Ký thỏa thuận bản quyền với Pegatron, Microsoft tiếp tục kiếm tiền tốt nhờ Android

babybungbu
29/4/2012 21:4Phản hồi: 160
Ký thỏa thuận bản quyền với Pegatron, Microsoft tiếp tục kiếm tiền tốt nhờ Android

Việc Microsoft kiếm bộn tiền từ hệ điều hành Android không phải là một thông tin mới. Nhờ sở hữu nhiều bằng sáng chế quan trọng liên quan đến Android, doanh thu mà Microsoft có từ nền tảng này thậm chí còn cao hơn cả Google. Song câu chuyện chưa dừng lại ở đó. Mới đây, Microsoft đã đạt được một thỏa thuận cấp bản quyền bằng sáng chế về Android và Chrome với Pegatron, một trong những công ty sản xuất điện tử lớn nhất thế giới. Thỏa thuận mới hứa hẹn sẽ đem về cho hãng phần mềm Mỹ những khoản tiền lớn hơn nữa trong tương lai.

Hệ điều hành Android và trình duyệt Chrome là hai sản phẩm của Google, thế nhưng những bằng sáng chế có liên quan trực tiếp đến công nghệ được sử dụng trên Android và Chrome lại do Microsoft nắm giữ. Chính vì thế, Microsoft có thể thu về hàng trăm triệu USD mỗi năm nhờ vào việc cấp bản quyền cho nhiều hãng sản xuất phần cứng.

Pegatron là một trong những công ty sản xuất điện tử lớn nhất của Đài Loan, chuyên gia công sản phẩm cho các hãng điện tử nổi tiếng như Apple, HTC hay HP. Pegatron từng là một công ty con của ASUS, song đã bị bán đi từ năm 2010. Năm ngoái, doanh thu của Pegatron đạt 20 tỷ USD, theo thông tin từ Businessweek.

Thỏa thuận cấp bản quyền giữa Microsoft và Pegatron có liên quan đến các dòng máy đọc sách, máy tính bảng và điện thoại thông minh mà Pegatron đang sản xuất, có sử dụng Android hoặc Chrome. Nếu tính luôn cả thỏa thuận mới này thì hiện tại hơn 70% số lượng thiết bị Android bán ra ở thị trường Mỹ được sản xuất với bản quyền do Microsoft cấp lên. Chi tiết về thỏa thuận không được tiết lộ, song Microsoft cho biết Pegatron sẽ bắt đầu đóng phí bản quyền cho hãng ngay từ bây giờ.

