[Kinh nghiệm] Lưu ý khi kéo xe ô tô gặp sự cố trên đường

levuongthinh
1/3/2017 8:27Phản hồi: 33
[Kinh nghiệm] Lưu ý khi kéo xe ô tô gặp sự cố trên đường
Khi xe ô tô gặp sự cố trên đường, phải cứu hộ và kéo đi; không phải muốn kéo sao thì kéo. Nếu không để ý và làm đúng có thể gây hỏng hóc nặng cho hệ thống truyền động của xe. Anh em cần lưu ý một số vấn đề dưới đây để kéo xe cho đúng, để bảo vệ cho chiếc xe của mình cũng như giúp đỡ người khác.

1. Bạn phải là người hiểu rõ về chiếc xe của mình, ít nhất là phải biết tên xe, phiên bản,… Thông tin bạn cung cấp cho dịch vụ cứu hộ càng chính xác thì họ càng dễ xử lý. Về cơ bản thì xe ô tô có 3 hệ dẫn động chính gồm dẫn động cầu trước, cầu sau và cả 2 cầu. Nhưng các cũng cần lưu ý là một mẫu xe có thể có nhiều phiên bản khác nhau và được trang bị hệ thống dẫn động khác nhau. Chẳng hạn Toyota Fortuner có cả bản dẫn động 1 cầu và 2 cầu, bạn cần lưu ý điều đó. Nếu bạn không phải là chủ xe thì nên gọi điện thoại cho chủ xe để được hỗ trợ.

2. Với xe dẫn động cầu trước thì có thể nâng 2 bánh trước lên, cố định và thả trôi 2 bánh sau để kéo đi. Tốt hơn có thể đưa hẳn xe lên sàn xe cứu hộ và chở đi. Tuy nhiên với xe dẫn động 1 cầu thì kéo vẫn là cách thuận tiện hơn.

3. Tương tự như vậy đối với xe dẫn động cầu sau, cần nâng 2 bánh sau lên, cố định và kéo ngược với 2 bánh trước thả trôi. Cách khác là chở hẳn bên trên xe cứu hộ.

4. Đặc biệt với xe dẫn động 2 cầu, chỉ có một cách là phải đưa xe lên hẳn xe cứu hộ để chở đi, không thể kéo như xe một cầu. Tuy nhiên, trong trường hợp bắt buộc phải sử dụng cách kéo thì dùng con lai để hai bánh còn lại không tiếp xúc trực tiếp với mặt đường, mà còn lăn sẽ xoay để đưa xe đi. Anh em đi xe 2 cầu nên đặc biệt chú ý.

5. Một số lưu ý khác đối với việc kéo xe đó là luôn nhớ trả cần số về số 0 đối với hộp số sàn, và số N đối với hộp số tự động, tốc độ kéo không nên nhanh quá 30 km/h và hành trình kéo xe không quá 50 km. Khi kéo xe đến đoạn đường khó thì cần thận trọng, chẳng hạn như, đi vòng, rẽ lên dốc, xuống dốc, đèo,… Cố gắng lái xe thật êm ái để xe được kéo không bị ảnh hưởng.

Chúc các bạn lái xe an toàn.

Tổng hợp
33 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Bài viết hữu ích. Cảm ơn bác.
Thôi. Em ra lấy xe đạp đây. Tan giờ công sở rồi 😁
@vicktorbui Xe đạp bạn loại gì vậy, mấy đĩa :D
@killed Em đi xe mi ni thôi bác ơi :D
thg.1812
TÍCH CỰC
7 năm
@vicktorbui Bài viết ngu xi chứ bác. Mục 3 nó hướng dẫn cố định 2 bánh sau, thả trôi bánh trước. Đang kéo nó tự bẻ lái nó láng vào các bác đi đường thì hi sinh chắc.
Với khi ko kẹt cầu thì về số 0 rồi thả trôi bánh nào chả như nhau.
TDCuong_TN
TÍCH CỰC
7 năm
Nghe cái tên bài viết đã k muốn đọc rồi. Thôi, dù sao cũng nên viết cho mấy bác tài sế gà. Mình ngồi sau chiếc Rolls-Royce của mình nên cũng k quan tâm lắm.
@TDCuong_TN Ủa hôm bữa hứng chí đăng ký uber 1 bữa với cái rolls royce để lâu k dùng. Hóa ra cái ông gọi xe đi là bác đó à. Thấy chụp choẹt tự sướng kinh quá. Khiếp rolls royce thôi mà có gì lạ đâu mà bác cứ như lần đâu đc đi, nhìn ngó khắp nơi xe của em.
@TDCuong_TN Cmt xạo l*n như vậy để làm gì, đóng góp những cmt có giá trị hơn chút đc ko?
2 cầu nhưng về N rồi kéo vẫn bị ảnh hưởng à cccm?
namhung1987
ĐẠI BÀNG
7 năm

