Kinh nghiệm lựa chọn màn hình để làm việc văn phòng, anh em chia sẻ thêm nhé
Duy Luân
1 nămBình luận: 236
Kinh nghiệm lựa chọn màn hình để làm việc văn phòng, anh em chia sẻ thêm nhé
Chia sẻ với anh em cách mà mình lựa chọn màn hình để làm việc văn phòng, dù là đặt ở công ty hay ở nhà, anh em tham khảo nhé.

21", 24" hay 27"

Đây là câu hỏi thường gặp nhất và cũng là câu đầu tiên chúng ta cần tự hỏi bản thân mình khi đi mua màn hình để làm việc. Với mình thì 21" nhỏ quá, không thích, lỡ mua rồi thì lên hẳn con này to bự xài cho đã nên mình ưu tiên 24" trở lên.

Với màn hình 24-25" và 27", thực ra nếu độ phân giải của chúng giống nhau thì không gian làm việc của bạn cũng như nhau thôi à, có điều coi trên màn hình 27" thì icon, chữ nghĩa bự hơn một chút. Tùy công việc của bạn mà bạn có thể chọn cho phù hợp.

Riêng mình thì mình ưu tiên mua màn hình 27", vì mình thích màn hình to 😁 Nhưng nếu kích thước lốn hơn, ví dụ mua màn hình 32" thì nó lại quá to để bạn có thể nhìn hết một cách bao quát nội dung đang hiển thị nên mình không khuyến khích chọn các mẫu này. 27" là đẹp.

Độ phân giải 2K hay 4K hay 5K

Tất nhiên là có tiền thì quất cái cao nhất có thể :D Nhưng khoan, bạn cũng cần để ý xem máy tính của mình có khả năng xuất hình ảnh như thế nào, vì cứ độ phân giải càng cao thì càng đòi hỏi máy phải mạnh hơn. Về cơ bản thì các máy trong khoảng 2-3 năm nay có thể chơi được độ phân giải 4K, để xài được 5K thì bạn nên có một cái máy mạnh chút. 2K thì đơn giản, các laptop ra mắt trong tầm 5 năm trở lại đây đều có thể chạy tốt.

Màn hình độ phân giải cao hơn khi bật chế độ HiDPI trên cả Mac lẫn Windows sẽ mang tới cho anh em không gian làm việc tương đương như màn hình 2K thôi, nhưng mọi thứ mượt hơn rất rất nhiều. Nếu nói màn hình 4K so với 2K là một đẳng cấp khác, trải nghiệm khác thì cũng không sai đâu. Giờ mình không thể xài màn hình 2K được nữa vì nhức mắt 😔

Riêng với anh em dùng Mac, anh em để ý rằng độ phân giải tối ưu nhất để anh em dùng màn hình ngoài là 5K, không phải 4K. Lý do là cơ chế HiDPI để Mac sẽ dùng 4 điểm ảnh vật lý gộp lại thành 1 điểm ảnh ảo giúp hình ảnh mịn đẹp hơn, như vậy để có được không gian hiển thị như màn hình 2K (2560 x 1440) thì chúng ta cần một cái màn hình độ phân giải 5120 x 2280. Nếu sử dụng màn hình 4K, Mac phải scale ảo lên cao hơn cả 5K trước khi downsampling xuống nên làm ảnh hưởng hiệu năng. Các máy có cấu hình thấp sẽ thấy rõ sự khác biệt, máy giật lắc hơn. MacBook Pro trở lên thì sự khác biệt không quá lớn với đa số tác vụ văn phòng.

Cổng kết nối như thế nào?

Nếu máy tính của anh em có cổng USB-C, anh em cũng nên dùng màn hình hỗ trợ USB-C. Khi đó chỉ cần 1 sợi cáp duy nhất thôi anh em đã có thể cấp cả nguồn, truyền được hình ảnh và cả dữ liệu nữa, khỏe re. Nếu không thì anh em sẽ phải cắm cáp sạc cho laptop khi ngồi làm việc, cắm thêm dây HDMI để truyền hình ảnh, và cắm thêm cáp USB để dùng được các cổng USB mở rộng trên màn hình.

