[LAAS 2012] Honda nâng cấp Civic với phiên bản 2013
El Ku
8 năm trướcBình luận: 61Lượt xem: 9.115
Kể từ khi ra mắt hồi đầu năm ngoái, Civic phiên bản 2012 thuộc thế hệ thứ chín đã bị chỉ trích rất nhiều bởi những nhược điểm nằm ở thiết kế và nội thất của nó. Bởi vậy nên mới đây, Honda đã tiến hành nâng cấp chiếc sedan cỡ nhỏ của họ lên phiên bản 2013 với những cải tiến ở thiết kế, nội thất, an toàn và công nghệ. Chỉ có động cơ xe là không có gì thay đổi. Bước sang phiên bản 2013, cả hai biến thể Sedan và Coupe đều có các model LX, EX, EX-L và Si. Ngoài ra còn có thêm phiên bản Hybrid, Natural Gas chạy khí tự nhiên và HF tiết kiệm nhiên liệu cao cho Civic Sedan. Phiên bản thấp nhất là DX đã bị loại bỏ.

Thiết kế, ngoại thất, nội thất

Về cơ bản, Honda vẫn giữ nguyên phong cách cho Civic 2013 và chỉ tiến hành sửa đổi những nhược điểm mà thôi. Phiên bản Coupe hai cửa không có điểm gì mới so với trước đây ngoài bộ vành có thiết kế đẹp hơn. Trong khi đó, phiên bản Sedan có một số điểm mới như lưới tản nhiệt dạng tổ ong màu đen, đèn pha vuốt dài cao hơn, nắp ca pô kiểu mới và đèn hậu cùng cản sau được thiết kế lại.

Hệ thống khung gầm của Civic 2013 cũng được tinh chỉnh lại với hệ thống lái có tỉ lệ phản ứng nhanh hơn, vành xe, lò xo phía trước cứng hơn và thanh chống lật phía sau cho khả năng xử lý thể thao hơn. Hãng xe Nhật Bản cũng không quên cải thiện hệ thống phanh cho Civic 2013 (phiên bản Sedan LX, EX, EX-L số tự động và phiên bản Coupe) khi tăng kích thước đĩa phanh thêm 20mm, ở mức 282mm. Chưa hết, Civic 2013 còn có khung phụ phía trước cứng hơn, kính chắn gió dày hơn cùng cửa trước với vật liệu cách âm tốt giúp giảm bớt tiếng ồn cũng như độ rung lắc cho người lái và hành khách.

Nội thất cũng là một điểm bị chê nhiều nhất trên phiên bản cũ, vậy nên Honda đã sử dụng những vật liệu mềm có chất lượng tốt hơn trên Civic 2013. Đây cũng là lần đầu tiên người dùng có thể đặt hàng nội thất toàn màu đen cho cả hai chất liệu vải và da.

An toàn, công nghệ trang bị

Nhằm nâng cao mức độ an toàn cho xe, Honda đã thiết kế lại cấu trúc thân xe với những nâng cấp ở sàn xe, trụ A, vòm bánh xe và cản trước nhằm giảm mức độ nguy hiểm khi có va chạm từ phía trước. Ngoài ra còn có hệ thống túi khí bên SmartVent, chống bó cứng phanh ABS, ổn định thân xe VSA, kiểm soát lực kéo, cảnh báo áp suất lốp, cảnh báo va chạm phía trước và cảnh báo chệch làn đường. Trên phiên bản mới này, hệ thống định vị GPS với khả năng nhận dạng giọng nói cũng được nâng cấp với camera sau đa góc, bộ nhớ flash 16GB để tính toán và dẫn đường nhanh hơn với hơn 7 triệu địa điểm trên toàn nước Mỹ. Một số tính năng khác có thể kể đến như kết nối Bluetooth, Pandora, USB/iPod và màn hình màu i-MID.