thật là thâm thuý!o_O
HuyNBN
TÍCH CỰC
7 năm
Mình bổ sung thêm cho mod:
6. Nếu phải kéo hẳn xe lên xe cứu hộ để chở đi, không nên buộc cáp (vải) như trong ảnh trên. Một số trường hợp do rung động khi di chuyển có thể làm bong tróc sơn lazang, lô gô lazang, nặng thì có thể méo lazang. Chuẩn thì phải buộc cáp vòng quanh lốp như trong ảnh dưới.

Do mình từng làm việc với bộ phận dịch vụ của Porsche nên học được vụ này. Họ từng chọn một số đơn vị chuyên cứu hộ giao thông ở Việt Nam để hợp tác. Và bác nào vô tình chằng cáp vào nan lazang thì họ loại luôn hãng cứu hộ đấy.
Mà bọn cứu hộ nào buộc cáp vào mâm xe vậy, thế mà cũng gọi là cứu hộ
tvua4
ĐẠI BÀNG
7 năm
mấy bác cho em hỏi con này dẫn động cầu trước hay cầu sau vậy, e mua lâu rồi với lại toàn vứt không chả chạy nên cũng không để ý:v
autopro-rolls-royce-phantom-ma-vang-1412055557318-crop1412055567719p.jpg
bảy sẹo
ĐẠI BÀNG
7 năm
@tvua4 3 cầu cả thảy bác nhé. Cầu trước, cầu sau và cả cầu ... tiêu nữa.
Cái này mình kéo suốt, và ko cẩn thận cho lắm.

(Trong GTA V ấy)
Bài viết hữu ích. Nhiều ông không biết gây hỏng thêm.
Bữa trước có ảnh mấy bác giao thông kéo 1 con Mẹc về đồn nhưng lại kéo bánh trước. Thế là xác định luôn.
Dạo này thấy cứu hộ mới cẩu nguyên xe, còn giao thông toàn kéo là chính.
@LRA giao thông nó bắt xe đang đỗ sai quy định thì nó chỉ kéo về thôi, toàn xe kéo làm gì đc trang bị xe cẩu đâu.
Ko nhặt dc mồm 😆 Thật là hài quá đi mà

Thế nếu dẫn động cầu sau kéo nâng bánh trước thì ảnh hưởng như thế nào vậy mod, mình có con xe ford everet 1 cầu từng kéo đầu
supi7
CAO CẤP
7 năm
Đây là đối với xe con. Bài viết này mới chỉ nói đến dùng xe cứu hộ chuyên dụng để kéo xe hỏng. Còn trường hợp 2 xe tải kéo nhau thì k thấy nói đến
Về N kéo đc hết
5.1 stuck shifter :mỗi xe sẽ có cách riêng để geardown về N dù bị ket ,nen tham khảo manual
5.2 xe vi phạm ,chưa về N a\o thắng tay thì bên tow service sẽ ko quan tâm đến xe bạn ,họ vẫn kéo nó lên flatbed :3
tayeutl
TÍCH CỰC
7 năm
Kéo thì để dân chuyên nghiệp kéo, chứ chơi ngu tự kéo thì xe hư mà bằng cũng mất thế nên đây là 1 bài viết vô dụng
Mình cứ nghĩ là về N, bánh xe đã ngắt kết nối với máy thì tha hồ kéo chứ nhi

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019