Nói về cổng USB trên màn hình, anh em nên mua màn hình nào có 2-3 cổng USB vì đó sẽ là nơi anh em cắm bàn phím, chuột và các phụ kiện khác vào. Việc này giúp bàn làm việc gọn gàng hơn so với việc cắm các thiết bị ngoại vi này vào máy tính.

Mình thấy nhiều anh em dùng màn hình ngoài nhưng vẫn dùng bàn phím và chuột của laptop, với mình thì đây không phải trải nghiệm ngon nhất, nó cứ vướng vướng thế nào ấy.

Ưu tiên màn hình chống chói

Trong môi trường văn phòng làm việc, màn hình chóng chói xài ngon hơn vì bạn không bị khó chịu do ánh đèn hay ánh sáng cửa sổ hắt vào. Ngay cả khi văn phòng bố trí đèn không ngon thì bạn cũng không bị ảnh hưởng nhiều. Trong khi đó màn hình gương thì nhìn đã, đẹp nhưng chói thì làm việc chán lắm.

Cũng may là đa số màn hình ngon hiện nay đều dùng màn hình chống chói.

Nên chỉnh được góc nghiêng

Góc nghiêng màn hình sẽ giúp bạn nhìn vào màn hình thẳng cổ hơn, không bị mỏi do phải cuối xuống hay ngẩng đầu lên quá nhiều. Nếu được thì mua luôn màn hình có thể xoay được chân đế, ví dụ như các màn hình của Dell UltraSharp, vì như vậy bạn có thể ghép hai màn hình rời lại và sử dụng, lúc đó góc nhìn rất tốt, bạn không phải lia cổ liên tục.

Kinh nghiệm của mình nhiêu đây, và mình rất muốn nghe thêm kinh nghiệm của anh em trong việc lựa chọn màn hình để làm việc văn phòng. Anh em hãy comment chia sẻ nhé.

