Lại nói về BlackBerry Key2
2 thángBình luận: 213
Ảnh cover.jpg
- Friday, December 9th, 2022 -

BlackBerry Key2 (Silver) dưới cảm nhận của mình là chiếc điện thoại đẹp nhất, đồng thời cũng là chiếc smartphone đem lại những trải nghiệm tuyệt vời nhất từ trước tới nay. Nhớ đợt 25/3/2018 & 22/6/2018, mình mua KeyONE (thị trường Ấn Độ) & Key2 (thị trường China) bên shop Quang3G (từng giãi bày ở ĐÂY & ĐÂY) trước khi chính thức pre-order màu Silver phiên bản quốc tế bên Nhật Cường đợt 12/8/2018 (từng chia sẻ bên NÀY). Thậm chí khi ấy, mình còn chủ động tậu trước loạt phụ kiện như: ốp lưng, miếng dán màn hình, thêm 1-2 cọng cáp Type-C. Trải qua gần 3 năm gắn bó, chiếc Key2 (Silver) nọ chính thức đổ bệnh đợt 25/6/2021 với các triệu chứng: liệt phím + mất bàn rê cảm ứng + phồng pin. Qua chẩn đoán của một thương gia tại Hà Nội, em nó dính lỗi liên quan tới main khiến mình buộc phải cất tủ & lôi iPhone X cũng như Huawei Nova 3i làm máy chính. Đây thực sự là quãng thời gian ảm đạm nhất mình từng trải qua bởi lẽ thiết kế cảm ứng thuần không thể khiến mình hứng thú, chứ chưa nói đến việc đáp ứng nhu cầu sử dụng hàng ngày…

4-12-2022 (2).jpg

Mặc dù đã tính tới việc tậu một chiếc Key2 khác với màu sắc y chang nhưng mãi tới thời gian gần đây, mình mới quyết định xuống tay. Tình tới thời điểm cuối năm 2022, Key2 vẫn được rao bán ở ngưỡng 9-12 triệu do lượng hàng khan hiếm, trong khi nhu cầu từ phía những người đam mê phím cứng vẫn còn khá cao. Đa phần các sellers không ở Hà Nội, thành thử tâm lý muốn gặp trực tiếp, test máy tận tay, cũng như để tiện bảo hành trong thời gian thoả thuận của đôi bên chính là những nguyên nhân khiến mình do dự & không dám giao dịch. Quãng thời gian một năm rưỡi ngóng đợi cũng đủ khiến mình thấm mệt & buộc phải ngừng sử dụng điện thoại cảm ứng thuần làm máy chính. Thay vào đó, mình tậu Key2 phiên bản quốc tế, màu đen, single sim, (6GB/128GB) ở shop Quang3G đợt 20/11/2022 trong tình trạng không phụ kiện, có xước dăm quanh viền cùng vết sứt nhỏ ở góc dưới ngay sát phím SpeedKey. Chiếc Key2 lần này có tên model là BBF100-9, chạy Android v8.1.0, build number: ACM438. Mặc dù mọi thứ không thực sự hoàn hảo như mong muốn nhưng tổng quan về hình thức cũng tầm trên 90% theo cảm quan của mình, hơn nữa với mức giá hợp lý cùng hạn bảo hành 3 tháng thì đây cũng là cơ hội tốt để mình có dịp tái trải nghiệm phím cứng trước khi kiếm được phiên bản Silver hàng lướt hoặc nguyên seal theo đúng mong muốn.

