Kỹ Thuật 6: Tỉa Lông Mày Ngay Ngắn
hafoto
8 năm trướcBình luận: 43Lượt xem: 24.900

Giới Thiệu: Đây là phần hậu kỳ ít được quan tâm nhất trong quá trình retouch chân dung. Có lẽ đây là phần chi tiết nhỏ nhặt nhất so với các chi khác như mắt, mũi, miệng và tác dụng nhìn rất nhẹ ít người để ý tới. Và những thay đổi nhẹ này chính là bí quyết của hậu kỳ chân dung. Phần lớn khách hàng hay bạn bè của bạn nhìn hình mình được hậu kỳ mà không tìm ra được yếu tố làm cho họ nhìn như tài tử điện ảnh hày super model (so don't tell them what you do to the picture or you'll turn them off 😆). Đặc biệt kỹ thuật này áp dụng rất hiệu quả cho phái nữ (bạn muốn làm cho phái nam là quyền của bạn, nhưng tôi sẽ không chịu trách nhiệm khi người xem ảnh đặt vấn đề về giới tính của người trong ảnh, he he...), thôi dài dòng quá, bắt đầu nhe các bạn.

Ảnh sau được dùng để minh họa,
Step 1: Dùng công cụ Lasso Tool (phím tắt là L, hoặc công cụ thứ 3 từ trên xuống), vẽ một vùng chọn ngay trên lông mày. Lưu ý vùng chọn này cần thiết là cạnh đáy song song với phần trên của lông mày.
Step 2: Vào menu Select -> Modify -> Feather..., trong hộp Feather Radius, chọn 4 pixels (mức độ feather sẽ quyết định mức độ tỉa lông mày mềm mại hay sắc cạnh).
Step 3: Dùng lệnh Control - J để copy phần chọn qua layer mới (layer 1).
Step 4: Bấm phím V để chọn công cụ Move Tool (công cụ trên cùng trên Tool Bar). Kéo nhẹ phần chọn (layer 1) xuống để che lại phần trên của lông mày (layer background) và xong.
Tiếp tục làm tương tự với mắt bên phải.

Lưu ý: Khi sử dụng công cụ Move Tool (V), bạn có thể dùng mũi tên lên/xuống để định vị chính xác hơn.

Ảnh sau khi hoàn thành
Lưu ý: Tôi (hafoto) viết bài để chia sẻ trên cộng đồng mạng, các bạn cứ việc copy và đăng tải trên mạng của mình tuy nhiên xin các bạn vui lòng tôn trọng tác giả (hafoto) và thực hiện những yêu cầu sau:

1. Bài viết nhằm tính cách chia sẻ không vụ lợi, xin vui lòng không dùng bài viết để quảng cáo cho các dịch vụ thương mại.
2. Xin vui lòng đăng tên tác giả bài viết (hafoto) hoặc dẫn nguồn www.tinhte.vn
3. Tuyệt đối không thay đổi hay sửa nội dung bài viết nếu không có sự đồng ý của tác giả (hafoto).

Xin chân thành cám ơn.

Kỹ Thuật 7: Xóa Mụn Nhanh và Hiệu Quả (Kỳ Tới)
nhìn chân lông ko dc tự nhiên lắm, tạo thành 1 vệt, cái này e hay dùng công cụ Clone
PTS thật là kì diệu nên... 100 nghe ko bằng 1 thấy, 100 thấy ko bằng 1 sờ... kakaka...
@anhtuan1412 Nói thêm là trăm sờ không bằng một "dùng"😁.
Rất thích tutorial của kì tới mong bạn mau mau up nha..tuần nào mình cũng theo dõi...
Đang mày mò PS. Cảm ơn các bài viết của pác... Đọc nguyên từ bài 1 đến bài 6. Đang tập hợp để nghiên cứu tiếp. Những bài này chỉnh Pro, giữ nguyên được đường nét khuôn mặt. Còn kiểu chỉnh của em, về vợ nhìn hình vợ rùi kết luận "Diễn viên HQ này đóng phim nào, thấy quen quen mà em ko biết?" => ha ha, chém quá...
hic công nghệ bây giờ làm mình chóng mặt quá. Khi nào đi xem mặt em nào đấy để lấy làm vợ thì phải bắt em ấy đi rửa mặt thì mới ăn thua 😁
Hàng độ trông là ngon, keke.....
nhìn cũng được nhỉ ................
có lẽ tốt hơn hết là tỉa trên người thật luôn! tỉa 1 lần lần sau chụp ảnh khỏi shop siết gì hết! hehe
Đúng là sau khi chỉnh sửa nhìn gọn đẹp hơn đó nhưng nhìn vẫn hơi sắc thì phải. Đợi bài viết đợt sau của anh hafoto về chủ đề xóa mụn. Hihi.
Cái này dành cho quý Bà ! Không quan tâm lắm ! Cám ơn bạn chủ Topic.
Cảm ơn bác nhiều! Bài viết rất hữu ích! Bác làm hậu kỳ kỹ đến từng chi tiết rất nhỏ! Thật đáng khâm phục!
cám ơn bạn! những bài bại viết điều rất hữu ích cho người mới nhập môn như mình!thanks...
lạm dụng chỉnh quá
Nhiếp ảnh ngày nay thì xử lý hậu kỳ bằng PS hoặc soft tương tự là chuyện đương nhiên phải làm. Nhưng để có bức ảnh đẹp thì tối ưu nhất vẫn là CHỤP ĐẸP. Chụp đẹp ở đây bao gồm:
- Mẫu (trang điểm và luyện các kiểu pose)
- Stylist (trang phục, phối cảnh với kiểu pose phù hợp)
- Kỹ thuật chụp (ánh sáng, cài đặt máy, góc chụp, bố cục)
Luôn nhớ PS chỉ làm ảnh đẹp hơn, hoàn hảo hơn chứ không là công cụ thay thế được chụp ảnh.
Cùng 1 kết quả, thì PS có nhiều cách làm khác nhau, anh hafoto giới thiệu cách làm basic thôi, chưa phải là action tốt nhất (nhưng phù hợp với tinhte.vn chứ sang vnphoto thì...)
quá hay luôn rồi, pts càng ngày càng lợi hại:p
Kỳ sau nữa bác chỉ em làm nhỏ những chỗ cần nhỏ và to những chỗ cần to nhé, em đang vật vã với mấy thứ này 😁
@terran ky 4 . làm eo thon . đã demo rồi mà
Thánks chủ xị nhiều, cũng khá hữu ích😁
Phụ thuộc vào đôi tay người xử lý, ko ảnh sẽ bị phô và rất xấu 😁
  • Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2020 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: 209 Đường Nam Kỳ Khởi Nghĩa, Phường 7, Quận 3, TP.HCM
  • Số điện thoại: 02862713156
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019