khoảng 280k/ 20 chú. Quanh quanh khu Siam này tập trung đủ các trung tâm thương mại lớn như Siam paragon, Siam center, Siam Discovery, Central World…lượn 1 vòng cho biết chứ mình thấy mấy nơi bán đồ cao cấp này thì không có khác biệt nhiều so với ở Hà Nội hay Sài Gòn.

Ngày 6: Khu bảo tàng tranh 3D ở Espanade mall - Chợ đêm Rod Fai 2 Ratchada

Khu bảo tàng tranh 3D nghệ thuật Art in Paradise Bangkok đặt tại tầng 4 của khu Esplanade Mall, với 2 tầng bảo tàng trưng bày các tác phẩm tranh 3D nghệ thuật đặc sắc, có các tư thế chụp ảnh mẫu gợi ý cho các bạn còn e dè chưa biết cách tạo dáng sao cho đẹp và có các đánh dấu vị trí chụp ảnh sẵn còn nếu bạn tự tin và sáng tạo thì sẽ tốn khá dung lượng thẻ nhớ để chụp đủ kiểu ảnh thật vui vẻ và độc đáo ở nơi đây. Gồm 6 khu vực với chủ đề trải rộng từ thiên nhiên, đồng cỏ, hoang dã đến xứ sở thần tiên chúng ta cứ mặc sức cho trí tưởng tượng bay bổng và ấn nút chụp ảnh ghi lại các khoảnh khắc thật vui vẻ bên nhau. Bạn có thể chọn đi đến bằng tàu điện ngầm MRT để đến trạm MRT Thailand Cultural Center rồi đi bộ đến hoặc đi taxi hết tầm 100-200bath tính từ Sukhumvit.

Hôm mình đi đúng dịp có triển lãm trưng bày hoa tuylip ngay sảnh với hơn 50.000 bông hoa tươi đủ màu sắc, to và đẹp rực rỡ và các khu ghế hay nơi để chụp ảnh cho khách ghé thăm, hai bạn nhỏ nhà mình còn được tặng mỗi bạn 1 bông kỷ niệm.

BKK Day6 - Esplanade mall.jpg

BKK Day6 ArtinParadise1.jpg

BKK Day 6 - ArtinParadise.jpg

Ngay bên cạnh Esplanade mall là khu chợ đêm Rod Fai 2 (chợ Xe lửa – có tên gọi như vậy bởi vị trí cũ trước đây của chợ nằm ở ngay cạnh các đường ray xe lửa, phía sau chợ Chatuchak nằm ở phía Bắc của thành phố, sau này chuyển đến vị trí mới này) ở Ratchada Bangkok chợ chỉ mở từ 18h – 24h từ thứ năm đến Chủ nhật, đây là khu chợ ngoài trời bày bán đa dạng các mặt hàng vintage, đồ sưu tầm, đồ kỷ niệm, quần áo thời trang và khu ẩm thực hấp dẫn, rất có thể bạn sẽ tìm được cho mình những món đồ có 1 không 2 ở nơi đây. Trong chợ dịch vụ sơn móng tay nở rộ nhất, mình mới đi tầm 1/3 diện tích chợ mà đếm sơ sơ hơn chục hàng sơn vẽ móng tay. Ngoài ra có hàng xăm tạm thời (temporary tattoo) dạng phun màu mực lên tay để được từ 7-10 ngày giá tầm 40bath = 30k 1 hình nhỏ, loại này giữ được lâu hơn so với vẽ Henna ở mình. Nếu bạn muốn thử trước khi quyết định xăm 1 hình vĩnh viễn lên cơ thể có thể lựa chọn hình thức này để trải nghiệm.

