TIKI Freeship June

Kinh Nghiệm Mua TV Oled Hay LED Cao Cấp
koyongha
2 nămBình luận: 12
Chào cả nhà. Hiện mình chuẩn bị dọn về chung cư mới phòng khách rộng khoảng 3m2. Nên tính làm con TV 65inch cho hoành tráng. Đang phân vân con Sony 65X9500G với con LG Oled 55inch C9 mà không biết nên chọn nào hợp lý hơn. Ở đây có bro nào đã xài qua dòng Oled các năm trước có hay bị lội Burn in hay không. Riêng dòng Sony LED thì thấy báo hay bị lỗi sọc màn hình, hư main T-Con mà không biết Series cao cấp như 9000G các năm trước có lỗi không. Hy vọng nhờ sự tư vấn của mọi người trong diễn đàn.
Thật sự cái vụ burn in là cửa miệng của nhiều người khi nhắc đến tv oled. Nhưng nói thật, bác chả cần quan tâm. Tại sao thì bác dạo 1 vòng các đánh giá review của nước ngoài chuyên TV là biết.

Còn lý do tại sao ở VN và đối với mình càng ko cần quan tâm thì lý do là:

- Mình hầu như không xem TV cáp, mình chỉ xem các gameshow, tin thời sự của nước ngoài, hoặc film trên TV qua youtube, hdd, internet nên sẽ ko hiển thị chết 1 cái logo nào đó quá lâu vì trung bình mấy cái đó chỉ tầm 30p tới 90p, còn film thì lại càng ko cần lo và cũng chỉ 2 tiếng
- Niên hạn TV hiện giờ trung bình tầm 3-5 năm là sẽ đổi rồi, đến khi burnin thì vác con TV từ phòng khách vào phòng ngủ cho bọn nhỏ nó xem hoạt hình hay xuống bếp cho vợ xem nấu ăn film giải trí 😁
- Thật sự với những người ko quá kỹ tính, những điểm burnin nhỏ ở các góc (đa phần) là ko đáng kể, xui lắm thì nó mới hơi to gây khó chịu

Qled của samsung hay Oled của lg đều đẹp, đã lên cái tầm tiền đó thì quan trọng khoái cái gì, thị hiếu ra sao.

Mình thì tầm trung, sẽ chọn Samsung ko cần nghĩ, vì nhà mình đều khoái rực rỡ, chả cần chân thực, và đó giờ xài tv samsung chả tạch con nào.
Nhưng nếu lên dòng cao cấp thì mình sẽ quất OLED của LG, thú thực là dòm rất phê, cái phê của tương phản và màu đen tuyệt đối, chứ con QLED của ss thì cũng là Quantum LED thôi, nhìn nó ko phê 1 cách khác biệt như quả OLED của LG.

Bác nên đầu tư 1 phát con 65'' C9 của LG, bảo đảm ko hối tiếc, đừng ham rẻ hơn vài triệu mua dòng B mà cũng chả cần lên dòng E hay W làm gì cho nó tốn. Vì CEW đều dùng alpha9, trong khi B nó chơi quả alpha7 hihi
Còn tài chính eo hẹp cứ quất con C8 mùa trước, cũng chuẩn đét rùi
koyongha
ĐẠI BÀNG
2 năm
@thinhletien Thanks Bạn. Nhà mình thì thật sự có LG Led 55 inch để phòng ngủ rồi. Cũng smart TV nên tính quất con Oled cho nó khác biệt để phòng khách. Mà mình cũng tính chơi PS4 ngày khoảng 3-4 tiếng thì ko biết có ổn không. 2 vợ chồng đi làm cả ngày xài chủ yếu cũng ban đêm 1 đến 2 tiếng thôi.
@koyongha Mua Oled mà chơi game thì ko còn gì tuyệt vời hơn, input lag và response time ngon nên cân PC còn ngon nói gì mấy con console hihi. Ngày bác bem 4 tiếng thì vi vu, đến khi có burn-in rõ chắc cũng là lúc bác nâng cấp con tv khác rùi hehe. Chắc cú nữa thì tầm 2 tiếng đổi game khác chơi thế là vi vu haha
koyongha
ĐẠI BÀNG
2 năm
@thinhletien Mình lấy con LG 65c9 luôn roài. Chắc mua về xem phim thoai. Còn chơi game bằng con LG 55 cho chắc cú. Kẹt quá chơi 2 3h cho chắc ăn. Chứ có con SS note 8 bị lưu ảnh hơi sợ . Mà hãng LG có bảo hành lưu ảnh 2 năm.
Burn in hay còn gọi là in ảnh xuất hiện khi thời gian dùng quá dài từ ngày này qua ngày khác. Nếu dùng gia đình ko vấn đề đâu bạn. Hình ảnh OLED thì trong và đẹp hơn LED.
koyongha
ĐẠI BÀNG
2 năm
@LamCông Thật ra mình mua PS4 đến giờ chắc được vài lần. Chủ yếu đi làm tối về xài máy tính thôi. Nên chắc chọn con 65 để dành coi netflix cho đẹp. Xài kỹ chắc ko sao.
mralexco
TÍCH CỰC
2 năm
Mình cũng đang phân vân giữa 2 con 55 là c8 và x9500G. Khoái sony vì nó có Android nhưng con C8 lại là Oled
@mralexco Vậy bạn chơi luôn sony 55A8F cho máu. Vừa có android vừa có oled. ( Oled là của LG sản xuất, sony đặt hàng chứ sony chưa sản xuất được tấm nền oled cho tivi).
mralexco
TÍCH CỰC
2 năm
@tienmanh6666 Em thấy con đó toàn hơn 40 thôi ạ. Em chỉ muốn mua tầm hơn 30 tí tẹo thôi ạ
@mralexco Uh, con này nếu tìm được chỗ giá tốt thì khoảng 36
renhat
ĐẠI BÀNG
2 năm
theo em các bác ra siêu thị ngắm tận mặt
snider01
ĐẠI BÀNG
2 năm
phòng nhỏ bạn nên chọn kích cỡ màn hình vừa phải, không phải to là đã, với 3m vuông tv 43 inch là vừa.

Tải app Tinh tế

Tải app Tinhte - Theo dõi thông tin mà bạn yêu thích

Tải app TinhteTải app Tinhte
Tải app Tinh tế cho Android trên Google PlayTải app Tinh tế cho iPhone, iPad trên App Store

Đang theo dõi

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2021 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: 209 Đường Nam Kỳ Khởi Nghĩa, Phường 7, Quận 3, TP.HCM
  • Số điện thoại: 02862713156
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019