Laban Key, thêm một lựa chọn bộ gõ tiếng Việt tốt cho anh em dùng Android
Duy Luân
8 nămBình luận: 393

Trước đây chúng ta đã có khá nhiều bộ gõ tiếng Việt dành cho Android, chẳng hạn như GoTiengViet, Swiftkey, Vietnamese IME hay Bộ gõ Tiếng Việt cho ICS/JB. Các hãng như Sony hay Samsung gần đây cũng đã đưa bộ gõ tiếng Việt sẵn vào các thiết bị của mình. Hôm nay mình xin giới thiệu đến anh em thêm một cái nữa: Laban Key. Phần mềm này được phát triển dựa trên bộ gõ gốc của Google nên có giao diện thân thiện, kích thước phím hợp lý nên phù hợp để dùng cả trên điện thoại lẫn trên máy tính bảng. Laban Key hỗ trợ kiểu gõ Telex rất tốt và bạn có thể bỏ dấu tại bất kì vị trí nào của chữ, không yêu cầu phải bỏ dấu ngay sau kí tự như một vài bộ gõ khác. Khi bạn nhập từ không phải tiếng Việt, Laban cũng sẽ tự đồng ngừng bỏ dấu chứ.

Bên cạnh đó, Laban Key còn hỗ trợ chúng ta bỏ dấu theo kiểu vẽ, tức là khi bạn nhập xong một từ nào đó, bạn có thể vẽ dấu sắc, huyền, hỏi, ngã, nặng lên diện tích bàn phím, khi đó ứng dụng sẽ tự bỏ dấu giúp bạn. Tính năng này có thể không khiến chúng ta nhập liệu nhanh hơn nhưng cũng khá thú vị. Ngoài ra bạn còn có tùy chọn gõ cc=ch, gg=gi, kk=kh, nn=ng, qq=qu, pp=ph, tt=th, uu=ươ, khả năng đoán từ tương đối chính xác. Mời anh em cùng tải về dùng thử.

Tải về Laban Key miễn phí trên Google Play
392 bình luận
anti laban

cài cái KMplayer trên pc lỡ cài phải cái laban giờ ko gỡ ra đc chả khác nào virus
@voldemot Thử xóa trong safemode xem bạn nhé 😁
@voldemot ơ, mình nhớ cái laban vào control panel là gỡ đc mà nhỉ?
sonat_tim
ĐẠI BÀNG
8 năm
@nta139 đảm bảo là nó ko có trong extention, cách thô thiển nhất là gỡ chrome cài lại. Nhanh mà dễ
obscurite
ĐẠI BÀNG
8 năm
@Ga_depzai
Đọc kỹ hướng dẫn sử dụng trước khi dùng nhé, trên Laban nó chình ình cái hướng dẫn gỡ cài đặt kìa
test thôi ae!
nhutran0
ĐẠI BÀNG
8 năm
@volemot đó là do bác không chú ý chứ, có phải virus gi đâu. 😁

Thấy cái này hay nè ;)
viethung588
ĐẠI BÀNG
8 năm
@nhutran0 nhưng bạn biết cách nào gỡ ko? không cho ngta gỡ ra bằng control panel là ghét rồi
bakery00
TÍCH CỰC
8 năm
mình thích tính năng swipe selecte trên IOS mà qua android k có bàn phím nào làm đc nhỉ
bakery00
TÍCH CỰC
8 năm
@thongdtk3
có đáp án là Quick Keyboard Viet rồi đó bác, hehe, đúng là 1 cây làm chẳng nên non
Cài xong xóa luôn, swipe của nó nhiều apps k nhận, báo FC, lại quay về GTV 3 thôi
thongdtk3
ĐẠI BÀNG
8 năm
@bakery00
  • chán nhỉ , gõ tieng viet vẫn hơi có độ trễ so với swiftkey à .. cái swiftkey mà có thêm chức năng này nữa thì tuyệt .. các lập trình viên khác làm bàn phím hay lỗi lắm , ko lỗi này thì lỗi nọ
ntanphats
ĐẠI BÀNG
7 năm
@bakery00 Sao bạn không dùng thử Swype+Dragon đó
Bommak
ĐẠI BÀNG
7 năm
@ntanphats Bạn nói rõ hơn 1 chút được không. Mình cũng đang cần bàn phím có tính năng trượt để di chuyển con trỏ (chứ không phải để nhập liệu đâu nhé)
Cảm ơn bạn nhiều

