Lại câu chuyện xử lý mùi xe, anh em xử lý sao cho mau hết mùi?
SeanTheSheep
2 thángBình luận: 168
Lại câu chuyện xử lý mùi xe, anh em xử lý sao cho mau hết mùi?
Có nhiều anh em chê xe mới mua về mùi nhựa rất khó chịu, nhất là các dòng xe của Hyundai như mình, có anh em còn chê xe hôi quá, không mua. Vậy làm cách nào để xử lý khử mùi xe nhanh nhất có thể?!.
Bản thân mình đi mua xe không có cái tiêu chí xe thơm thì mới mua, với lại lúc đi xem chỉ ngồi lên một chút nên không để ý lắm, xe họ cho mình chạy thử thì cũng là xe dùng nhiều rồi chứ không phải xe mới toanh. Do đó, khi về nhà chạy lâu thì mới thấy khó chịu, vì vậy khi gặp phải mùi xe như vậy thì mình phải tìm cách khắc phục, sau đây mình xin chia xẻ cách mà mình đã làm mà mình đã cảm thấy hiệu quả tốt và nhanh chóng.

Sử dụng hương tự nhiên

Có rất nhiều cách để khử mùi bằng hương tự nhiên như lá dứa, mình cũng thử sử dụng quả dứa nhưng cảm thấy nó không hữu dụng lắm, với lại nó nhanh thối, mùi này nhưng mà pha với mùi nhựa thì…í ẹ.

cac-cach-khu-mui-tren-o-to-bang-nguyen-lieu-san-co-trong-tu-nhien-1.jpeg
Dùng dứa thì thơm đó mà mau bị hỏng

Quảng cáo

Bột cà phê có khả năng khử mùi và hút ẩm rất tốt, vì mình có thói quen uống cà phê thường xuyên nên ở nhà lúc nào cũng sẵn, mình cho hạ vào xay một lượng cho khoảng 3-4 tách cà phê, sau đó cho vào túi nhỏ, bỏ vào cánh cửa xe. Mình để thời gian khoảng 2 tuần, trong thời gian đó thình thoảng mình cũng lắc lắc cho nó trộn lại từ dưới lên.
Bột cà phê vừa có mùi dễ chịu, vừa hút ẩm, để lâu được

Ban đầu thì mình thấy mùi dịu nhẹ của cà phê khá là ổn, sau một khoảng thời gian quen mùi, và cà phê cũng dần mất mùi thì cũng là lúc hiệu quả của cà phê không còn nữa.

Phơi xe

Trong tuần đầu tiên, hầu như sáng nào mình cũng cho xe phơi nắng như kiểu người ta phơi nắng em bé ấy.

Chờ nắng sớm và mở toang hết cửa cho bớt mùi. Thông thường mình phơi khoảng 20 phút là ok rồi. Nghe nói là việc phơi nắng này giúp đẩy nhanh quá trình giải phóng hợp chất gì đấy có ảnh hưởng đến mùi xe.
Sau đó mình đưa xe vô gara và cũng để cửa mở một chút cho mát bớt rồi đóng cửa lại.

Máy lọc không khí khử mùi

Mình rất thích cái máy lọc không khí vì hiệu quả của nó, anh em có thể mua thương hiệu nào cũng được, mình mua loại Michelin này giá cũng tương đối rẻ, chỉ đâu đó tầm hơn 1 triệu thôi, mình thấy có một số loại có cả tạo ion tốt cho sức khỏe nữa, loại này thì không có.

Quảng cáo

Thời gian đầu, việc sử dụng bột cà phê giúp giảm bớt mùi xe mới và tạo mùi dễ chịu trong xe nhưng tất nhiên vẫn không hoàn toàn hết mùi nhựa xe. Với việc sử dụng máy lọc không khí, chỉ mất đâu đó khoảng chục phút là mùi trên xe sẽ dễ chịu hơn hẳn, cảm giác gần như không còn mùi khó chịu gì.

Máy lọc khử mùi nhanh và hiệu quả

Máy lọc mình nghĩ là sẽ dùng lâu dài, lâu lâu anh em cũng phải thay bộ lọc, hiện tại thì mình chưa thay nhưng lúc mua mình cũng quên mất việc mua dự phòng, không biết có phải mua dự phòng hay bao lâu phải thay nữa.

Nước hoa gắn khe máy lạnh

Đây là sở thích cá nhân và tùy anh em có cảm thấy cần thiết hay không.

