Kite Patch - Tấm dán nhỏ đeo trên người khiến cho muỗi không thể phát hiện thấy chúng ta

Blaze1st
20/7/2013 20:44Phản hồi: 137
Kite Patch - Tấm dán nhỏ đeo trên người khiến cho muỗi không thể phát hiện thấy chúng ta

Có thể nói bên cạnh kiến, bọ hay gián thì muỗi là loài vô cùng "thân quen" với tất cả chúng ta, chúng xuất hiện ở mọi nơi, và dù ở đây thì nhiệm vụ duy nhất là "xin ít huyết" trên cơ thể con người. Tuy nhiên với những con muỗi vằn, mọi chuyện không đơn giản như vậy, bởi nó là nguyên nhân chính gây ra hàng loạt các ca sốt xuất huyết - vốn mỗi năm, đã gây ra cái chết cho hàng trăm ngàn người trên toàn thế giới. Nhận thấy sự nguy hiểm của dịch bệnh này, một đội ngũ có tên ieCrowd gồm 7 thành viên, với sự trợ giúp từ đại học California, quỹ Bill & Melinda Gates Foundation, cùng viện y tế quốc gia, đã sáng chế ra Kite Patch - một miếng dán nhỏ giúp cho cơ thể con người trở nên "vô hình" trước các loài muỗi. Vậy Kite Patch hoạt động như thế nào, và nó có các ảnh hưởng phụ đến sức khoẻ con người hay không, chúng ta hãy cùng tìm hiểu nhé.

Thiết kế và công nghệ đằng sau Kite Patch

Screen Shot 2013-07-21 at 3.30.08 AM.png

Kite Patch, như hình ảnh, ta sẽ dễ dàng nhận thấy đây là một tấm dán nhỏ nhiều màu sắc - tương tự như huy hiệu ta hay đeo trước ngực, hay một tấm thẻ ATM thu nhỏ. ieCrowd cho biết sở dĩ Kite Patch có kích thước nhỏ như vậy là để giúp cho người dùng dễ dàng đeo lên áo, bỏ vào trong túi hay đính vào cánh tay áo. Mặc dù nhỏ như vậy, nhưng nhà sản xuất tự tin nói rằng Kite Patch có thể giúp con người quên đi nỗi lo "sốt xuất huyết" và đặc biệt là sự khó chịu khi phải liên tục thực hiện các động tác: gãi và đập.

Kite Patch rất đẹp và dễ thương, vậy bên trong nó có gì mà khiến cho muỗi không thèm để ý đến chúng ta?. Trước khi tìm hiểu, ta cần giải đáp một thắc mắc: vì sao muỗi luôn tìm được (hay luôn phát hiện được) cơ thể chúng ta, dù trong bất kỳ điều kiện nào? Trả lời: nguyên nhân chính là từ lượng khí CO2 thải ra từ cơ thể mỗi con người, cụ thể hơn là trong quá trình hô hấp: hấp thụ khí O2 và thải ra CO2. Chính lượng CO2 đã kích thích các nơ-ron thần kinh của muỗi, khiến chúng trở nên nhạy cảm và ngay lập tức tiến đến nơi có nhiều CO2.

Screen Shot 2013-07-21 at 3.28.58 AM.png
Muỗi phát hiện ra chúng ta là nhờ khí CO2 thải ra trong quá trình hô hấp

Screen Shot 2013-07-21 at 3.29.38 AM.png
Tuy nhiên với Kite Patch, muỗi không thể định vị được vật chủ để hút máu

Tận dụng cơ chế hoạt động như trên của loài muỗi, các nhà phát minh nên Kite Patch bắt đầu nghĩ đến việc làm rối loạn khả năng nhận biết CO2 của muỗi, hay nói cách khác là đánh lạc hướng chúng, nhằm giúp chúng ta tránh xa các loài muỗi. Cụ thể hơn, trong mỗi tấm Kite Patch sẽ có một hợp chất không màu, không mùi, và không độc hại, hợp chất này sẽ có chức năng phá vỡ khả năng định vị nơi có nhiều CO2 của muỗi, và khiến cho chúng không thể xác định được vị trí của vật chủ.