4-12-2022 (11).jpg

Quảng cáo

Trong suốt khoảng thời gian miễn cưỡng dùng điện thoại Android & iPhone làm máy chính, mình liên tục gặp lỗi sai chính tả khi gõ bằng phím ảo, mỗi lần edit nội dung là mỗi lần mình thấy nhọc không khác cực hình do mất quá nhiều thao tác để chỉnh sửa. Trong khi đó, phím cứng của BB luôn đem lại cảm giác gõ chân thật cùng độ chính xác cao ngay cả khi không nhìn vào phím. Nói về độ mượt cảm ứng, độ chân thật về màu sắc, cũng như tốc độ thực thi giữa các tác vụ thì Key2 gần như không tồn tại quá nhiều chênh lệch so với phần còn lại của thế giới smartphone. Nhu cầu sử dụng của mình loanh quanh chỉ dừng ở việc lướt web, mạng xã hội, mail, bank… thế nên thông số 6GB/128GB của Key2 vẫn dư sức gồng gánh. Ở Key2 có một số điểm khác biệt rất rõ ràng, từ ngôn ngữ thiết kế đến những chi tiết đặc trưng riêng mà không một dòng cảm ứng thuần nào có được. Tuy nhiên, đâu đó vẫn tồn tại vài nhược điểm, điển hình như: màn hình nhỏ, khoảng diện tích hiển thị thông tin bị hạn chế, đặc biệt khi coi Youtube hoặc chơi game. Camera không thực sự tốt, nhất là khi chụp & quay ở môi trường ánh sáng yếu hoặc ánh đèn điện trong nhà. Thật may mình chỉ dùng camera để check-in & post ảnh mang tính thời sự lên Facebook nên chất lượng ảnh hoàn toàn không quan trọng, khi cần ảnh đẹp mang hơi hướng nghệ thuật đã có DSLR chuyên dụng. Một nhược điểm khác rất dễ nhận ra ở các dòng Android thuần tuý, đó là Status Bar thiếu hẳn sự tinh tế & gọn gàng, bất cứ khi nào có thông báo mới là y như rằng các biểu tượng ở khu vực này nhất loạt hiển thị la liệt & rối mắt. Ngoài ra, âm thanh Mono trên Key2 hứa hẹn là một trải nghiệm vô cùng tệ với những ai khoái nghe nhạc loa ngoài. Thêm một điểm nữa: việc kiếm được mẫu ốp lưng ưng ý cho Key2 thật sự không dễ chút nào do thị trường chỉ bán những loại dẻo dạng silicon, trong khi sở thích của mình là những chiếc ốp hầm hố với tính năng chống sốc kiểu UAG hoặc Otterbox.

4-12-2022 (3).jpg

Ngoài các app mặc định, mình cài thêm sơ sơ… 3 chục ứng dụng, trong đó có 2 thứ luôn nằm trong danh sách không thể thiếu: Keyboard Browser & Event Sound. Với hầu hết các AE dùng điện thoại Android thì Chrome có lẽ là trình duyệt rất phổ biến nhưng với mình thì Keyboard Browser lại là ứng dụng được ưu tiên hàng đầu & duy nhất mỗi khi cần truy cập web. Lần cuối cùng mình xài Chrome trên điện thoại là giữa năm 2010, khi ấy đang mải mê trải nghiệm HTC Dream - chiếc smartphone đầu tiên chạy Android của Google. Từ đó tới nay đã hơn một thập niên, mình hoàn toàn không hề động đến Chrome dù với nền tảng Android hay iOS. Những ai từng quá quen với các thiết bị chạy hệ điều hành BlackBerry 10 như: Passport & Classic… chắc hết thẩy đều không còn lạ lẫm với giao diện quen thuộc trên Browser cùng những phím tắt như: T/B (di chuyển trên/dưới cùng trang web), K (truy cập nhanh mục Bookmark), L (refresh trang web), S (tìm kiếm), W (tạo Tab mới), Q (theo dõi toàn bộ các Tab đang mở), D (hiển thị trang web theo giao diện Desktop), P/N (lùi/tiến trang web)… Những thao tác kể trên mình đã có dịp làm quen từ đợt bắt đầu xài Passport Silver (cuối năm 2015), đến khi chuyển sang BBAndroid là KeyONE (cuối quý 1/2018) cũng như Key2 (22/6/2018) mình đều tận dụng triệt để. Còn với ứng dụng Event Sound, cho những ai chưa biết thì app này hỗ trợ gán âm thanh tuỳ chọn cho nhiều thao tác như: cắm/rút sạc, báo pin đầy/yếu (có thể set cụ thể từng mức % theo ý muốn), bật/tắt máy, tải/gỡ ứng dụng, kết nối/ngắt Wifi, bluetooth… Đây thực sự là một ứng dụng hết sức hữu ích với cá nhân mình, thứ này mô phỏng chính xác những gì mình từng biết trên Koolsounds ở thời điểm còn dùng BBOS những năm 2009. Thực tế trong danh sách các app buộc phải cài của mình vẫn tồn tại một thứ nữa nhưng tiếc rằng sự thay đổi trong chính sách gần đây của Goolge đã không cho phép mình sử dụng, đó là Youtube Vanced. Do không thuộc tuýp người khoái chơi game trên điện thoại, hơn nữa thiết kế bàn phím cứng như Key2 cũng không phù hợp với những người khoái giải trí, thành thử mình chỉ cài một số game đơn giản với dung lượng nhẹ để giải khuây trong chốc lát như: Flappy Bird, Incredible Box, Real Parking 3D…