Sau một khoảng thời gian đâu đó khoảng 2 tuần thì mình không còn sử dụng bột cà phê nữa, việc sử dụng máy lọc khử mùi cũng khá là ổn. Tuy nhiên thì mình vẫn có sở thích có một chút mùi hương nhẹ nhàng trên xe, xu hướng của mình là một số loại mùi hương dịu dịu, hoặc mùi trà xanh, bạc hà gì đó nên mình đã mua lại nước hoa gài cửa gió máy lạnh, khi gài lên thì gió sẽ giúp đẩy hương ra ngoài và xe rất nhanh chóng tràn ngập mùi hương. Anh em có thể mua loại nước hoa này trên mạng hay các cửa hàng tiện lợi, loại mình mua ở một cửa hàng Nhật với giá khoảng 300K/vỉ 2 viên, hay 500k/vỉ 6 viên.

Quảng cáo

Mấy viên này nhìn bé bé vậy thôi chứ dùng cũng khá lâu

Việc sử dụng loại nước hoa này cũng sự mâu thuẫn với cái máy lọc không khí, vì cái máy lọc này mà hoạt động mạnh nó khử luôn cái mùi của nước hoa, cho nên cũng tùy vào cảm hứng thì có lúc mình tắt luôn máy lọc, có lúc mình sử dụng một chút nước hoa lúc ban đầu, sau đó lại sử dụng máy khử với chế độ thấp.
Với một viên này dùng lâu hay mau là tùy vào anh em sử dụng nhiều hay ít, như mình dùng thì khoảng 3-4 tuần gì mới hết 1 viên

Lời Kết

Các biện pháp khử mùi theo mình không chỉ nhằm mục đích nhanh chóng làm mất đi mùi khó chịu của xe, mà còn giúp cho xe có “mùi thân thuộc” với mình nữa, nó tạo cho các thành viên trong gia đình, kể cả người dị ứng với việc đi xe, hay chóng mặt, thậm chí buồn nôn, vẫn cảm thấy dễ chịu khi lên xe và có thể đi được đường dài một cách thoải mái.

