TIKI Freeship June

Kodak đang cho chụp thử dòng phim EKTACHROME: dấu hiệu của sự trở lại
kevin_pump
3 nămBình luận: 112
Kodak đang cho chụp thử dòng phim EKTACHROME: dấu hiệu của sự trở lại
Được Kodak công bố tại CES 2017 về việc trở lại của dòng phim Ektachrome, nhưng sau vài lần chậm trễ vẫn không ngăn được sự phấn khích của các nhiếp ảnh gia danh tiếng vốn đã hâm mộ dòng phim này.

Vừa qua, tài khoản Facebook Jason Hu đã đăng tải hình ảnh 10 cuộn phim Ektachrome từ trang gznow.org (một trang chuyên về film) với chú thích "Mới cứng!". Hiện giờ, hình ảnh này đã được tháo xuống nhưng một số người đã kịp chụp lại màn hình và cho đăng tải.

Ảnh chụp màn hình tài khoản facebook Jason Hu.​

Bên cạnh đó một tài khoản khác đã chụp lại màn hình của nhiếp ảnh gia chuyên chụp ảnh cưới bằng phim Benj Haisch khi anh này cũng đăng tải 10 cuộn phim được gói giống như hình ảnh xuất hiện trên Jason Hu Facebook, và hình ảnh này cũng đã được Benj Haisch gỡ xuống.

Ảnh chụp màn hình tài khoản của Benj Haisch.​

Như vậy, thời gian tái khởi động và phát hành Ektachrome của Kodak chậm hơn so với Kodak công bố, nhưng những bức ảnh cho thấy Kodak đang đến rất gần ngày tái sinh dòng phim huyền thoại Ektachrome.

Đã dùng máy số nhiều hơn trong nhiều năm gần đây, nhưng tin Ektachrome hồi sinh thật là phấn khích. Màu phim luôn có tình cảm của nó. Anh em có háo hức không?

Nguồn và ảnh: DIY photography
Ảnh cover: Verdict
rất mong sự trở lại.....
Cố níu kéo điều gì...
@subin145 Thành phần này có lẽ nhìn medium format và nghĩ iphone X chụp hình đẹp hơn đấy bác ạ ;)
@Methylamine chú gà con lon ton
@shininglife Máy loại này là bán tự động rồi , trước khi lên digital..
Canon có Rebel G, X ....nikon câc dòng N
@TsanHoang thì cũng dùng film là được rồi. Đang nói chuyện màu film thôi mà 😁
comi
ĐẠI BÀNG
3 năm
Chụp phim, rồi sẽ scan thành số.
kekedaine
TÍCH CỰC
3 năm
@comi K thì gửi thư đê chia sẻ
Rất là mê màu film.. có chất riêng mà k máy số nào làm giống đc
kazenjin
TÍCH CỰC
3 năm
Trở lại là 1 chuyện! Thành công là 1 chuyện xa vời. Quá khứ đã ra đi thì đừng nên níu kéo làm gì, Còn mấy ai sản xuất ra máy chụp hình cơ dạng phim đâu cơ chứ!
tanngocvo
ĐẠI BÀNG
3 năm
@kazenjin Film càng ngày càng được ưa chuộng nhé bạn ;) chỉ mới một năm trước bạn mình không ai dùng máy film hết mà bây giờ chục đứa rồi ;)
@tanngocvo Cái gì sống chỉ vì trào lưu thì cũng sẽ chết khi trào lưu qua đi. Thấy nhiều bạn trẻ cầm cái máy film xoay xoay vặn vặn chụp lia lịa rồi đi scan ra mấy cái ảnh trông còn chả bằng đt chụp. Film h khác các cụ thời xưa, mỗi 1 cái bấm máy là 1 điều suy nghĩ tính toán lắm.
@kazenjin hien gio it co may su dung phim
haha993
ĐẠI BÀNG
3 năm
@kazenjin hình như leica và nikon còn làm máy phim 135 đó bác 😁
phim 120 thì không rõ
conbaky
ĐẠI BÀNG
3 năm
@kazenjin Ehe, còn nguyên Leica MP, MA, Nikon F6, FM10 đều chụp film 135 đều vẫn mua được brand new nhé bác!!! Và mấy cháu này hầu như đều đắt không kém, hoặc hơn các body số tương đương - tầm 4500 usd 1 em Leica và 2500 usd em F6. Đấy là chưa tính đến chuyện body film, vì không có hoặc ít chi tiết điện tử, thường rất, rất bền, và đặc biệt là không bị lỗi thời vì chất lượng/kích thước cảm biến. Một cái Leica M3 sx những năm 50 nếu được chăm sóc tốt thì đến giờ vẫn mượt như bơ. Em có 1 em Spotmatix đáng tuổi cô tuổi chú (sx đầu thập niên 60) mà đến giờ vẫn chạy phà phà. Nên nói chung là quá khứ nó vẫn đây thôi, và dạo này còn đang ngày một lên giá :p
vanthai91
ĐẠI BÀNG
3 năm
Màu sắc analog vẫn thú vị dù giá cao và không sạch sẽ như digital.
Quan trọng là trở lại ntn?😁
tin tốt
nhớ hồi xưa chụp hình xong cứ phải lấy phim để mai mốt còn rửa kakaka
@Robert__Nguyễn chup phim mat cong rua phim, chup so khoi phai rua phim
@thanhthuy2013 hồi xưa đã có số đâu
@Robert__Nguyễn xong rồi để qua mùa mưa có khi cuộn phim đi luôn =))
tinhbo
ĐẠI BÀNG
3 năm
tin tốt lành 😁
Hornet600
TÍCH CỰC
3 năm
Rất mong trở lai. Nhưng không sử dụng. Hiện nay có phần mềm chuyển phim chụp digital sang màu film roài .
dungladap
TÍCH CỰC
3 năm
ôi 1 thời của em! bấm chụp là đắng đo suy nghĩ vãi L
chim say
TÍCH CỰC
3 năm
Bây giờ thằng thốn đưa dslr bấm rầm rầm cả chục phô nó lựa sau. Chứ cái phim chắc chụp phải kĩ lắm mới bấm. Chỉ dành cho đam mê
A0kiji
CAO CẤP
3 năm
Không biết Rửa ảnh bằng phim có lợi thế gì nhỉ
vanthai91
ĐẠI BÀNG
3 năm
@subin145 Gear bạn xịn quá rồi, chắc là mắc tiền lắm,
Gear film của mình: 100 đô, mua lens tặng máy 😃 Film thì mắc thật, mỗi cuộn cũng hơn 200k cả film lẫn tráng scan.
subin145
ĐẠI BÀNG
3 năm
@vanthai91