Tìm màn hình giấu được dây, như hình minh họa xấu lắm
tuananh21593
ĐẠI BÀNG
1 năm
@Dontfool con này ham hố mua về rồi thất vọng, dc trong tầm giá 2k thôi nhưng dài màu khá thấp, các dải màu tối bị bệt. 2k nhưng ko dùng dc highdpi mà là độ phân giải 2k thực luôn nên có nhiều không gian làm việc hơn nhưng vẫn rỗ. nói chung đã dùng macbook rồi mà muốn mua màn ngoài thoả mãn thì chỉ có 4k trở lên
Himanxim
TÍCH CỰC
1 năm
27 inch to đùng luôn, ở cự ly làm việc bình thường, mình rất mỏi mắt, nhìn không bao quát hết được.
vote 24inch.
iamscare1
ĐẠI BÀNG
1 năm
@Sfvnthanh Arm này mua ở đâu vậy bác
dung89sr
ĐẠI BÀNG
1 năm
@Sfvnthanh cho mình xin cái link bác ơi 😁
@dung89sr Mình mua trên Amazon
https://www.amazon.com/s?k=arm+for+screen+27inch&ref=nb_sb_noss
@Himanxim e còn đang định múc con 32inch 2k thì chắc quay gãy mẹ cổ quá =)))
Làm sao để biết được laptop của mình xuất ra được độ phân giải bao nhiu nhỉ?
@zaypoo của mình Intel(R) HD Graphics 5500, thì xuất ra được 2K hay full HD không bác
zaypoo
ĐẠI BÀNG
1 năm
@monstee theo thông tin từ web notenbookcheck thì: "Up to three displays can be connected via DP 1.2/eDP 1.3 (max. 3840 x 2160 @ 60 Hz) or HDMI 1.4a (max. 3840 x 2160 @ 24 Hz)".
tức là hỗ trợ tới 3 màn, qua cáp Display Port 1.2 1.3 gì đó max 4k 60hz nhé, nhưng laptop của bạn phải hỗ trợ cổng DP. Còn nếu cổng hdmi 1.4 thì chỉ dc 4k 24hz thôi
@zaypoo xin đapf mộ tí . e có con thinkpad t460s thì hổ trợ xuất đọ phân giải bao nhiểu bác nhỉ X card onboard intel 5200
zaypoo
ĐẠI BÀNG
1 tháng
@lehunghmu ý bạn là card intel iris pro 5200 đúng ko. card này khá ổn đấy, xuất hình 4K 60hz dc, qua cổng hdmi. Nhưng chất lượng xem phim 4k thì ko đảm bảo là ngon.
IQ52
TÍCH CỰC
1 năm
mãi cũng chịu thay mẫu trong cover, chắc hết bản quyền hình ảnh bé designer rồi
Mình vừa chuyển từ màn 27 inch sang 43 inch. Có tiền sẽ lên 49 inch 5k.
dung89sr
ĐẠI BÀNG
1 năm
@iCừu 01 chuẩn rồi, xu hướng mới. Em cũng thích cỡ này mà chưa có lúa 😁
@yeucodon có phải của ổng đâu mà hỏi mua bao nhiêu. cop trên mạng về nhận của mình thôi 😁 link đây bác ngắm qua chứ mấy con cao cấp này ở VN chưa thấy bán
@RF Hiến Nguyễn Bạn tìm đc video trên mạng mà ko bỏ ra vài s đọc comment đc sao. Ai nhận là của mình thế. Trước khi viết phải đọc kỹ chứ.
☐ ☐
TÍCH CỰC
1 năm
@iCừu 01 Dài quá trông dị nhể
Mình thích đám 21 9 thôi
BinBon2020
TÍCH CỰC
1 năm
Tầm 24” và 2K là được.
Tần số làm tươi cao cao tí..!
Dr.Son
CAO CẤP
1 năm
@☐ ☐ Ko tệ, nhưng ko tốt. Vậy là đủ để bỏ qua.
☐ ☐
TÍCH CỰC
1 năm
@linhsonnguyen Lôi lý thuyết ra kêu thực tiễn sai thì chịu rồi
Ngồi thoải mái thì cũng có thằng nào nhìn nghiêng quá 45* đâu nhể, mà tầm đấy va trông vẫn bth
Nhược điểm lớn nhất của va là cái response time dẫn đến bóng ma, chứ còn cái góc nhìn nó tệ thế thì tv cao cấp nó đã chả dùng va, mà tv nhiều người xem thì rõ ràng góc nhìn cần phải rộng hơn là cái màn hình ngồi gần như là chính diện
Dr.Son
CAO CẤP
1 năm
@☐ ☐ Tại sao TV dùng VA tôi đã giải thích.