Phương pháp khử mùi của mình cũng tham khảo từ người quen và từ các nguồn thông tin trên mạng. Đối với mình, mình vẫn thấy cách nhanh và hiệu quả nhất là kết hợp nhiều phương pháp khác nhau. Nếu anh em nào có những phương pháp khác mà cảm thấy hay và hiệu quả thì mình cũng rất mong được anh em chia sẻ.
168 bình luận
Chỉ có cách là ở sạch thôi 😁 thay filter và vệ sinh xe
@ng.phucthinh Mình đoán cũng tương tự cái mình mua Michelin ML-19, trên tiki có bán, giá tầm 1tr2 đó bạn
@SeanTheSheep mình cảm ơn bạn
@Sensation mình cảm ơn bạn.
Bột cà phê để trong túm nilong chọt lỗ. Để góc này góc kia trong xe hiệu quả và dễ chịu hay để lâu được Bạn.
@thaido_design bác mua loại cafe nào vậy bác,hic
sockwave
TÍCH CỰC
2 tháng
@thaido_design Mà cái lời kết gì kì cục không có tác dụng vậy. Ít ra phải nói được phương pháp nào là hiệu quả nhất chứ. Đằng này đi kết cái ý nghĩa của việc khử mùi. Ủa, ai chẳng tự suy được??
AyBee
TÍCH CỰC
2 tháng
@SeanTheSheep bác có thể dùng robusta mà 😁
@A.Q chính truyện à, mình toàn dùng loại trộn, sẵn ở nhà có ấy mà. Mà đúng là mùi cà phê thích thật, nghiện luôn =]]
Bã trà hoặc hạt cafe 😁 cái này cho xe nào ít mùi và tạo cảm giác dễ chịu thôi. Chứ bảo để khử mùi thì chắc k dc.
Tốt nhất là nên phơi nắng cho xe nhìu tý, mùi màng sẽ rất đỡ. Cái này kinh nghiệm. Và k nên xài bạt trùm
@thinhletien phơi nắng là sai lầm nha, xe nó nóng, hầm bí mùi càng kinh... trước khi lên xe vào trưa nắng thì nên mở máy xe, bật điều hòa (hạ luôn kính xe luôn nếu đc) để đẩy cái mùi xe ra ngoài
@aquarius110291 tùy nơi áp dụng thôi bạn. nhà mình đường rộng sân rộng, toàn hạ cửa kính mở toang các cửa phơi. khí vẫn lưu thông nên không hại nhiều
@thinhletien Mình có phơi nắng trong những ngày đầu, với do mình muốn nhanh nên kết hợp tất cả những cách trên luôn
@thinhletien Xe m có hôm đổ 1 lít rượu chuối hột ra sàn, mấy cái tác giả nên ra đều ko có tác dụng, nửa tháng mới hết sạch mùi luôn @@
theo kinh nghiệm của mình thì ko nên dùng nước hoa, dùng 1 thời gian xong mùi xe như mùi mấy xe taxi cũ , kinh khủng! mình chỉ dùng coffe hạt , nhẹ nhàng mà xe cảm giác lúc nào cũng mới
@Tùng trung tình tùy loại đấy bro, loại xịn xài ok lắm. tôi mua 1 chai tinh dầu 10ml hơn cả triệu nó khác biệt lắm
@Tùng trung tình mình hay chở em sugar, xe lúc nào cũng thơm vì em nó sịt nước hoa+muì cơ thể 2k thơm phức nhé
@SieuBanana nhất bác =))
@SieuBanana Bao hết bao nhiêu ấy bác, chắc cũng sắm 1 em, chứ thay mấy cái này cũng mất công quá
olalabull
ĐẠI BÀNG
2 tháng
Sao ai cũng bảo mùi xe mới hôi, đâu phải ai cũng được hít cái mùi đó. Phải bỏ mấy trăm triệu đến đến tiền tỉ mới được hít cái mùi đó. Nghĩ nó chán.
@olalabull Cái combo uống sữa xong ói dinh rồi, tháo ghế ra chùi luôn =))
AyBee
TÍCH CỰC
2 tháng
@olalabull cả nhà tôi trừ bố tôi: mẹ tôi, em trai, em gái, vợ, con gái, tôi... đều say xe hạng nặng :v . Mở cửa xe mà có mùi khó chịu là biết ngay
rednick
ĐẠI BÀNG
2 tháng
@olalabull Trước khi đi hay lên xe rồi thì hạn chế cho uống sữa, dễ bị ọc. Bạn cho uống sớm hơn tí, ổn cho bé.
@A.Q chính truyện thế thì xe có mùi chuẩn "gia đình" rồi
Cứ giữ xe khô ráo sạch sẽ là được, bỏ mấy món này vô mùi khó chịu lắm.
mua chai dầu thơm hermes xịt : ))
Tommy Su
ĐẠI BÀNG
2 tháng
Làm sạch xe, thay filter loại lọc pm1.0.
Thien.Dung
ĐẠI BÀNG
2 tháng
Mình đi xe điện + vệ sinh thường xuyên nên ko có mùi gì cả.
o_obibi
ĐẠI BÀNG
2 tháng
Cách triệt để nhất là... cày thật cực lực, có tiền đổi lên xe sang :|
@o_obibi ko hẳn
đi mẹc s mà ở dơ ,ăn uống thì cũng đâu vào đó
cach triệt để nhât là cày ,nhưng là để detailing
cỡ 10 ngày 1 lần ,2tr là bao ngon 😁
Vấn để muôn thuở: Mùi
lá dứa thêm ghê á
@huynhngocnin chính xác luôn bác, mùi đó nhức đầu dã man
Bán đổi xe khác
lvt213
ĐẠI BÀNG
2 tháng
Củ lọc michellin nó thiết kế điên ghê, phần đáy hút khí với bụi là sát đáy, để vào phần để cóc thì nó bị bịt hết lỗ hút rồi
@lvt213 Cái này bác nói đúng, lúc dầu thấy ở trên có khe cứ tưởng là nó hút ở trên
@lvt213 ô thế à =)) vậy ở trên là khe nhả gió ra rồi
Hàng ngày k dùng xe thì mở cửa cho nó thoáng, gió lưu thông nó đẩy bớt mùi trong xe như nhựa, ẩm mốc máy lạnh,…
Xe mình hồi mới mua cũng có mùi nhưng may là nó chỉ nhẹ nhẹ thôi. Mỗi lần lên xe là mở hết cửa kính, bật quạt gió 1 lúc là đỡ hẳn. Giờ nó đã được 5 tuổi rồi. Lại thèm mùi xe mới ^^
@dualshoсk Mình cũng giống bạn, cũng thích mùi xe mới 😁
Bỏ gế da thay gế nỉ, lột da tap lô thay vải nỉ, 1tuần đi tẩy tế bào chết 3 lần trên cơ thể…đảm bảo hết mùi ngay 🌝
@Alex.vip Cảm giác ngồi êm hơn và ko bị “dính” áh bác, mỗi tội uống gì phải cẩn thận hơn.

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2022 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02862713156
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019