4-12-2022 (1).jpg

Có một sự thật rất khó chối bỏ bất luận bạn có phải BBfan hay không: giữa một rừng smartphone cảm ứng thuần thì việc hiện hiện của một chiếc điện thoại tích hợp phím cứng như BB luôn gây được sự nổi bật theo một phong cách rất riêng. Cái đẹp cũng như vẻ manly toát ra từ thiết kế của các dòng BB luôn là điểm nhấn đặc trưng cố hữu của hãng chùm dâu. Đây cũng là một trong những yếu tố mang tính then chốt ảnh hưởng trực tiếp đến quyết định của mình trước mỗi thời điểm lựa mua máy. Nội việc cầm trên tay một thiết bị di động với kiểu dáng khác biệt đã đủ gây sức hút khó cưỡng với mình, chưa kể bàn phím qwerty thần thánh giúp trải nghiệm gõ thêm ưng ý & thuận tiện hơn. Kế đến là hệ thống phím tắt cho phép mở nhanh các ứng dụng với 2 chế độ Short/Long press, mình đã gán gần như toàn bộ các app hay dùng, điển hình như: F (Facebook), H (Hub), Y (Youtube), Z (Zalo), O (Settings), T (File), M (Messenger), G (Grab), U (Calculator), L (Lịch vạn niên), A (Photo), D (Discord), W (Keyboard Browser), C (Play Store), S (Shopee)… điều này đồng nghĩa với việc giải phóng hoàn toàn không gian ngoài Homescreen, đem lại một giao diện gọn gàng & đỡ rối mắt, rồi cả nút SpeedKey bá đạo giúp giảm thiểu các thao tác dư thừa trong suốt quá trình chuyển qua lại giữa các ứng dụng. Quả thiệt, nhu cầu cài nhiều app trong cùng một thiết bị smartphone là điều rất đỗi bình thường nhưng việc mất đến 2-3 thao tác trên các dòng cảm ứng thuần mới mở được thứ cần xài lại là một bất lợi lớn, trong khi với Key2 chỉ cần duy nhất một thao tác để khởi chạy.

4-12-2022 (7).jpg

Gần đây, mình đã tìm lại được hứng thú khi xưa, thiết bị sử dụng chính không còn là những chiếc điện thoại cảm ứng thuần khô khan & thiếu cảm xúc bởi một lẽ rất dung dị: chúng mãi chỉ là những chiếc máy sơ cua chứ không hơn. Thay vào đó, mình đã có dịp trở lại với chiếc BlackBerry Key2 thần thánh quen thuộc sau một khoảng thời gian xa cách lâu ngày. Vẫn còn đó những tính năng độc đáo, không thể thay thế: Convenience Key cho phép tuỳ chọn mở nhanh một ứng dụng yêu thích, giúp mình dễ dàng kích hoạt Camera trong bất cứ trường hợp nào, bất luận đang lướt web, chơi game hay coi Youtube… Không những vậy, mình hoàn toàn có thể gán phím $ thành CTRL với tác dụng y chang trên máy tính Windows mỗi khi cần copy/paste dữ liệu. Đây là những tính năng không mới nhưng lại luôn khiến những fan cuồng nhiệt như mình có thêm động lực gắn bó dài hơi. Với mình, phiên bản Silver của Key2 luôn tiềm ẩn vẻ đẹp trẻ trung cùng sự thanh thoát lịch lãm, trong khi đó phiên bản Black lại đượm nét gì đó sang trọng & lôi cuốn. Bạn có thể dị ứng với Key2 bởi cấu hình thấp cùng mức giá trên trời, bạn có thể lãnh cảm với Key2 vì tốc độ gõ chậm & dễ mỏi tay do đã quá quen với phím ảo, thậm chí bạn cũng có thể ghét Key2 đơn giản vì một camera thuộc diện cùi cũng như một hệ điều hành không hỗ trợ nâng cấp nhưng nếu thực sự đam mê phím cứng qwerty, bạn không thể không thích Key2. Sau tất cả, nếu bạn vẫn thấy Key2 là thứ gì đó dị hợm, nửa nạc nửa mỡ thì cũng đừng buồn: em nó sinh ra không phải dành cho bạn!