Nguồn: Mashable
160 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

đúng là M$😃 buồn buồn k cấp bản quyền nữa thì tn nhỉ 😃
@shady2501
@shady2501 em cũng học về luật bản quyền ở Mỹ. K rõ ở VN hay các nước khác thế nào chứ luật Mỹ quy định rõ về điều khoản 20 năm đó bạn ah, mấy nước tư bản cũng tương tự. Dc phép sử dụng là 1 chuyện còn chế tạo đc k là chuyện khác, màn hình Amoled của SS là 1 vd
Vụ Samsung kiện Apple ở Châu Âu cũng thế, đúng là Apple vi phạm những công nghệ của SS tìm ra đó, nhưng đã lâu rồi, những công nghệ đó đều trở thành nền tàng chung của ngành công nghiệp rồi k có nó thì k thể sx điện thoại đc, nên toà án bác đơn kiện của SS. Mấy cái đó do SS tìm ra đấy chứ, nó có thể thu tiền bản quyền nhưng k cấm Apple sử dụng dc. Chỉ khi Apple sử dụng mà k trả tiền thì SS mới kiện dc thôi
@luke valentine THì bị tội đọc quyền chứ sao.
Luật chống độc quyền bắt họ phải cấp quyền sử dụng (tất nhiên kèm phí)
@ipod touch gen 3 vâng bác ạ, thì đó bác, những gì mang tính bản sắc thì không bao giờ là chuẩn chung được, bác nên xem cho kỹ, cuốn sách mà em đọc là của oxford và em vẫn còn đang nghiên cứu vài cuốn nữa, 3G là 1 vd về phạm trù chuẩn chung đó bác.
1 ông cứ ngồi hưởng tiền kể ra cũng vui nhỉ
Rồi, xong phim Hàn Quốc mấy em Galaxy
Chờ vụ Java thắng cái nữa rồi Android dẹp tiệm luôn thể =))
Bản 1 đống mà toàn đóng phạt thì chỉ có lỗ tới lỗ
Có khi bán nhiều mà lỗ còn hơn Nokia ấy chứ =)) :p
@thongtg_2007 1 số liệu mình đọc từ 1 trang web nào quên rồi,k phải trang tinh tế.
2 bạn nói ngược rồi,k có android thì SS k có ngôi vua ngày hôm nay đâu
3 google k mời nokia xài android nhé,tự nokia đến xin google thôi,kèm theo vài điều kiện nhưng google k chấp nhận nên nokia mới quay sang cầu cạnh MS.
@DANG TRUNG GG lại được cái tiếng là cung cấp Free, nhiều người cứ đem cái free này ra ra rả như là hiểu biết lắm, mà đâu biết rằng mỗi con máy SS hay HTC họ mua đều bị tính tiền OS, có điều ko phải trả cho GG mà trả cho M$ 😁
@ungnguyenhoangphuc =))))
ai nói nokia xin google :S, nokia không bao giờ làm thế
bạn có xem tin tức không mà cứ phán bừa như thánh thế :|
http://sohoa.vnexpress.net/SH/Dien-thoai/Smartphone/2011/02/3B9B3AAB/Google-thuyet-phuc-Nokia-dung-Android
đọc đi rồi hãy nói
còn ss vs android thì hỗ trợ lẫn nhau, ko có 1 thằng thì thằng kia sẽ chết sớm thôi =)))
@thongtg_2007 Thật ra cái vụ Java không thắng nổi đâu. Chịu khó mò tin trang nước ngoài kìa. Mới đầu kiện Google đòi gần hơn 3 tỷ USD, xong Google kháng cáo xuống mức chỉ còn gần 230 triệu USD, xong giờ 9 code còn lại 6 code do Google kháng cáo đc 3 code ròi. Vậy sao chết được! ^^. Google còn sống tốt thì Android cũng vậy. Mà nếu google có mất Android thì chạy sang giùm em WP cũng được, chứ không thích xài hàng mà ai cũng biết: iphone.
Lại ngồi nhịp đùi đếm tiền nữa rồi 😁
Kenny
CAO CẤP
12 năm
hê hê... dù sao chơi với bác bill là k nghèo đc

CÂU NÓI CHUẨN NHẤT CỦA ANH CUHIEP, ĐIỀU NÀY SẮP ĐẾN RỒI, SỚM HƠN DỰ KIẾN 😁
@thongtg_2007 bác Hiệp nói Andoird sẽ lụi tàn là SAI,chỉ có IOS lụi tàn mà thôi,Android có bao nhiêu là hãng lớn chống lưng,làm sao mà lụi tàn dc,cũng tương tự như Windows dc chống lưng bởi quá trời nhà sản xuất PC ,LAPTOP đấy thôi.
nói chung cái nào độc tài là cái đó sẽ bị lụi tàn,minh chứng là MacOS,sắp tới đây là iOS và Window Phone.
@knonlylove vâng ạ
HTC của bác nó chóng lưng đó ;), sướng nhé =)))))))))))
mình không biết iOS nó có tàn luội không mà vào trường thì toàn iphone, trong lớp thì toan macbook
p.s: em đang ở Úc và ko phải ifan

