Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Lạc quan vui sống

Lê ♻️Văn
30/1/2023 10:42Phản hồi: 1
Lạc quan vui sống
Lạc quan vui sống
thần dược trị ung thư

Đó là cách mình chiến đấu với căn bệnh ung thư .

1. Sống như thể không có ngày mai.

Thay vì để suy nghĩ ‘khi nào mình sẽ chết’ luẩn quẩn trong đầu, hãy dành thời gian làm những thứ mình thích và thử sức với những thứ chưa từng làm. Câu hỏi ‘khi nào mình sẽ chết’ không có đáp án chính xác vì đến ngay cả bác sĩ cũng không thể biết rõ điều này, để rồi lo lắng đến mất ăn mất ngủ và ảnh hưởng đến sức khoẻ. Tại sao bạn lại phải mất thời gian lo lắng cho thứ mình không kiểm soát được, đúng không?

Thay vào đó, hãy coi trọng quãng thời gian quý giá còn lại của bạn. Hãy sống như thể bạn chỉ còn một ngày để sống và tận dụng ngày hôm ấy để làm cuộc sống thêm ý nghĩa hơn. Bắt đầu từ những việc đơn giản như dành thời gian nhiều hơn cho gia đình yêu quý, đọc báo hoặc tham gia một mạng xã hội như Tinh Tế chẳng hạn…. Và nếu một ngày đã qua và sáng mai bạn vẫn thức dậy, bạn lại có thêm một ngày để sống cho thật trọn vẹn. Những việc làm bạn thích có thể giản dị, có thể lớn lao, nhưng tất cả sẽ giúp bạn tận dụng thời gian một ý nghĩa và tích cực nhất.

2. Sống cho những điều ý nghĩa và quan trọng nhất

Điều trị ung thư là quá trình cần thời gian, chi phí và sức lực của người bệnh. Những ôm đồm cố gắng ngoài sức mình để “sống có ích” có thể phản tác dụng gây ra những tác dụng phụ lên sức khoẻ thể chất và tinh thần của bạn. Do vậy, hãy kỹ càng xem xét lại giới hạn của bản thân và lịch sự từ chối những lời mời không quan trọng, hay những buổi hội họp bạn không có năng lượng và thời gian để thực hiện. Thay vào đó, hãy sắp xếp thời gian hợp lý cho những gì bạn thích, với những người bạn thực sự quan tâm để có những giây phút tận hưởng niềm vui và chia sẻ những cảm xúc của bản thân.

Ngoài ra, bạn nên dành thời gian để thư giãn nhiều hơn vì nó giúp trẻ hóa cơ thể, tâm hồn và tinh thần. Hãy thư giãn bằng cách làm những gì bạn thích và cảm thấy thư giãn khi thực hiện chúng như đi dạo ở công viên, chăm sóc vườn tược, nuôi cá cảnh… Các liệu pháp thư giãn sẽ giúp bạn luôn có một tâm trạng nhẹ nhàng và thư thái, giúp ích rất nhiều trong quá trình điều trị ung thư và hồi phục sau bệnh.

3. Mở lòng với mọi người

Khi nhận thông tin mắc bệnh ung thư, ai trong chúng ta cũng sẽ có cảm giác buồn, sốc và coi như đã nhận ‘giấy báo tử’. Nhiều người có xu hướng thay đổi tính cách, trở nên bất cần, chán chường cuộc sống và không muốn giao tiếp với mọi người xung quanh. Trong trường hợp đó, bạn hãy nên tìm kiếm sự giúp đỡ từ người thân, bạn bè hay đồng nghiệp. Mở lòng hơn và tìm kiếm sự giúp đỡ từ những người xung quanh mình là cách rất tốt để giải tỏa căng thẳng từ bệnh tật và được tiếp thêm động lực trong quá trình điều trị ung thư.
#review
1 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Có sinh ắt có tử, đó là quy luật tất cả chúng ta phải tuân theo.

Chúc bác vui khoẻ mỗi ngày.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019