4-12-2022 (4).jpg

Quảng cáo

Theo dõi toàn bộ các bài viết chia sẻ của mình ở ĐÂY hoặc bên NÀY nếu AE hứng thú 😎

Hãy mạnh dạn chia sẻ review về một món đồ, một dịch vụ mà bạn thấy hài lòng nhé. Thông tin của bạn giúp được cho rất rất nhiều người luôn đó, cảm ơn bạn trước :x

213 bình luận
Hy vọng từ giờ đến trước Tết âm sớm kiếm được phiên bản Silver của Key2 😎
 Sent from CRAZYSEXYCOOL1981 using BlackBerry Athena 
@crazysexycool1981 Cường quận 3 đang bán fullbox 10.5 củ kìa. Múc ngay còn kịp.
@Tú Lơ Khơ 123 Dường như bạn chưa đọc bài của mình? 😃
Forestgum
ĐẠI BÀNG
2 tháng
@Tú Lơ Khơ 123 Là ở chỗ nào vậy bạn? Key 2 của mình mua từ đầu, giờ chuẩn bị sắm thêm con thứ 3, kkkk.
@Forestgum Sang group này sẽ thấy cậu Cường nào đó ở quận 3 rất tích cực đăng bài rao bán nhưng theo quan sát của mình thì lượng tương tác từ bá tánh rất nhỏ giọt 🤓
Screen Shot 2022-12-14 at 14.48.10.jpg
@Forestgum Đây bác
tjendung
TÍCH CỰC
2 tháng
Cũng ko nhiều người còn kiên định như bác
haya
TÍCH CỰC
2 tháng
@dovanbao Xài set khá giống mình. Ngoại trừ em Bold 9000 xài từ năm 2008-2009 gì đó mua hàng refurbished đến nay thì mình đều mua BB các bản mới ngay từ ngày đầu đc chào bán ở VN để thay máy cũ. Hình như lúc ra Key 1 hay Key 2 phía VN có vấn đề nên ra mắt trễ mình đặt Amazon ship về luôn 😁. Cũng có con Z Flip full cảm ứng thấy vui vui mua về làm máy phát nhạc
dovanbao
ĐẠI BÀNG
2 tháng
@haya Giống nhau ghê cả bộ đều giống, quả sell đỉnh đó ... Mình dùng từ thời 2006-nay chỉ dùng BB, con đầu tiên là 8700, 8300,8310, bold.... nhiều quá ko kể hết :D giờ vẫn là một BB chính hiệu(có 1 năm đổi sang iphone 7plus, lúc đó bỏ Passport silver để chuyển sang vì IP có app ngân hàng :D chứ ko phải vì thích iphone). Mà mình thấy cái trang Tinhte này đi lên nhờ cộng đồng BB thời đó mà giờ toàn ông ko muốn VN phát triển mới hay, giờ đọc comment và chia sẻ toàn chủi nhau :D đến ạ.
royal961
ĐẠI BÀNG
2 tháng
@haya Con thinkpad kia bác có dán mặt A không thế.
haya
TÍCH CỰC
2 tháng
@royal961 Mặt A mình dán vân carbon, sờ sướng mà còn tránh bị bám vân tay.
Đang chờ em nó giảm giá để mua.
Chỉ ngại mấy app cần thiết nó ko chạy
@Trịnh Xuân Thọ Tính nói có nhưng thôi, thật lòng 1 lần: tuyệt đối ko nhé 😁
| Sent from CRAZYSEXYCOOL1981 using BlackBerry Athena |
@crazysexycool1981 Anh đi ngủ đây
@Trịnh Xuân Thọ Làm đêm ngủ ngày ư? Thiệt hay xạo rứa? 😁
@crazysexycool1981 Anh đang xạo
Con này được cái bàn phím ⌨️⌨️⌨️ ngoài ra không còn gì hấp dẫn. Năm ngoái mua 1 con full box bán sau 2 tháng. Năm nay nghiện quá lại quất 1 con và lại bán sau 2 tháng.
@Tú Lơ Khơ 123 Cái bàn phím chính là linh hồn của BB đó bạn, nhờ có bàn phím mà BB có nét khác biệt so với đám cảm ứng thuần, bởi nếu thiếu bàn phím thì BB khác gì mấy dòng cảm ứng thuần rẻ tiền mô? Nếu vậy, thà để tiền mua điện thoại của Xiaomi hay Huawei còn phù hợp hơn do giá cả cạnh tranh hơn, chưa kể thông số kỹ thuật của đám đó ăn đứt BB 😁