Động cơ, mức tiêu hao nhiên liệu

Cung cấp sức mạnh cho Civic 2013 vẫn là động cơ I4, i-VTEC dung tích 1,8 lít có công suất cực đại 140 mã lực, hệ truyền động là loại tay 5 cấp hoặc tự động 5 cấp. Phiên bản sử dụng khí tự nhiên (Natural Gas) cũng có động cơ như trên, chỉ khác là công suất đầu ra là 110 mã lực và có mức tiêu hao nhiên liệu 8,7 lít/100 km thành phố, 6,2 lít/100 km xa lộ và 7,6 lít/100 km kết hợp.

Trong khi đó, phiên bản Hybrid sử dụng một động cơ xăng I4 1,5 lít kết hợp với hệ thống IMA của Honda giúp nó có mức tiêu hao nhiên liệu chỉ 5,3 lít/100 km cho cả thành phố, xa lộ và kết hợp. Mạnh nhất là phiên bản Civic Si với động cơ I4 2,4 lít có công suất cực đại 201 mã lực và mô-men xoắn 230 Nm. Sức mạnh được truyền tới bánh trước thông qua hộp số tay 6 cấp.

Mức giá khởi điểm của Civic 2013 được Honda công bố bắt đầu từ 18.165 USD đến 26.465 USD tùy phiên bản. Thời điểm bán ra bắt đầu từ cuối tháng 11 đến tháng 12 năm nay, riêng phiên bản Hybrid, Si Sedan và HF sẽ được bán ra vào mùa xuân năm sau.