BKK Day 6 Nightmarket3.jpg

BKK Day 6 - Nightmarket1.jpg

BKK Day 6 - Nightmarket2.jpg

Mua hàng mà vẫn được hoàn tiền VAT refund:

Sau khi ăn chơi sấp mặt thì đến màn đi về, ra sân bay thì hoàn thuế, kịp thì mua đồ miễn thuế, tuy nhiên ở sân bay Thái mình thấy việc checkin có vẻ cùi, ko ngon như ở sân bay mình (PS: đi quốc tế T2 ở Nội Bài sân bay đẹp và hiện đại ra phết :D) Như hôm mình về ra từ sớm trước 4 tiếng, vậy mà chờ hàng dài dằng dặc hết chữ L rồi đến chữ U và nối thêm vài chữ nữa mà chỉ mở có 4 quầy check in. Đến lúc sát giờ ra máy bay của chuyến nào đó, nhân viên mặt đất đọc thì cả cái hàng dài ngoằn nghèo chữ kia đổ dồn về quầy check in liền 1 lúc, thế là vỡ trận. Thành ra dù chủ động đi sớm nhưng nhà mình vẫn phải chạy nước rút để kịp lên máy bay.

Về việc hoàn thuế VAT refund ở Thái có 1 số lưu ý sau:

- Khi mua hàng cần lưu ý shop có biểu tượng VAT refund không?

- Mỗi hóa đơn mua hàng cần tối thiểu 2.000 bath mới đủ điều kiện hoàn thuế

- Trong các trung tâm thương mại hay siêu thị lớn đều có các quầy VAT refund để bạn làm thủ tục, cần mang hộ chiếu hoặc đơn giản là đưa cho họ hình chụp hộ chiếu của bạn trên điện thoại, họ sẽ hoàn thiện sẵn các mẫu đơn và giấy tờ cho bạn.

- Có một vài siêu thị chỉ cho hoàn thuế ngay trong ngày, bạn cần lưu ý

- Khi ra đến sân bay bạn nhớ mang giấy tờ hoàn thuế ở các trung tâm thương mại đã đưa bạn để Hải quan đóng dấu (văn phòng này thường ở ngay sảnh vào của sân bay, trước khi bạn làm thủ tục checkin), thiếu khoản đóng dấu này là khỏi lấy tiền luôn. Tiền được trả ở quầy VAT refund phía trong sau khi đi qua cửa khẩu nhập cảnh.

Vậy là hết 1 tuần ăn chơi tơi bời ở Thái, tính ra tổng chi tiêu đi lại của nhà mình mất khoảng 30 triệu, ngon bổ rẻ cho 1 đợt đi chơi đáng nhớ với cả gia đình 😃.
Mong những chia sẻ của mình sẽ giúp ích các bạn nếu các bạn dự định sang Thái Lan vào thời điểm tới.
Chúc các bạn vui vẻ!
49 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