Màn PC vẫn dùng VA như thường được, thậm chí TN vẫn bán đầy.
Có điều chỉ là góc nhìn ko bằng IPS, khi mệt mỏi xoay cổ, vặn vẹo, tựa lưng... tất nhiên sẽ lệch góc. Màn VA lệch góc nhỏ thôi cũng đã bị giảm chất lượng hiển thị rất nhiều. Ko như IPS, nhìn nghiêng nhiều vẫn giữ được 100% chất lượng vốn có.
Cái độ tương phải của VA cao là đúng, nhưng nó là trong trường hợp chính diện cơ. nhìn lệch 1 chút sẽ mờ liền, ko còn tương phản gì nữa. Thậm chí nhìn còn rẻ tiền.
Còn màu sắc bạn nói rực rỡ, tôi cũng có thể chấp nhận, vì bạn đang dùng QLED của ss, rực ko phải chuyện lạ.
Có điều màn hình chất lượng thì ko phải là rực, mà là chuẩn màu và có độ tương phản tốt, cũng như tách biệt màu đen trắng thật ngon.
Thêm nữa, tôi yêu cầu bạn xem lại giá tiền của 2 con màn bạn đang dùng, ngoài ra còn cả tuổi thọ của mỗi con nữa.
Vậy thôi, xin chào, và ko hẹn gặp lại!
☐ ☐
TÍCH CỰC
1 năm
@linhsonnguyen Đầu tiên, nhìn lại xem t là thằng nào rồi hẵng trả lời
Tay nhanh hơn não cmnr
Góc nhìn nó chỉ ảnh hưởng khi ngoài 1 góc giới hạn nào đó. Dùng máy ông ngồi có nghiêng cũng chưa đến mức thằng va nó bắt đầu bị ảnh hưởng. Trừ khi ông thích khổ râm xoay màn dọc vs mắt
Mà xoay kiểu dell gì mà giảm được cả độ tương phản vậy
Nghe phán là biết chưa đụng vào cái màn va nào rồi
JizinT
TÍCH CỰC
1 năm
Macbook pro gắn 27inch 4k + phím chuột ko dây loa Logitech ,gọn gàng cho tác vụ lướt fb câu lai 😆
Nếu cần độ chính xác màu để làm đồ họa và giá rẻ, chất lượng thì chọn LG.
Muốn rẻ viền mỏng, chất lượng tương đối, chọn samsung.
Muốn nhìn sang sang, có xoay dọc, không quá quan trọng chính xác màu thì chọn dell.
@Duy Luân trả lời chung các bạn trong luồng luôn nhe, chia sẻ bổ sung với nhau thôi.
Số là mình soi để lựa giúp đứa em đang học kiến trúc,
Ban đầu cũng tính chọn dell vì nó đẹp (viền mỏng, nhìn sang, lại có xoay linh hoạt), ví dụ xem con dell ultra sharp 25 inch u2518d (bấm link xem chi tiết) của một bạn share trong nhiều comment thấy con này dùng tấm nền IPS, hỗ trợ sRGB được 99%, adobe RGB 65%, giá phong vũ bán 8tr sale còn 7tr2, tiki sale 7tr130k
Nhưng khi so với con LG 27" 27MP59G IPS hỗ trợ sRGB 99%, Adobe RGB 70% tiki bán chỉ 3tr835k đồng, hỗ trợ freeSync gaming luôn.
Coi như con dell 25" giá gấp đôi con LG 27" luôn, đồng ý là độ phân giải dell cao hơn, nhưng bảng màu hỗ trợ nó kém hơn.
Theo cách soi thông qua trang đó, qua nhiều con, thì mình mới chốt con LG cho đứa em, freeship tận nhà luôn, và màu lên rất đẹp và ưng ý, chỉ chê mỗi cái viền hơi dầy, không đẹp như dell.
angel2706
TÍCH CỰC
1 năm
@Cận Ngôn Thông số chỉ là quảng cáo thôi. Mình hay search thêm các review. Con LG này theo review thì mình thấy chỉ để chơi game thì ok. Làm đồ họa thì phải cân lại màu vì màu xanh và xanh lá cây được đánh giá là bị sai màu (nhưng có thể cân chỉnh dễ dàng). Tất nhiên nếu xét thêm về giá thì con này đúng là rất tốt trong tầm giá 3-4tr! 😁
https://www.monitornerds.com/lg-27mp59g-p-review/