Apple mà tàn thì không biết nền công nghệ TG ra sao.....
Tobie_arc
TÍCH CỰC
12 năm
@knonlylove Dốt như con tốt 😃
huynh0201
ĐẠI BÀNG
12 năm
Ông lớn đá nhau, dân đen lãnh đủ ấy chứ T_T
socloc20
ĐẠI BÀNG
12 năm
M$ vô đối 😆.....buồn buồn ko chịu nhận tiền nữa mà kiện + oracge kiện thắng google nữa thì android ra đi ak 😁....nói chung là giờ đang kết android lắm....đừng đi sớm nhé
"Ngư ông đắc lợi" Thay vì kiện tụng MS Thỏa thuận để kiếm tiền. Lợi nhuận là cái đích cuối cùng của kinh doanh.
@Hoang_S Nhưng bạn đừng quên MS cũng đang đầu tư rất lớn vào WD8 là đối thủ tiềm năng của ARoid và Ios . Nếu hạ ARoid thì MS sẽ có lợi hơn nhiều . Khi đó thì lợi nhuận lấy từ WD sẽ cao hơn ARoid rất nhiều .
mai mình đi đăng ký bản quyền cái site dỏm của mình, nhỡ đâu mai kia nổi tiếng như Face thì còn ngồi đếm tiền chứ:p
M$ bá đạo thật...đi theo anh Bill (Wp) 😆
chán microsoft ngồi chơi đếm tiền,một vài nguồn tin con cho thấy ms kiếm tiền nhờ android còn nhiều hơn là windows phone
thế mới ngược đời chứ
lethienov
ĐẠI BÀNG
12 năm
MS chưa muốn andoid chết đâu, còn sống để MS kiếm tiền chớ
@lethienov MS nó còn bắt android làm mọi dài dài và đang ngồi rung đùi cười thằng bắt tép nuôi cò-google
phuoc34
TÍCH CỰC
12 năm
hehe, fan cuồng AND đâu rùi vô ném đá M$ đi chứ, hay zô phán cũng đc
còn mấy bác ANDfan chân chính cứ từ từ thảo luận nhé
android chưa thể chết ngay, nhưng sẽ chết từ từ =))
hiepboy92
ĐẠI BÀNG
12 năm
cũng đúng người ta bỏ công ngâm cứu mún dùng thì phải trả tiền thui. nokia với ms hợp lại thì ko bít sao nửa nhỉ
luisbjn
ĐẠI BÀNG
12 năm
em là em ủng hộ cái Wp 😆))))))))))))))))))))))))))))))) ai lái ịt
thằng M$ này hay thật nhỉ, cứ như Kave nằm ngửa ăn sẵn ấy 😆, hi mình có tiền giờ là mua lại Nokia, phát triển theo hướng mới, và ăn tiền bản quyền cũng ok nhỉ
@dainguyenhai 😁 Bạn có vẻ mất thiện cảm với MS quá. Cái gì cũng có nguyên nhân và hệ quả của nó.
Lúc đầu, Google thiết kế Androi chỉ với mục đích là mong có nhiều người dùng sản phẩm và biết đến danh tiếng của Google (nói đúng hơn là sản phẩm tăng cường phát triển thương hiệu) và họ cũng không nghĩ một ngãy Androi lại thành công đến thế (theo mình được biết) các ngôn ngữ lập trình nền tảng trên Androi là sở hữu trí tuệ của MS.
Nói theo kiểu dẫn dã (và hơi thô tục) là "Chẳng có thì thôi, có miếng là xâu xé"
@dainguyenhai người ta cũng đổ tiền nghên cứu mới ra chứ có ăn không đâu mà cave !!
hung.le272
ĐẠI BÀNG
12 năm
@dainguyenhai Nói ngứa cả... Thế tự dưng khi không mà Microsoft họ có các bằng sáng chế đó? Công sức của cả bao nhiêu con người tài năng đấy....
@dainguyenhai vấn đề quan trọng ở đây là con Kave nằm ngửa ấy đẻ ra mấy cái Android đang sử dụng đấy bố trẻ ạ 😃). "ăn sẵn" mới hài =)).

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019