Lại nói về Galaxy Z Fold2, chiếc điện thoại mình sắp mua

cuhiep
14/9/2020 6:53Phản hồi: 238
Lại nói về Galaxy Z Fold2, chiếc điện thoại mình sắp mua
Mình rất hài lòng sau khi được trên tay Galaxy Z Fold2. Có thể nói nó là bản nâng cấp hoàn hảo của chiếc Fold đời trước. Và trong thế giới thiết bị di động thì không có chiếc nào mà mang lại trải nghiệm mới nhiều như nó lúc này.

Điều khó khăn nhất với Galazy Z Fold2 đó là nó quá mắc tiền và có khi hai màu đó thì anh em chẳng thích màu nào, tức là quá ít màu để lựa chọn. Mình định mua màu vàng đồng vì nó không bám vân tay nhưng lại không thích màu đó, có khi mua đen về dán da màu mình thích lên cũng được.

Thiết bị di động tuyệt vời nhất có thể mua được:

Mình không xem dòng điện thoại màn hình to như Fold là một chiếc smartphone hay một chiếc tablet. Mình xem nó là thiết bị di động, tính năng điện thoại chỉ là phụ thôi. Có rất nhiều thứ chúng ta muốn trải nghiệm mọi lúc mọi nơi nhưng do giới hạn về vật lý, mang vác mà chúng ta không thể mang. Fold giải quyết được vấn đề đó.

Galaxy Z Fold2 sẽ tuyệt vời, mượt mà hơn vì màn hình có tốc độ làm tươi cao, ở 120hz thì anh em sẽ thấy hình ảnh, nội dung lướt qua mượt mà. Hiện các máy màn hình lớn có trải nghiệm này thì chỉ có iPad, nhưng iPad thì lại quá lớn để có thể luôn luôn đi bên mình.

Mình là người yêu thích đọc tin tức, xem hình đẹp và chỉnh sửa hình nên màn hình lớn rất quan trọng. Có những thứ làm bằng điện thoại cũng được nhưng muốn có cảm xúc, muốn nó đi sâu thì điện thoại với màn hình nhỏ, dọc không giải quyết được.

Trải nghiệm đóng/mở màn hình cải tiến.

Nhiều người rất quan tâm đến cái khúc màn hình gập. Mình là người dùng thật rồi và mình không quan tâm lắm đến cái đó, nói thật với anh em là vậy. Vấn đề mình thấy quan trọng thao tác mở ra và gập lại. Đây là hai thao tác vô thức được dùng liên tục trong quá trình sử dụng.

Một số cảm nhận mình thấy được trong lúc cầm trên tay chiếc Z Fold2 khoảng 1 tiếng thì thao tác gập màn hình lại hay mở ra đều đã được trợ lực, nó không còn cơ bản và đi thẳng xuống nữa. Ngay điểm cuối của quá trình mở hay đóng đều có cảm giác rất an toàn và có ai đó giúp bên trong.

Về nếp nhăn do màn hình gập thì nó vẫn còn đó, nhưng mà giờ nó đều và ẩn hơn. anh em thấy một đường thẳng chạy dọc theo màn hình, không loang lổ. Vế gập này cũng không nổi lên nhiều như lần trước, và dĩ nhiên anh em nhìn thẳng vào thì không thấy vết gập.

Màn hình phụ to đẹp.

Với mình thì cái này không quan trọng lắm. Mình rất chủ động khi dùng điện thoại, không làm theo các thông báo, hoặc mình sẽ nhận thông báo trên đồng hồ trước, nếu cần thì mới mở điện thoại ra coi.

Quảng cáo

Vấn đề mình quan tâm nhiều hơn đó là ở tính thẩm mỹ. Màn hình tràn hết cũng đẹp hơn là màn hình một đoạn nhỏ như ở Fold đời đầu.

Thử nghiệm nhanh tại chỗ cho thấy có thể dùng được màn hình ngoài như một chiếc điện thoại độc lập. Mình sẽ thử thêm xem nó như thế nào khi thực tế dùng sau này nhé. hihihi

Màn hình chính tràn viền, cam trước nhỏ xíu:
Phần này thực sự đã. Hồi xài Fold đời đầu vẫn không hiểu vì sao mà Samsung lại phải bắt cái điện thoại nó vác một đống cảm biến, camera trên màn hình và mình không dùng nó trong suốt 6 tháng sử dụng máy. Giờ thì ngon lành rồi, chỉ còn một chiếc camera nhỏ xíu.

Cái này thì nó thuộc về cảm giác khi dùng, tức là cụm cam cũ còn đó chúng ta vẫn thấy có gì đó khó chịu. Chứ nội dung thì nó không che quá nhiều và chỗ nó ở cũng không ảnh hưởng đến nội dung hiển thị mà nó thuộc về phần khung, thanh menu của Android.

Quảng cáo

Các giải pháp về phần mềm mà Samsung tuỳ biến:

Một phần anh em ít nói đến đó là các giải pháp để giúp màn hình lớn mang lại giá trị sử dụng cao hơn.