LG 27MP59G Review - Affordable 27-inch IPS Monitor with FreeSync

The LG 27MP59G-P presents excellent value if you consider its large IPS panel and attractive design which is targeted at budget gamers.
monitornerds.com
@angel2706 Thông số nó cũng là một tham khảo, ví dụ specs nó hỗ trợ 75hz thì chắc chắn không thể quét tần số tương đương còn 120hz, con hỗ trợ 65% palette màu adobe rgb thì chắc chắn không đủ chi tiết màu bằng con 70%. Còn về việc tone màu mặc định hơi lạnh thì nó vô cài đặt chỉnh chỉnh xíu là ok. Mình cũng chỉ một đứa nữa mua màn này, thì nó để luôn vậy xài, vì nó chỉ code với chơi pubg.
Ar.Truong
ĐẠI BÀNG
5 tháng
@Cận Ngôn Vì cái cmt này mà phải đăng nhập.
Mẹ. Màu chuẩn mà LG, ông thử vào các văn phòng kiến trúc hay mấy đội làm in ấn, làm studio xem nó dùng màn gì nhé. 99% Dell dòng P và U. LG Samsung tuổi gì thế.
Mắt lươn hạn hẹp lại còn thích nhìn thông số.
Hỏi ngu nhìu người ko đủ xèng mua 4K , thì có loại màn 2K kích cỡ bé nhất có thể ko ?
nomercy
ĐẠI BÀNG
1 năm
@duclinh79. FHD cũng ok rồi bạn ơi. 24" FHD vừa đủ tầm nhìn.

Đọc báo hay tài liệu ngả lưng ra cũng thoải mái.

4K trong 24" nếu ko chỉnh DPI lớn lên thì phải dí mắt vào màn hình, có khi còn hại mắt.
ironkend
ĐẠI BÀNG
1 năm
@duclinh79. Dell u2518d bạn nhé
@nomercy Mònh ko xài full dc , mà nếu full HD chỉ 15 , 17 inch thôi , nhìn hình nó chặt chẽ , có lẽ tại hay coi 4K
anhtuank7c
ĐẠI BÀNG
1 năm
@ironkend Dell U2518D 25inch 2K 5ms 60Hz IPS
ironkend
ĐẠI BÀNG
1 năm
@anhtuank7c Chuẩn bác
Công ty cấp cho máy nào, xài máy đó. Đâu có quyền đòi hỏi.
Phải bỏ tiền túi mua chuột với bàn phím xài cho sướng
trieu04
TÍCH CỰC
1 năm
@Duy Luân Cty công nghệ mà gò bó với đồ công nghệ thì sao mà có hứng làm việc?
element
ĐẠI BÀNG
1 năm
@shinichi_11_11 😁 may mình COCC nên được build máy theo nhu cầu trong tầm giá cho phép. Chứ để các sếp tự mua thì toang quá toang, cấu hình 2009 giá 2019 :D
@element Công ty mình thì dữ liệu lưu trên mây (cùng 1 máy, ai đăng nhập tài khoản thì load dữ liệu của người đó về). Mình đoán vậy, không rành.
Mà méo biết do mạng hay cấu hình máy. Nhiều lúc làm việc trên phần mềm crm cũng chậm. Đề xuất mãi mà méo thay máy mới
element
ĐẠI BÀNG
1 năm
@shinichi_11_11 Bác tự xem phần mềm của bác có yêu cầu cấu hình cao hay ko và cấu hình pc của bác có đáp ứng đủ hay ko là biết ngay do cái gì mà.
baomat1585
TÍCH CỰC
1 năm
Chê Windows scale xấu mà
Làm việc văn phòng (kế toán, sale, customer service) gì mà chọn nhiều thứ vậy. VP thì chỉ cần to vừa đủ nhìn, tiện (cổng kết nối), chống chói (anti glare ips), rẻ là được. Mấy cái như refresh rate, độ chuẩn màu, đẹp, 4k là dư thừa.
@ichbiningenieur nhân viên cũng có nhu cầu được xài đồ tốt đồ đẹp mà.