Sent from my SM-N9005 using Tapatalk
Ghét cái phím laban vãi
Các bạn dùng thì các bạn kiểm tra được mà. Cá nhân mình dùng và kiểm tra rồi thấy rất tốt.
Cái này tốt, đúng thì nói thôi. Quyền hạn của ứng dụng là tốt nhất trong số các bộ gõ:
_Không yêu cầu đọc trạng thái điện thoại
_Không yêu cầu kết nối mạng
_Không yều cầu quản lý phần cứng

Không tin các bạn cứ cài thử và kiểm tra quyền hạn
CKG
ĐẠI BÀNG
8 năm
@killed Tớ vừa cài, không nhiều tuỳ chọn như gõ tiếng việt, nhưng có vẻ dùng cái này không bị quẳng cáo, dùng android ghét nhất là quảng cáo 😁
Mọi người dùng thử Laban key đi. Mình dùng thấy rất tốt. Trước đây mình dùng Bộ gõ Tiếng Việt cho ICS/JB nhưng bị lỗi trên Chrome nên chuyển qua cái này. Đánh ít sai mà giao diện mặc định của GG keyboad.
nldquy
ĐẠI BÀNG
8 năm
@quangk137a Mình giống y bạn này, mấy bộ gõ khác lỗi tùm lum, chuyển sang laban thấy hết lỗi hẳn, cái nút laban bạn nào hay xài tiếng Anh thì mới thấy nó tiện lợi thế nào 😃

Nếu có option để tùy chỉnh nút này cho nó ẩn hiện, hoặc thay bằng nút khác, vd @ thì cũng tiện 😃
Mới cài thử, để xem như nào
bkpro185
TÍCH CỰC
8 năm
Cực ghét cái bọn la bàn chuyên tự động cài vào chrome của mình
Jeff Bezos
TÍCH CỰC
8 năm
@bkpro185 trước hết hãy tự trách mình khi cài đặt các phần mềm khác không chú ý vào các điều khoản và ứng dụng kèm theo
BQDuong
CAO CẤP
8 năm
bàn phím ảo trên android chưa có cái nào làm mình hài lòng, đơn giản như ios vậy mà hay
mrdrg10
TÍCH CỰC
8 năm
@YPMVSTAFF Phải mua trên store hả bạn. Mình down trên appstore.vn thì cài được nhưng vào app nó bắt mua.
@mrdrg10 Down trên appstore.vn dùng bình thường mà, đâu có đòi mua gì đâu? Nếu ko được bác có thể thử ở đây http://www.apkmania.co/search/?q=swiftkey
mrdrg10
TÍCH CỰC
8 năm
@duyhotan2000 Cái kia là Swype Keyboard mà có phải swiftkey đâu 😁
dib
TÍCH CỰC
8 năm
@BQDuong
Bọn Android gõ tiếng Việt đã chán, lại thêm ông Apple chơi cái KB iOS 7 gõ ức chế dã man, ông Winphone thì thiết kế không giống ai và chắc muốn không ai làm quen nên để chữ lung tung , chắc tương lai bỏ đánh tiếng Việt cho chắc cú :p
thean1001
ĐẠI BÀNG
8 năm
Laban chơi bẩn, nói không với laban
@thean1001 Chơi bẩn sao bạn?
Thanks Mod Duy Luân, thử cái coi
speed_demon
ĐẠI BÀNG
8 năm
bàn phím này tốt thiệt, có lẽ tốt nhất trong mấy cái gõ telex. cuối cùng đã tìm được 1 cái bàn phím ưng ý cho con đt thân yêu
Mình nghĩ anh em nên dùng bàn phím Genius là tốt nhất. 😁:D:D:D:D:D:D:D:D:D:D
làm bài thống kê xem ae xài bộ gõ tiếng việt nào phổ biến nhất?
Mình dùng Oppo Piano đã mua Swype, nhưng cài 1 lúc là nó lại chuyển về Go Keyboard, ko có lựa chọn swype.
Bạn nào biết cách sửa không?
Các bạn nào bị dính laban. vn thì dùng your uninstaller để gỡ hoặc xài trình duyệt opera. Opera không sợ bị dính hao123,laban.vn,delta...., đó là cái hay của opera

Tải app Tinh tế

Tải app Tinhte - Theo dõi thông tin mà bạn yêu thích

Tải app TinhteTải app Tinhte
Tải app Tinh tế cho Android trên Google PlayTải app Tinh tế cho iPhone, iPad trên App Store

Đang theo dõi

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2021 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: 209 Đường Nam Kỳ Khởi Nghĩa, Phường 7, Quận 3, TP.HCM
  • Số điện thoại: 02862713156
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019