Em cũng thích con key2 này tiếc là giờ phần cứng nó quá lạc hậu rồi. Ước gì có dc con key3
@Mr KOP Nếu quyết định chọn 1 thiết bị smartphone tích hợp phím cứng làm máy chính như Key2 thì chú nên xác định sẵn tâm lý về cấu hình đi. Hầu hết những người gắn bó với K2 sẽ dùng song song 2 máy, trong đó sẽ có thêm 1 chiếc cảm ứng thuần nào với cấu hình tốt hơn K2. Nếu sau này ko xuất hiện thêm bất cứ chiếc điện thoại nào của chùm dâu thì K2 sẽ mãi là chiếc smartphone A dùng làm máy chính, hư sẽ mua lại chiếc khác 😎
tôi thích bàn phím trượt hơn vì bb key trông sẽ gọn hơn,nhưng thiết kế này dễ lọt bụi vào và khó chống nước
@Thanh275.dn Thiết kế trượt dễ gây tâm lý hư cáp, chưa kể đã nói tới BB thì hầu hết người dùng đều sẽ hình dung đến 1 chiếc smartphone tích hợp phím cứng, mà đã là phím cứng thì mấy ai ưng kiểu trượt hơn dạng thanh? Còn về vấn đề chống nước thì có vẻ như chưa có bất cứ chiếc smartphone nào của hãng này tích hợp. Nhớ thời điểm 1-2 thập niên trước, xuất hiện vô vàn các mẫu điện thoại tích hợp phím cứng với thiết kế dạng thanh, ai rảnh mà lo vấn đề chống nước mô? Xin hỏi: với điện thoại thiết kế trượt, khi trượt ra để sử dụng bàn phím, bộ ko lo dính nước à? 😁
@crazysexycool1981 tôi thấy bb chỉ chú trọng phần bảo mật chứ thiết kế rất bảo thủ
@Thanh275.dn Thiết kế của BB khác hoàn toàn với phần còn lại của thế giới, nên hiểu theo nghĩa đặc trưng riêng mới chuẩn 😎
Biết anh cũng lâu, và tâm huyết với BlackBerry quá nên em cũng chia sẻ. Với em tới thời điểm hiện tại không còn quá mạqn nồng với BlackBerry nữa rồi, có chăng là các dòng cổ điển nghe gọi cho vui. Đợt gần nhất em dùng là Key1, bản 2 sim Chị-na. Trong lần đi công tác rớt hẳn xuống biển, và không cứu được nữa. Em nhận ra một việc: BlackBerry quá chậm, và không đủ khả năng đi kịp thời đại. Chip không cao, cấu hình vừa tầm. Camera trước sau không đạt yêu cầu. Có chăng điều khiến em muốn dùng chỉ có keyboard. Với em nó là sự khác biệt, là cả 1 quá trình cố gắng của BlackBerry. Khác biệt từ trước, với dòng E của Nokia, với đong C của Samsung hay cả HTC Chacha. Đầy đủ trọn vẹn từ phím bấm, độ nảy, nút tắt. Mọi việc đều hoàn hảo.
Nhưng bao nhiêu đó cũng không đủ để em tiếp tục trong công cuộc tiếp theo.
Em lẳng lặng về ngấm 9900 và 9k mỗi lần cắm sạc. Và thế là đủ rồi, không cần nhiều…
@lychailon1994 Chắc do nhu cầu của E cần cấu hình cao hơn, cũng như để thực thi nhiều tác vụ & ứng dụng mà K2 chưa thực sự đáp ứng tốt. Thật ra, việc xài phím cứng ở vào thời điểm cuối năm 2022 như hiện nay cũng còn tuỳ thuộc vào nhu cầu sử dụng cũng như niềm đam mê của từng người, như trong bài chia sẻ thì nhu cầu của A khá đơn giản nên K2 dư sức gồng gánh. Ngoài ra, A cũng xài thêm 1-2 máy cảm ứng thuần làm máy sơ cua khi cần giải trí nọ kia nhưng dù thế nào thì cũng ko thể thiếu 1 chiếc smartphone của BB bởi A thật sự chỉ thấy hứng thú với thiết kế dạng này, hơn nữa phím cứng cũng giúp A có được trải nghiệm gõ tốt hơn, chưa kể tiết kiệm rất nhiều thao tác trong quá trình sử dụng 😎