Việc văn phòng này có khi bạn phải làm ở nhà nữa
@ichbiningenieur Ngày 6-7 tiếng nhìn màn hình, ráng đầu tư và tối ưu thì năng suất sẽ tăng
NATGE
ĐẠI BÀNG
1 năm
@Duy Luân Laptop mình có USB-C nhưng con U2519H thì không có cổng này. Dùng cáp chuyển HDMI - USB-C (hoặc DP- USB -C) thì có sạc đc cho laptop như Luân nói trong bài không nhỉ?
Cảm ơn Luân vì bài viết hay
@ngocdung_const Đồng ý với bạn mua màn hình là đầu tư xứng đáng, nhưng nhu cầu ở đây là văn phòng, ý mình là làm văn phòng không cần 120Hz, không cần màu chuẩn 99.99% sRGB, 2k là ổn rồi. Quan trọng làm vp thì phải chống chói và IPS cho dịu mắt.
vvt03hp
CAO CẤP
1 năm
Quá tuyệt
jedi9
TÍCH CỰC
1 năm
TV 4K 40" đến 43" của Samsung là vừa đẹp vì màn hình không quá to và có độ trễ thấp. Màn dưới 30" nhỏ lắm xài không đã.
Minh TNK
TÍCH CỰC
1 năm
@jedi9 Nhìn TV chục tiếng 1 ngày thì nên mua bảo hiểm cho mắt
@jedi9 Nhà còn dư cái màn TV 32" LG nên cắm vào luôn 😁
anhtuank7c
ĐẠI BÀNG
1 năm
@jedi9 Không nên dùng màn hình TV thay màn hình máy tính để làm việc liên tục và cự ly gần nhé. Hỏng mắt nhanh lắm.
Jaywalk
TÍCH CỰC
1 năm

con chuột wireless này có phải logitech M280!???
@iamcuong Nhớ cắm sợi cáp USB của màn hình vào máy tính nữa nha bác
iamcuong
TÍCH CỰC
1 năm
@Duy Luân Vâng cám ơn 2 bác. Do em cắm thiếu dây
TangLy
ĐẠI BÀNG
1 năm
@iamcuong Bác @iamcuong cắm HDMI thì độ phân giải màn hình có lên 2K được ko bác? Mình cũng như bác kết nối PC với màn U2719DC thông qua HDMI thì nó cho độ phân giải tối đa 2048x1080 thôi. PC mình là máy bộ Dell 2016, card màn hình GeForce(R) 705 2GB G DDR3.
lxhxxnxxx
TÍCH CỰC
1 năm
@TangLy Tuỳ chuẩn HDMI bạn ơi, chuẩn 2.1 thì lý thuyết là lên được 10K, 120Hz cơ.
với mình 24'' là chuẩn rồi
😔( Mua con này và màn full hd haizzzzzzzzzz
@Nguyễn Đức Hoàng Sa đầu tư sai lầm bác a 😔( ko sung sướng gì
@Nguyễn Đức Hoàng Sa lâu lâu mới dc trận liên minh 😔( haizzzzzzzzzzz thêm quả từ khi mua máy thì tiền đào ko ra
Có điều kiện thì cứ dùng đồ cao cấp cho xịn sò,còn không thì màn 24 inh,độ phân giải full hd + là ok rồi.
BH2412
ĐẠI BÀNG
1 năm
Cho xin thong tin ban mau any ei
@BH2412 @nga vu thi Hong nhé 😁 Data Team Leader của Tinhte
Cá nhân
Bạn
Hi bạn!
Điểm Reward Store: 
Tuổi Tinh tế: 
Cấp độ thành viên Tinh Tế

Tải app Tinh tế

Tải app Tinhte - Theo dõi thông tin mà bạn yêu thích

Tải app TinhteTải app Tinhte
Tải app Tinh tế cho Android trên Google PlayTải app Tinh tế cho iPhone, iPad trên App Store

Cộng đồng nổi bật

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2020 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: 209 Đường Nam Kỳ Khởi Nghĩa, Phường 7, Quận 3, TP.HCM
  • Số điện thoại: 02862713156
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019