Kinh nghiệm sử dụng iPhone 12 Pro Max màn hình lớn: nên bật tính năng tầm với

Lê Huyền Vân
19/11/2020 11:40Phản hồi: 101
Kinh nghiệm sử dụng iPhone 12 Pro Max màn hình lớn: nên bật tính năng tầm với
iPhone 12 Pro Max có kích thước 6.7 inch, một kích thước tương đối lớn nên việc sử dụng một tay khá khó khăn cho những bạn nào tay nhỏ, đặc biệt là các bạn nữ. Trớ trêu là khi sử dụng các ứng dụng chạy trên iOS, nút Back (quay lại) thường được bố trí ở góc trên bên trái, như vậy ngón tay cái càng khó có cơ hội để bấm vào nếu chỉ vuốt bằng 1 tay.

tầm với.jpg
Trong phần cài đặt của iPhone, Apple cung cấp cho người dùng một trợ năng có tên gọi là Reachability (Tầm với). Nếu cảm thấy khó khăn trong việc sử dụng các tác vụ trên màn hình lớn thì bạn nên bật nó lên.

tầm với-3.jpg
Khi bật Reachability (Tầm với), toàn bộ giao diện người dùng sẽ thu nhỏ xuống nửa dưới của màn hình để hỗ trợ sử dụng bằng một tay. Điều này giúp bạn dễ dàng truy cập thanh trạng thái và các phần tử giao diện người dùng khác nằm ở góc trên bên trái hoặc trên cùng bên phải của màn hình.

Vào Cài đặt > Trợ năng > Cảm ứng > gạt công tắc ở tuỳ chọn Reachability (Tầm với) sang bên phải để Bật.

Vuốt xuống bất kỳ đâu ở phần dưới cùng của màn hình máy để sử dụng tính năng này.

Bên cạnh đó, bạn cũng có thể kích hoạt Reachability bằng cử chỉ chạm vào mặt sau iPhone. Vào Cài đặt > Trợ năng > Cảm ứng > Chạm vào mặt sau. Tại đây chọn vào Chạm hai lần hoặc Chạm ba lần để gán hành động vào. Sau khi cửa sổ mới được mở ra, chọn vào mục Tầm với trong phần Hệ Thống.