Screen Shot 2013-07-21 at 3.30.24 AM.png
Bên trái: Không có Kite Patch (muỗi bu đầy). Bên phải: có Kite Patch (chỉ còn vài ba con)
Để thấy được sự hiệu quả của Kite Patch, các bạn hãy xem đoạn video ở dưới hoặc hình ở trên, khi tay của người làm thí nghiệm không có đeo Kite Patch, muỗi bu lại rất nhiều và chực chờ hút máu. Trong khi đó, chỉ với một miếng Kite nhỏ nhắn, tất cả chúng đều bay đi hết, chỉ có vài con ở lại - có vẻ như những con này chỉ bu vào chứ không biết đó là cánh tay người mà hút máu. Được biết, mỗi tấm Kite Patch sẽ có hiệu quả trong vòng 48 tiếng đồng hồ, và mỗi miếng như vậy sẽ có thời hạn sử dụng kéo dài 18 tháng.​

Nhà phát minh cho biết mục tiêu của họ là cung cấp Kite Patch cho con người sử dụng, tuy nhiên với một số trường hợp như người nông dân muốn bảo vệ gia súc của mình tránh khỏi muỗi, họ cũng có thể dùng Kite Patch. ieCrowd nhấn mạnh rằng Kite Patch hoàn toàn không độc hại, chúng ta có thể sờ, ngửi, nhưng tuyệt đối không được ăn nó bởi dù sao bên trong cũng là hợp chất hoá học - nhà phát triển cảnh báo như vậy bởi một số bậc phụ huynh đính Kite Patch lên áo của con trẻ mà quên không để ý con mình có thể nhai nó bất kỳ lúc nào.​
Thực tế, Kite Patch là một giải pháp chống muỗi rất sáng tạo và vô cùng tiện ích, đặc biệt là nó không gây độc. Như chúng ta cũng biết, các bình diệt muỗi hiện nay, hay các phương pháp khác như đốt nhan, luôn gây ảnh hưởng không tốt đến sức khoẻ của con người. Chính vì thế, với đặc tính nhỏ gọn, thời trang, và thân thiện với con người, Kite Patch là một sản phẩm có tiềm năng rất lớn và hy vọng chúng ta sẽ được thấy chúng xuất hiện phổ biến trên toàn thế giới.​
Hiện Kite Patch vẫn còn đang trong giai đoạn gây quỹ trên trang Indiegogo với mục tiêu 750.000$. Cả chiến dịch gây quỹ này sẽ tập trung vào việc đưa nhiều Kite Patch đến với người dân Uganda - nơi có tỷ lệ bệnh sốt rét trên 60%. Với những ai đặt mua, tuỳ từng mức giá mà họ sẽ nhận được một số quà tặng đi kèm. Ví dụ như bạn đóng góp 25$ - đồng nghĩa với việc bạn gửi 5 tấm Kite Patch đến người dân Uganda, đồng thời nhận được một chai nước và một miếng dán Kite đặc biệt. Tương tự như vậy, 30$ thì được áo thun Kite,...​
137 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Mấy cái đèn cầy cháy ra CO2 sao ko thấy muỗi bay vào nhỉ
chanhdara
ĐẠI BÀNG
11 năm
@baibai bay vào để lửa thiêu chết hả. Con muỗi nó đâu có ngu.
tuanchuoi
TÍCH CỰC
11 năm
@daovangiangtnvn một miếng dùng tới 18 tháng, dạng xịt sẽ độc hại hơn và không tiện dụng.
@baibai Sao bạn biết nó ko bay vào? Nào giờ nhà mình giết mũi bằng cách đốt đèn cầy này, chúng nó bay vào chết như rạ nhưng phải rắc đèn cầy 1 ít phấn thơm.
@tuanchuoi Hạn sử dụng là 8 tháng chứ bóc ra dùng thì chỉ được 48 giờ thôi ạ =))
Đọc kỹ đi đã.
😁 HTV 7: quảng cáo : nhãn hàng chai diệt muỗi Jumbo không thích điều này :p

p/s : chúng tôi sẽ kiện vì điều này vi phạm tất cả các khoản lớn và mọi điều nhỏ trong bản quyền công nghệ diệt muỗi 🆒

chuẩn bị có war :D giữa 2 phe là diệt muỗi và tránh muỗi :p => cuối cùng chỉ có luật sư và .....muỗi là no cơm ấm áo :rolleyes:

>> Có khi nào trên dòng đời tấp nập , ta vô tình vấp phải cục...iPhone 5 <<
@Âm binh tiên sinh Chả có gì vui khi lúc nào cũng kiện với tụng. Nhiễu quá rồi
thanz
TÍCH CỰC
11 năm
biết là hay nhưng tinh tế thành sân sau của mấy trang gây quỹ này rồ thì phải o_O
lybachtuot
ĐẠI BÀNG
11 năm
@thanz quỹ tốt bất kỳ ai cũng nên ủng hộ nhé.
@thanz tại vì thường nó là các công nghệ đột phá và đc người dùng ủng hộ rất lớn tinh tế mới đưa lên để a e "up-to-date" thôi chứ bác nghĩ mà xem k kêu gọi, mà có kêu gọi thì tổng diễn đàn tinh tế cugnx đc bn người "ủng hộ" đâu
Hòa LX
ĐẠI BÀNG
11 năm
@thanz Bạn k yêu công nghệ thì mời bạn ra ngoài!
nín thở
@Văn Quốc Minh Đăng ....Muỗi ko thấy nhưng thấy tiên tổ liền.. ha ha ..
hay the nhy 😃
vubang
TÍCH CỰC
11 năm
Nhà mình vợ con bị muỗi đốt hoài còn mình muỗi nó không thèm ngó tới, cũng thở ra CO2 như ai vậy.

Sent from my GT-P7500 using Tinhte.vn
@vubang Máu không thơm, hehe.
Mình cũng giống thế, nằm cạnh 1 thằng bạn mà nó kêu la bị muỗi cắn.
Không đơn giản là co2. Co2 chỉ là một yếu tố, mình biết yếu tố này, chứ không phải là đủ. Muỗi nó dựa vào thân nhiệt và cả mùi, màu (nó thích màu máu) của cơ thể động vật, con người

●●●Fan of Life●●●
@thienbao_0949964724 "Muổi đâu có ngu!." haha like it! Muổi bay h khôn vãi!
raiso
TÍCH CỰC
11 năm
@vubang Có nghĩa là muỗi chê bạn do quá hôi 😁

Đùa bạn chút thôi chứ có người bị muỗi đốt nhiều hay đốt ít là do mùi mồ hôi thật. Đã từng có thí nghiệm tống 2 ông vào 1 phòng đầy muỗi, lúc ra có ông bị mấy trăm phát muỗi đốt còn ông kia chỉ bị cỡ chục phát :D
tungbt299
ĐẠI BÀNG
11 năm
@vubang Có khả năng bạn thở ra CO2 + với 1 loại khí khác tạo thành khí độc nên muỗi sợ. 😁
kì cục thật
hôm trước thì bộ đồ bơi làm cá mập k cắn người
hôm nay thì miến giấy làm muỗn thôi k hút máu
mai chắc là kính dâm đeo để vào rừng vuốt đuôi cọp chăng 🆒
bernerasu
TÍCH CỰC
11 năm
@nguyenthanhhieuthanson kính râm bạn ơi
constantra
ĐẠI BÀNG
11 năm
Không biết hợp chất trong miếng Kite này là gì nhỉ?Sao không thấy đề cập cụ thể hơn?
@constantra ng ta chưa bán ra mà cụ thể hết được ...
ngthgila
TÍCH CỰC
11 năm
bao giờ mới có ở việt nam nhỉ, hi vọng sẽ không còn đại dịch sốt rét, sốt xuất huyết, sẽ không ai phải khổ nhất là các đồng bào miền Trung
" Hiện Kite Patch vẫn còn đang trong giai đoạn gây quỹ trên trang Indiegogo với mục tiêu 750.000$. Cả chiến dịch gây quỹ này sẽ tập trung vào việc đưa nhiều Kite Patch đến với người dân Uganda - nơi có tỷ lệ bệnh sốt rét trên 60%. Với những ai đặt mua, tuỳ từng mức giá mà họ sẽ nhận được một số quà tặng đi kèm. Ví dụ như bạn đóng góp 25$ - đồng nghĩa với việc bạn gửi 5 tấm Kite Patch đến người dân Uganda, đồng thời nhận được một chai nước và một miếng dán Kite đặc biệt. Tương tự như vậy, 30$ thì được áo thun Kite,... "
Thật ý nghĩa. ;)
Rất sáng tạo hi