máy film mình có mấy con này
@subin145 Máy cũ mình đang có
@subin145 có máy film nào của nikon đo sáng, af mà dễ mua được hiện nay không bác
Vo_manh
TÍCH CỰC
3 năm
Cố lên!
miennau
ĐẠI BÀNG
3 năm
vẫn chưa sở hữu được máy ảnh phim nào
Tình cờ mình mới mua đc FT3 NIKON còn khá mới, với ống 50mm-F2.0 chỉ 17$ Trump, bưẫ nào rảnh đem ra lau chùi và chụp thử xem sao...

nk.PNG nk1.PNG nk2.PNG nk3.PNG nk4.PNG nk5.PNG nk6.PNG
Rain.Ars
ĐẠI BÀNG
3 năm
@TsanHoang ngon đấy 😁
@TsanHoang Ngon!
haha993
ĐẠI BÀNG
3 năm
@TsanHoang đẹp quá
mình kiếm con náy suốt mà không ra 😔
Mình sưu tầm cũng đc vài cái thời cổ chụp phim 110 ... thinh thoảng lấy ngắm nghía cho vui... 😃
conbaky
ĐẠI BÀNG
3 năm
@TsanHoang Hội Lomo giờ vẫn làm film 110 đó bác! Có tầm 7eur/cuộn ah, bác có thể kiếm về chụp chơi 😁
@conbaky cám ơn ban...để mình tìm hiểu xem,máy cổ quá sợ bi lọt sáng...😃
conbaky
ĐẠI BÀNG
3 năm
@TsanHoang Lọt sáng thì làm lại lightseal thôi bác, cũng không quá khó mà. Chỉ cần màn trập, tốc, khẩu ok là ok thôi, hehe

Chúc bác nghịch được hay không thì cũng vẫn vui 😁
Tặng bác nào nhanh tay :v Ai lấy mã ở dưới xài rồi thì báo 1 tiếng để mình xóa post.

"Cảm ơn bạn đã giúp cho cộng đồng Tinhte.vn ngày một trở nên vững mạnh và hữu ích. Tặng bạn mã TCTT-KT8UH1MQ (*) giảm 30% khi mua hàng online với khacten.com . Ưu đãi này là món quà dành tặng thành viên Tích Cực thay cho lời cảm ơn. HSD: 09/08 - 01/09. "
@nguyenminh56547 ời mua gì ở đó...chán chết mồ. Tui xem rồi.

Tải app Tinh tế

Tải app Tinhte - Theo dõi thông tin mà bạn yêu thích

Tải app TinhteTải app Tinhte
Tải app Tinh tế cho Android trên Google PlayTải app Tinh tế cho iPhone, iPad trên App Store

Đang theo dõi

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2021 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: 209 Đường Nam Kỳ Khởi Nghĩa, Phường 7, Quận 3, TP.HCM
  • Số điện thoại: 02862713156
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019