Nguồn: Carscoop
Những nâng cấp cho Honda Civic thế hệ 2013 quả là đáng giá, tuy nhiên giá xe tại VN mình vẫn còn quá cao!
@vinhtroc Nguyên nhân chính là hạ tầng giao thông còn quá kém, dẫn đến phải đánh thuế cao để hạn chế tắc đường, chứ giá xe này ở nước ngoài cũng thường thôi. Bao giờ mới có giá thị trường thực sự đây???
Trên tay đâu rôì? 😃
Tiết kiện nhiên liệu nhỉ? Con mà tro đẹp
đẹp hơn bản civic tại VN mình
bên kia giá tốt thật, về mình thuế ác quá
@mrdung12345678 thế với giá đấy khi về VN thì bao nhiêu nhỉ từ 18k đến 26k đấy..
Mặt nà mới nhìn ngầu gớmgửi từ ypad của tui
ra truoươnhfg em dđinh laàm von nayày maáu laăsm roaiài
Đẹp và hoàn thiện hơn, đầu và đít đều đẹp! Nâng cấp đáng giá!
Nếu mà giá mắc quá thì mua Scion FR-S (hãng mẹ là toyota) 24k có lí hơn, 2 cửa, xe Nhật bền, 200 mã lực. SPORT 6 số. http://www.scion.com/cars/FR-S/
@ductien_saigon Tùy mục đích sử dụng thôi, CV Coupe hình như chỉ $21,000, mà đều là xe Nhật cả !
@UPPERCASE nhưng mà giá đấy là ở Nhật hay ở VN cơ..
1 huyền thoại mới
Bên trong khác hẳn cái 2010 nhà mình. Cái này đẹp quá.
COn này mà màu đen bóng chắc bắt mắt lắm ta
Ôi, đến bao giờ mới cưới được em đây???;)
giống cái mặt cười mazda 3 ghê. Nhưng công nhận là đẹp
Chưa đc đi bản nhập, chứ đi bản VN chán thấy ớn luôn, chạy đến 70km/h rung lắc và ồn dữ dội, vo lang ko còn thấy thật lái nữa. Mình chạy lên Sapa về mà mỏi mất 2 ngày, nói gì thì nói tầm 38k có nhiều sự lưạn chọn hay hơn
@calvin68 Tôi nói theo quan điểm cảm nhận cá nhân, còn cậu cũng quá chủ quan, đi sapa ko thiếu gì đoàn tôi chạy đến ả 90 đâu, đã đi bao giờ chưa hay nghe kể thế? Ngoài ra tôi ko quan tâm ai đi xe gi??? Liên quan gì đến cá nhân tôi đâu! Thực tế thì xin lỗi nói ko phải oai phong gì, tôi chán đi cái loại bền bệt sedan rồi, ngồi 7 chỗ thú vị và tàm quan sát tốt hơn. Còn xin lỗi, trừ khi Civic khắc phục được điểm mù cột chữ A đi (như 1 số dùng khác) thì tôi mới nghĩ đến nó. Và điều này có khi trẻ trâu nó cũng biết, còn bạn thì sao?
@namkangman Cũng chẳng giấu gì bác là em cũng có 5 năm lăn lộn hà nội - sapa nên em cũng hiểu được ít nhiều đường xá ở đây, " đoàn" của bác phượt được mấy lần vậy bác??bác có đi giỏi đến cỡ nào , nhanh đến cỡ nào thì tối thiểu cũng phải mất 6h đi từ ha nội đến LAO CAI nhé. nhưng thôi đó là chuyện ngoài lề.
Bác nói thì nên nói vào trọng tâm vấn đề, đang nói về xe rung lắc thì bác chuyển qua chê 4 chỗ không bằng 7 chỗ, sự so sánh đó nó đã là khập khiễng rồi, vì trẻ nhỏ nó cũng hiểu 4 khác với 7 bác ah. Bác đi địa hình đồi núi thì đương nhiên cái xe 7 chỗ gầm cao nó phải ưu việt hơn cái 4 chỗ là đương nhiên rồi, nhưng nếu ở giữ thủ đô giờ cao điểm thì xin lỗi bác là lúc đó bác chỉ ước ao 1 cái matiz 0.9 cho nó nhẹ người thôi . Em đang phản biện lại mấy ý kiến của bác nêu ra không hợp lý chứ không phải không biết về mấy nhược điểm mà bác đưa ra, nếu phân tích về nhược điểm thì xe nào chẳng có???
@namkangman Mình đang chạy Cv 2.0 2007, mọi người hay chê xe ồn, mình cũng đã chạy altis, Cv và Altis mình thấy cũng ồn ngang nhau, nếu thay vỏ Michellin vào là đỡ ồn hơn hẳn, chạy đến 70 mà rung lắc và ồn, có thể là do vỏ xe bạn mềm, áp suất k cân bằng giữa các bánh xe. Nói chung xe mình đã chạy được 5 năm, vẫn còn rất ok. Lúc trước mới lấy xe, mình có test thử chạy đến 135 km/h, xe vẫn rất đầm, bình thường, k có xxx, mình chạy tầm 100-110 thường xuyên, do chỗ làm cách nhà ~25 km.
@pvminh Mình đi CV 1.8 2008, mình cũng ko thấy ồn. 1.8 dc cái mâm 15 nên đỡ ồn hơn. Mình mới thay toàn bộ bằng lốp Dunlop sport 300 (nguyên con y như chính hãng). Thấy cũng ko ồn lắm.
Mình kéo 100 trên đại lộ đông tây rùi, cũng chả có rung lắc gì. Chạy mướt nữa là khác. nên nghi ngờ bác kia đi lốp mềm hoặc thước lái hỏng rùi.
đẹp thiệt!!!về Việt Nam giá trên trời ấy!!
Ô may quá! Mai qua làm con cho chị osin ở nhà đi chợ cho tiện 😁:D;)
cá nhân mình không thick bộ lốp, như mấy anh độ lốp ấy, nhìn ko sang.
Bạn
Hi bạn!
Cấp độ thành viên Tinh Tế
Điểm Reward Store
Tuổi Tinh tế

Tải app Tinh tế

Tải app Tinhte - Theo dõi thông tin mà bạn yêu thích

Tải app TinhteTải app Tinhte
Tải app Tinh tế cho Android trên Google PlayTải app Tinh tế cho iPhone, iPad trên App Store
hemilo+ 244VIPhemilo
9.804 bài đăng
0 bài đăng
0 bài đăng
quangthegtvtk49+ 84CAO CẤPquangthegtvtk49
5.055 bài đăng
Siêu nhân gầy+ 72CAO CẤPSiêu nhân gầy
0 bài đăng
  • Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2020 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: 209 Đường Nam Kỳ Khởi Nghĩa, Phường 7, Quận 3, TP.HCM
  • Số điện thoại: 02862713156