Sent from my E10i using Tinhte.vn
BelaVampire
ĐẠI BÀNG
11 năm
theo em nghi, tích hợp nó vào điien thoai, laptop,.... de tru muoi cung dc ^^
các bác thấy ý tuơng có hay koo ))
@BelaVampire Nó có hạn sử dụng ở trên kìa. Mấy tiếng như vậy hết là phải tháo đt ra thay miếng mới hã :p
Hồi còn sống mình bị muỗi cắn đã đành, nay vẫn bị là sao? 😔
@htevn nhà bác giàu có , bác đeo đồng hồ Rolex những 300 củ mà lại để muỗi vào đốt à :rolleyes: làm phòng cách ly nằm cho Vip 🆒

@Âm binh tiên sinh Mới đeo có cái đồng hồ Rolex 300 củ mà bác lại bảo mình giàu...
@htevn 😁:D

:D

@htevn Sao em sống ở dưới này lâu rồi mà có bị muỗi đốt đâu nhỉ? Bác ở tầng mấy?

Gửi từ LG-F260S của tôi
Mình không tin là muỗi nó xác định đối tượng qua co2.
Làm thí nghiệm nhỏ là biết liền: cho 1 người dùng mặt nạ thở oxy, nếu muỗi không bay lại người đó thì mình công nhận 😁
@KeVoDanh Ko phải chỉ có mũi mới thở ra CO2 đâu bác. Bề mặt da của con người cũng là nơi thoát CO2 nữa đó.
Nhưng ko biết cái miếng nhỏ đó nó làm muỗi ngửi thấy rồi tịt mũi ko nhận ra CO2 hay sao ta
zelis
ĐẠI BÀNG
11 năm
@KeVoDanh Bác nghĩ CO2 nó chỉ ra = đường mũi à? Hô hấp ở đây tính đơn vị tế bào chứ không chỉ là quá trình trao đổi khí ở phổi. Lượng mồ hôi thoát ra ở da bạn cũng đem theo 1 lượng rất nhỏ CO2 đấy.
@KeVoDanh Vãi cả bác. Da người vẫn thải CO2 nha bác.
Bác Bill giàu thế mà sao không góp luôn, lại đi gây quỹ nhỉ :eek:
Prusten
TÍCH CỰC
11 năm
@KeVoDanh Vì nếu bác ấy góp luôn không gây quỹ thì chỉ làm được một vài việc, cho một vài người. Bác ấy đầu tư vào nghiên cứu và kêu gọi gây quỹ thì làm được nhiều việc, cho nhiều người hơn.
toidq
ĐẠI BÀNG
11 năm
@KeVoDanh Nếu cứ cho đi không tính toán thì cũng hết thôi bạn ạ.
.acu.
TÍCH CỰC
11 năm
vẫn ko hiểu dùng hóa chất gì mà chỉ cần dán vào thế là nó ko biết dc mình thở ra CO2 🤔
Hay. thí nghiệm không biết có trên người muỗi thích chích không. (Tức như mấy người bạn nói vui là thịt ngon). Vì như mấy lần đi phượt, ngồi chung nhau mà chỉ 1.2 người muỗi chích miết.
Hi vọng hiệu quả cao thì quá tốt. Giá tốt và phổ thông nữa.
hoangmao
ĐẠI BÀNG
11 năm
Cái này hay à nha, mang trước ngực cho các bé thay miếng bùa, cứ thấy con nhà mình cứ nổi lên mấy nốt muỗi đốt là cứ xót hết cả lòng 😔

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019