@lychailon1994 Thiết kế con e72 vẫn đủ sức đập chết cơ số con bb. Từ q10 trở đi là thiết kế bắt đầu đi xuống rồi.
boysad1982
ĐẠI BÀNG
2 tháng
đang dùng Key 2 làm máy chính, mà thấy có vẻ chạy chậm rồi, nhiều khi hơi ức chế
@boysad1982 Lâu lâu reset về trạng thái xuất xưởng cho mượt, trước đó thử kiểm tra xem có cài quá nhiều ứng dụng nặng ko, thứ nào chạy ngầm nhiều thì nên hạn chế sử dụng. Mình xài K2 từ cuối quý 3/2018 đến cuối quý 2/2021 thấy máy vẫn chạy phà phà, trong khi app cài trên máy khá nhiều, ko dưới con số 3 chục 🤓
tdngoc
ĐẠI BÀNG
2 tháng
@crazysexycool1981 Xài greenify tắt hết, trừ mấy app zalo, ott và gg fit. Bao mượt
Cười vô mặt
Hung UTD
ĐẠI BÀNG
2 tháng
Có bác nào còn dùng 9900 nữa ko? Chỉ e cách vào mạng con e này với
@Hung UTD Máy của bạn sau khi kết nối wifi mà vẫn ko vô được mạng hay như nào? 🤓
@Hung UTD Vô cài đặt
tdngoc
ĐẠI BÀNG
2 tháng
@Hung UTD 9900 chừ có vào web được nữa đâu
Bác tâm huyết với em K2 quá. Em dùng kiểu chịu khổ được, K1s vẫn dùng bình thường. Nhưng giá đó cao quá. 😔(
@Lưu Tiến Hưng Do nhu cầu sử dụng K2 vẫn còn khá nhiều, trong khi hãng ko còn sản xuất nữa, thành thử từ đợt ra mắt năm 2018 tới giờ K2 vẫn ở ngưỡng khá cao. Nếu thật sự ko thể cưỡng lại sức hút của K2 thì vẫn phải cắn răng mua giá thị trường như hiện nay thôi, còn nếu chờ thì cũng chả biết đến bao giờ em nó mới hạ nhiệt. Trừ khi có bên nào đó chịu đứng ra sản xuất điện thoại BB như TCL 😁
cuối cùng quỳ lại iphone đại đế hết
Cười vô mặt
@nefertem Với mình thì iPhone chưa bao giờ đủ tuổi trở thành máy chính 😙
@crazysexycool1981 99% người dùng smartphone không đồng ý với bác.
@A better world Có lẽ vậy nhưng ko vì thế mà mình chạy theo nhóm đa số 😁
Mr Do
TÍCH CỰC
2 tháng
OS Android giờ đang bao nhiêu và con này đang ở bản bao nhiêu?
@Mr Do Key2 vẫn đang yên vị ở v8.1.0, cơ mà mình thấy ổn, đơn giản vì nhu cầu sử dụng mỗi người mỗi khác, ai ham hố cấu hình cao thì tốt nhất nên bỏ qua 😁
lotkhevang
ĐẠI BÀNG
2 tháng
t lại thấy con máy bàn phím vật lí bất tiện . h thói quen dùng 1 tay đến 70% trong khi con máy đó nếu muốn gõ chử phải dùng 2 tay . 1 tay thì như rùa bò xa lộ luôn.dùng tg dàu mới thấy đc nhìu cái bất cập. máy thì to trong khi diện tích mh lại nhỏ.làm việc thì chỉ đáp ứng ở mức cơ bản . đúng là con người thường có cảm mến với những thứ hoài niệm. con máy này giá trị của nó đúng ngan 2 từ hoài niệm thôi
@lotkhevang Hoài niệm là đúng nhưng ko phải tất cả, nếu thật sự em nó ko thể đáp ứng được nhu cầu sử dụng hàng ngày thì cũng sớm cất tủ hoặc bán tháo thôi, tuỳ người sẽ có những đánh giá khác nhau về K2 😎
gaming-amd
ĐẠI BÀNG
2 tháng