Các bạn có thể áp dụng với iPhone màn hình to đời trước cũng được nha. Mình bật tính năng này trên con iPhone 11 Pro Max đang dùng.
101 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Nếu muốn dùng một tay thì iphone 12 mini là lựa chọn tuyệt vời hơn. Chứ đã dùng máy to mà tay nhỏ thì không nên rườm rà như vậy
@kcatter Vâng. Bác nói đúng ý em ạ
Haiizzzzzz
TÍCH CỰC
3 năm
@kcatter Androi nó vuốt từ 2 mép back từ đời nào rồi ip thì
@Haiizzzzzz Android có từ lâu, iphone cũng có từ lâu rồi mà. cái này hôm nay chỉ nhắc lại thôi
Mà Chế độ này trên iphone nó ko phải thu nhỏ màn hình lại mà sẽ bị khuất các ứng dụng phía dưới.
Mình cũng thường xuyên xài cái này, khá là tiện
Mr_Khuyen
TÍCH CỰC
3 năm
@ngocthua92 Sao phải khổ thế, tay nhỏ thì dùng con mjnj thôi là đc rồi
@Mr_Khuyen Bỏ mớ tiền ra thì tại sao cứ phải xài con nhỏ 😁
tpe1893
TÍCH CỰC
3 năm
@Mr_Khuyen khóc thuê làm gì bạn ơi, tính năng này đâu phải lúc nào cũng dùng đến đâu. Không dùng thì lại kêu người khác khổ là sao?
chi tiết quá chị mình ơi 😁
Kisd
ĐẠI BÀNG
3 năm
Đợi ít bữa nữa iphone 12 prm nó ra chính thức đăng lên hợp lý hơn.Giờ dc mấy bác có đâu mà thử
Cười ra nước mắt
@Kisd Được cầm thử iPhone 12 pro max nên cảm nhận được nó to so vs tay mình quá. Làm trước, a e cần thì tham khảo. Mấy con máy như 11 pro max cũng dùng cách này đc á
@Lê Huyền Vân vân thấy màu silver và màu gold màu nào đẹp hơn
bomy
CAO CẤP
3 năm
@Vũ nguyên tĩnh Màu nho nhaa <3
@Kisd Mấy con đời cũ cũng dùng được mà
Nếu quá to thì xài 2 tay cho nhanh 😄
ayotran
ĐẠI BÀNG
3 năm
ý chủ topic là muốn chia sẽ cái tính năng mới này đó mà. Các bạn khó vậy hen
@ayotran hehe.. cảm ơn nè 😃
BB Tran
TÍCH CỰC
3 năm
to quá ko ham. các chị em dùng sướng hơn
@BB Tran Từ từ rồi IOS cũng sẽ phải thay đổi 1 số thao tác cho phù hợp với đt màn hình lớn. Ngày xưa thao tác thiết kế phù hợp với màn hình nhỏ. Giờ chắc sẽ phải thay đổi. Di sản cuối cùng còn lại của Job sẽ biến mất 😆))
BB Tran
TÍCH CỰC
3 năm
@romano19 còn lại dòng mini. hi vọng ko bị khai tử quá sớm. Android tạo ra cuộc đua màn hình to khiến flagship bây giờ đều trên 6inch. quá chán. t ko thích cái dt to như chiếc dép chút nào
@BB Tran Cũng thích dòng mini nhưng pin hẻo quá
BB Tran
TÍCH CỰC
3 năm
tính năng tầm với này có thời 6s
beoandlun
TÍCH CỰC
3 năm
Dùng iPhone 1 tay vì tay còn lại còn bận hoạt động :v
iPhone SE chỉ cần double tap vô nút Home là xong. Nhanh gọn. 😃
Carl
CAO CẤP
3 năm
Mua cái này xài cho nhanh.
Chắc đa phần là xài 2 tay, nhưng mà mẹo này khá hay đấy chứ.
Nhìn khổ vậy? Dùng mà cố chới với dễ rơi máy 🙄
Mua máy thì mua cho phù hợp cái sự cầm nắm. Nhiều người cố mua loại lớn nhất trong khi chỉ cần mỗi cái pin với màn hình của nó!
doxuancanh
TÍCH CỰC
3 năm
Cơ bản tay mình đã nhỏ rồi thì sử dụng một tay mới 12 pro max là bất khả thi. Mình rất kết bản mini
Gắn cái ốp silicon và xài 1 tay cũng được.
luckyboy71
TÍCH CỰC
3 năm
Với tới được em ấy mới quan trọng những thứ với khác từ từ sẽ quen...
convoi9999
TÍCH CỰC
3 năm
Xài 12 promax là biết dân có xèng òi. Lăn tăn giữa macbook pro 2020 với con đt này ghê
XBlue
CAO CẤP
3 năm
@convoi9999 Tự khen là dân có tiền luôn
galaxy_uk
ĐẠI BÀNG
3 năm
@convoi9999 Người đi ô tô còn chưa tự tin có tiền mà mấy chú sài dt 30tr đã tự gắn cái mác có tiền lên cái trán thiển cận
Mày vui tính vãi
hoangvjet867
ĐẠI BÀNG
3 năm
@convoi9999 Dân có tiền khác nha bạn. ko ai nhìn vào đt đánh giá giàu hay nghèo được đâu.
x.dung
TÍCH CỰC
3 năm
@convoi9999 Đấy là suy nghĩ của Dân có tiền lẻ. Không phải của dân có nhiều tiền bạn à.
galaxy_uk
ĐẠI BÀNG
3 năm
Mấy con sámung s20 ultra, a71, note 20+ ... lớn bằng hoặc hơn 12 pro max mà ko thấy ai hướng dẫn nhi
Cười vô mặt
@galaxy_uk Hướng dẫn chi khi vuốt bên trái hay bên phải màn hình nó back rồi, cần gì xài chức năng thu nhỏ màn hình.
neich_it
ĐẠI BÀNG
3 năm
@galaxy_uk Trải nghiệm người dùng khổ vậy.
@eochanghynt Bạn đang nhầm giữa thu nhỏ màn hình và điều hướng cử chỉ đấy
jin_279
TÍCH CỰC
3 năm
@galaxy_uk Chỉ cần vuốt góc phải hoặc trái dưới màn hình là được, chế độ thu nhỏ này còn dễ thao tác hơn cái ở trên iOS. So với việc vừa cầm vừa gõ mặt lưng cái đt to nặng như vậy thì sử dụng 2 tay thoải mái hơn.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019