R.O.G.er
TÍCH CỰC
6 năm
gút gút, cảm ơn bác. ra liền 2 phần :p
@R.O.G.er cho ra luôn cho anh em đọc đã đời 😃
Thanks tác giả. Bài viết rất tâm huyết, có sự đầu tư nghiên cứu tỉ mỉ, truyền tải đầy đủ kinh nghiệm cho chuyến "ăn chơi" xứ chùa vàng. Nếu được sau này tác giả làm tiếp Ký sự: Singapore, Nhật, Hàn Quốc, Đài Loan... cho bạn đọc có thêm kinh nghiệm khi đi du lịch đến các nước này. Thanks 😃 😃 😃
@KIẾM PHÁP Hóng mãi ko có ai tài trợ để đi ý :p
@Hassler Dẫn vợ con đi nào 😁
@Duy Luân Nhà mình đã đi chơi đâu thì toàn đi đủ sỹ số thôi nhé :D
djchuoi
TÍCH CỰC
6 năm
đọc xong cái thấy dẹp luôn khỏi đi 😁
casanova0611
ĐẠI BÀNG
6 năm
Nhà mình 10 năm nay đi Thái rất nhiều, nhưng còn nhiều chỗ chưa được trải nghiệm như bài viết, rất cám ơn bác thớt.
Đông Nam Á mình thích Thái Lan nhất, vật giá rẻ, con người thân thiện.
playgirlll
ĐẠI BÀNG
6 năm
Khá giống Việt Nam đấy chứ 😁
@playgirlll nhìn quả cột điện thần thánh đó nên em mới chụp đó ạ :D
heorung52
TÍCH CỰC
6 năm
Bài viết hay. Thanks Thanks;);)
IdolPC
TÍCH CỰC
6 năm
Xin hỏi bác chủ xíu:
1/ Khi ra đến sân bay bạn nhớ mang giấy tờ hoàn thuế ở các trung tâm thương mại đã đưa bạn để Hải quan đóng dấu (văn phòng này thường ở ngay sảnh vào của sân bay, trước khi bạn làm thủ tục checkin), thiếu khoản đóng dấu này là khỏi lấy tiền luôn. Tiền được trả ở quầy VAT refund phía trong sau khi đi qua cửa khẩu nhập cảnh.
Em nghĩ đi về thì lấy VAT ở cửa Xuất Cảnh chứ ?
2/ Hôm qua đọc P1, em có thử vào Traveloka để book vé đi Thái đến sân bay DMK như bác nhưng chẳng thấy hãng Lion Air như bác giới thiệu, chỉ hiện các hãng Air Asia, Malindo, Scoot, Nok Ari, nhờ bác hướng dẫn rõ hơn phần này 😁
Cám ơn bác đã post bài bổ ích !
@IdolPC chắc đang đà gõ nên em gõ nhầm đấy ah 😃, để em sửa lại 1 chút
IdolPC
TÍCH CỰC
6 năm
@Hassler Bác trả lời giúp câu 2 luôn nhé 😁
@IdolPC Trong Traveloka có thể ngày bác trọn ko còn vé của Thailion ngày hôm đó, đợt trc e cũng bị kiểu vậy. Bác có thể thử vào trang web của chính Thailion check xem ạ 😃
lúc về anh vẫn đi taxi ra Don Muong hả anh. có BTS hay MRT nào để ra đó k anh.
chithanh89dn
ĐẠI BÀNG
6 năm
@KhánhFN Donmuang có trạm mrt mochit gần đó,tới mochit rồi bắt xe bus ra sân bay.CÒn đi taxi thì fai đi sớm trước h bay ít nhất cũng phải 2-3 tiếng,chứ k kẹt xe kinh khủng.
@KhánhFN mình bắt Grab từ chỗ nghỉ ra sân bay luôn bạn ạ 😃
chithanh89dn
ĐẠI BÀNG
6 năm
Đi Bangkok có trẻ nhỏ mà k đi Safari World là thiếu sót rất lớn,vừa xem động vật lại có nhìu show rất hay.
@chithanh89dn vì mình vừa đi Safari ở FLC đợt trước nên nghĩ khỏi đi tiếp mà dành thời gian đi chỗ khác 😃
chắc đợt sau sẽ đưa csc bạn trẻ vào đấy 😃
libieu
CAO CẤP
6 năm
mới đi thái về , người thái rất dễ thương và lịch sự , đồ ăn vỉa hè thì tuyệt cú mèo chỉ tội hơi cay , có dịp nào đó sẽ làm chuyến du lịch thời gian dài tí 😁
Linh EDRA
ĐẠI BÀNG
6 năm
Ngày 5 vs 6 hơi phí. Cảm ơn bác 4 ngày đầu. Hehe