@lotkhevang Chuẩn đét,gõ phím cứng sâu mãi dưới mỏi tay,khó cầm nắm.phím ảo nó còn cho kéo cao lên,gõ rung nó sướng,chưa kể cấu hình có tuổi,nhiều app giờ ko phải lúc nào cũng chạy mượt.trước dùng con key one hơn tháng phải bán đi vì lag,đơ,khó gõ.
1oldman
TÍCH CỰC
2 tháng
Không có BB chắc em không biết đến diễn đàn Tinh Tế. Em dùng BB từ 2009 bắt đầu với con 8700G màu như của bác. Đi karaoke uống rượu làm mất tiếc mãi vì cảm giác như mất một người bạn thật sự. Bây giờ công nghệ trên smp phát triển như vũ bão nhưng ngày đó BB vẫn là một cái gì đó rất chất. Sau em chuyển qua 9800 nhưng đúng là BB thì chỉ nên làm máy đứng thôi. 9800 chạy OS 6 không ngon nên em chuyển qua 9900. Nhưng cũng như nhiều anh em từng dùng BB thì kho ứng dụng là điểm yếu nên chuyển qua Android rồi iOs và hiện giờ dừng lại ở Android vì nó thật sự tự do. Vẫn mong có một ngày có một em như Passport chạy Android với đủ các công nghệ của thời đại để cảm giác năm xưa lại được ùa về.
@1oldman Mong ước này sợ khó thành hiện thực vì suốt 3 năm qua chưa có bên nào đứng ra nhận gia công cho BB. A cũng thích xài BB dù dưới nền tảng BBOS, BB10 hay BBAndroid, mỗi nền tảng đều có sự thú vị riêng nhưng BBAndroid xài thoải mái hơn cả do nền tảng mở, hỗ trợ cài ứng dụng tẹt ga như các dòng Android cảm ứng thuần khác. A ko khoái 1 thiết bị như Passort chạy Android, rất khó giải thích nhưng dù sao thiết bị này cũng mang 1 thiết kế rất đặc trưng & rất khác biệt so với các model khác, hiện A vẫn giữ chiếc Passport Silver làm kỷ niệm như ảnh trong bài 😎
Bot hôm nay viết dài nhưng vẫn lan man quá.
Nhưng phải công nhận bot có niềm đam mê mạnh mẽ mới dùng dc con này
@cupeastupid Bot biết viết bài, biết chụp ảnh, cũng như biết hồi âm mem? 🤣
Lưu lại để đọc bác ạ. Điện thoại này em ao ước từ xưa. Mà đâu có tiền mua.
@lamtien338 Khi mô chú mới chịu xuống tiền để tậu? 😁
@crazysexycool1981 em chưa có đk thôi, có đk thì xuống luôn
@lamtien338 🤣
Yêu 😙
Lại nói về BlackBerry Key2 (9-12-2022) (43).jpg
Đã dùng key1 và thấy rất sướng, hay ở bàn phím, dở cũng ở bàn phím tuỳ vào mục đích dùng. Ghét nhất là không biết làm sao để biến enter thành nút gửi tin nhắn
@dungtuannguyen1711 Nếu đã thích K1 thì sẽ thích K2 bởi K2 là sự nâng cấp tuyệt vời cả về hình thức, cấu hình cũng như tính năng. Nhớ thời điểm K1 còn ở dạng concept & chưa xuất hiện trên thực tế, lúc đó mình chê ỏng chê eo trước thiết kế của em nó, rứa mà rốt cục lại bỏ hàng chục triệu để tậu về trải nghiệm rồi viết bài chia sẻ, giờ ngẫm lại vẫn thấy có gì đó sai sai. Còn về việc ko thể gán nút Enter thành thao tác gửi tin nhắn thì mình nghĩ đây là do ứng dụng chứ ko phải do thiết bị, bởi nếu ko thì các dòng cảm ứng thuần chạy Android hoặc iPhone đã thực thi được òi 🤓

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2023 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02862713156
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019