@langnhachkiem Đi sea world đã lắm bác, người lớn mình nhìn ngắm còn mê tít ý 😃
chắc bác đáp ở sân bay donmuang nên mới nói sân bay nó cùi, thực ra donmuang là sân bay cũ của nó rồi, nên chỉ những hãng thái với 1 vài hãng đặc biệt đc đáp ở đó thôi, các hãng quốc tế phải đáp ở sân bay lớn ngoại ô suvanabumni của nó hết, cỡ sân bay đó thì Nội bài hay TSN đều xách dép cho nó ko biết được chưa kakaka
@nguyễn mạnh ngọc bảo Dạ, Suva mình cũng đã qua mấy lần khi đi transit sang các nước khác rồi, đúng là cũng khác so với Don Muang. Nhưng bác bảo Nội Bài xách dép thì em ko đồng ý lắm T2 của mình giờ cũng không phải dạng vừa đâu ạ 😃
Cũng nên tự tin vào cái sân bay của mình 1 chút bác ạ 😁
Sinhups
ĐẠI BÀNG
6 năm
Nhìn hấp dẫn thế..đi chơi nhìn thích thật..
@Sinhups Thích thì nhích thôi bác ời. Ngon bổ rẻ mà bác 😃
hardtrack
TÍCH CỰC
6 năm
Ôi ra hoàn thuế sân bay Thái thì vãi lắm. Tung cẩu đứng kín cmn luôn , đứng xếp hàng hơn 2 tiếng đéo đến lượt chờ có khi quá mẹ giờ máy bay . Bác nào may mắn đi hôm nào ko có đôi Tung cẩu tung hoành thì còn chờ dc hoàn thuế thôi
@hardtrack Nhà em hoàn thuế xong chạy hộc bơ ra cửa, tính ra còn 10' nữa là hết giờ lên mây bay. May vãi 😆
Hungsg888
ĐẠI BÀNG
6 năm
Cho mình hỏi nếu 2 vk , 1 đứa con đi 5 ngày bangkok dạng tự do , thì tốn khoảng bao nhiêu nhỉ . Có chỗ ăn như khách sạn , motel sạch sẽ , có wiifi , còn ăn uống thì bá đâu ăn đó . AE có kinh nghiệm share cho mình ít thông tin , cám ớn .
dark_baron41
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Hungsg888 như bác chủ nhà 4 người đi 1 tuần hết 3 chục, thì bác cứ tính nhà bác khoảng 20 củ. Thực ra do bác liệu cơm gắp mắm thôi, khó mà nói được là bao nhiêu. 15 - 18 tr vẫn đi được mà
Nhu Sam
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Hungsg888 Vé máy bay cỡ 1tr6 1 người, ăn uống khoảng 100bath/1người/1bữa (có em bé sao mà bạ đâu ăn đó được?), cứ vậy cộng vô. Còn khách sạn và tiền đi chơi thì tuỳ bạn thôi. Mình thấy nêu đi gia đình thì nên đi grab, taxi gì đó cũng không mắc lắm đâu. Đợt mình đi 2 người thôi tiền tàu điện lặt vặt chứ tính ra cũng nhiều đó, mà bất tiện.
foavnn
ĐẠI BÀNG
6 năm
Không đi thái lan du lịch nữa sau một lần đi. Nói chung đi Thái thà đi xuyên việt còn hơn.
Nhu Sam
ĐẠI BÀNG
6 năm
Asiatique có tàu riêng miễn phí vận chuyển từ Sathorn Pier đó bạn.
@Nhu Sam Nếu ra bến tàu chỉ để đi Asiatique thì có tàu miễn phí, hình như là 1 giờ 1 chuyến 😃
Bahamutzero
ĐẠI BÀNG
6 năm
thanks thớt về thông tin hoàn thuế vừa chỉ cho sếp:rolleyes:
mà ở bên đó gái và gái thật thớt phân biệt được không vậy?:p
@Bahamutzero Chủ thơt đi với vợ con thì check sao được khoản đó mà trả lời chứ?
hardtrack
TÍCH CỰC
6 năm
@Bahamutzero Tình ý thì cũng phân biệt được, cơ mà đi phố đèn đỏ thì quán nào chuyển giới nó ghi thêm như kiểu ladyboy, hoặc nói chuyện nó bảo luôn nó là đàn ông thích thì nhích chứ ko kiểu nói dối lấp liếm đâu

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019