• Nếu đọc sách thì máy sẽ tự động đưa về tốc độ làm tươi cực thấp để phù hợp tiết kiệm pin.
  • Hay như việc sử dụng camera chụp hình màn hình lớn để preview, để thiết lập các tuỳ chọn dễ dàng hơn.
  • Các hãng như Google, Microsoft cũng làm ra các phiên bản ứng dụng để khai thác màn hình của Fold hiệu quả hơn.
238 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Tuanpht
TÍCH CỰC
4 năm
Nố chung là có tiền
Tuanpht
TÍCH CỰC
4 năm
@c0mmand0 Ko đâu b. Dùng flagship khó chán lắm
@Tuanpht con đó ko tiện lợi như đt thường, sẽ nhanh chán thôi.
sangminh10
ĐẠI BÀNG
4 năm
@c0mmand0 Bộ bị đẻ ngược hay sao mà nói ngược ngạo vậy?
Hungtvvt
TÍCH CỰC
4 năm
Cu Hiệp thì Samsung ký hợp đồng quảng cáo là có máy dùng. Nói mua thật là hư cấu.
DrTMA92
TÍCH CỰC
4 năm
@autumnlove Ngta bỏ cả tỷ đồng đến nhiều nhiều tỷ đồng chứ đừng nói 50tr.😆
free4me
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Hungtvvt Đời ko ai cho không ai cái gì cả nhất là các tập đoàn lớn. Nếu hàng tặng và có dính đến PR thì chắc mít tờ ku Hiệp sẽ không thể freely phát biểu cảm nghĩ cá nhân được và thường bài post đều được review nhỉ? ... (suy nghĩ cá nhân)
@umumti Hèn mà có tiền
Có tiền mà hèn
Hai cái đó khác nhau 🤣🤣😂😂😂
Baygia
ĐẠI BÀNG
4 năm
@cuhiep Bọn nâng bi và hiến máu không công cũng là bọn hèn nhể
Rồi tháng tới ra con iphone mới lại phải mua thêm.
@trantrungkien.ct Người chơi công nghệ và lại là admin thì 1 năm mua 3-5 cái máy dùng là chuyện bình thường mà b?
@nguyenmanh287 1 năm 12 cái còn ít.
@trantrungkien.ct Đó là điều chắc chắn, nhưng ko có nghĩa là Ad chỉ ăn rồi đi chê Android. Ng ta thấy hay thì ng ta khen các ông lại ném đá, chê hoài các ông cũng ném đá.
@ThuanNguyen94 Tôi 11 cái .thì ad 12 cái là phải.
@haichin nói chung là đá có sẵn nên cứ vui ném buồn ném, như bọn trẻ trâu nhặt đá ném tàu hoả vậy thôi mà 😃
Đỉnh của đỉnh. Cải tiến mọi thứ thiếu sót trên Fold1. Ss thật là biết thay đổi nhanh chóng. Thật sự hóng iPhone Fold lắm luôn.mình tin nó sẽ vô cùng tuyệt vời với iOS. Or pados có thêm gọi điện.
ngoclang90
ĐẠI BÀNG
4 năm
@nguyenmanh287 Mình cũng hóng iphone fold lắm. Mình đang sử dụng ss Fold. Nhìn vào Fold 2 thì quay về Fold mình vẫn khá hài lòng. Vì dù sao lương pin hơn chút đỉnh, nặng hơn chút đỉnh, màn hình ngoài to hơn chút đỉnh có lẽ tốn pin hơn. Mình tin rằng apple họ sẽ làm cái đt gập ít tốn pin hơn và nhẹ hơn rất nhiều.
@ngoclang90 Đt của Apple có bao giờ đc đánh giá là nhẹ đâu bác @@
ngoclang90
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Quân Mã Ý mình nói chiếc gập ấy. ^^. Mình mong nó chú trọng vấn đề cân nặng chiếc đt khi cầm trên tay.
Con này trừ cái bản lề hơi thô so vs đời đầu ra + chưa có Spen + nốt ruồi ở màn hình chính hơi to thì ko chê được gì nữa.

Hy vọng đời 3 sẽ làm cam ẩn dưới màn hình, thêm bút Spen, cải tiến lớp Ultrathin glass và bản lề đỡ thô hơn là ngon.
yucentus
ĐẠI BÀNG
4 năm
@QXPro Bản lề thiết kế mới chống bụi + nam châm trợ lực mà. Tôi lại thích kiểu dáng này do nó khá hầm hố
@thinhpham_nt Con note nào của tôi cũng hỏng bút cả. Con đầu tiên là note2 còn phải mua thêm bút sau khi nó hỏng.
Đc cái là sau này cứ hỏng lại lấy bút đời trc xài chứ ko phải mua.
@QXPro Con này mà chọt cái bút spen vào thì thốn phải biết 😂
@QXPro Thêm spen trên màn hình lớn là tha hồ ký nha
Sau một thời gian điện thoại thông minh gần như bảo hòa, na ná nhau, thì Fold 2 là chiếc điện thoại khiến mình cảm thấy háo hức như cách đây hơn 10 năm, cái thời mà cầm tờ báo là xem quảng cáo điện thoại đầu tiên 🤣
Doanh nhân thành đạt cuhiep 😁
@haichin Người ta có quyền, không lẽ doanh nhân không được xài J7.
@tranbinh198074 Doanh nhân có tiền họ thích dùng gì thì dùng, nhưng ko phải cứ nói đến Samsung là phải gắn cái từ doanh nhân vào như ông trên.
@Giàng A Lúa Đợt dịch vừa r bán đc khẩu trang lời nhiều để sắm iDevices k bác ?
@Quân Mã Làm cho vui thôi chứ tiền nong gì 😁 Vẫn dùng 8P thui hà!
@nampd
CAO CẤP
4 năm
Quất thôi sếp.
Mình mà xài con này một ngày mở ra gấp vào ko dưới 100 lần ...
ph@m.duy
TÍCH CỰC
4 năm
Đút túi quần kích quá nhỉ
Samsung mất bao nhiêu cho vụ này vậy mấy bác 😁
@Đào Tiến Đức Khoản mkt với sam thì vô đối
@Đào Tiến Đức Mất 1 con Z Fold 2 thôi nhé 😆
hnt.n007
TÍCH CỰC
4 năm
@Đào Tiến Đức Người Việt chỉ sân si với GATO là nhanh 😃
@hnt.n007 Nhưng mà đúng!
Fold 2 đẹp quá
Có Tiền cũng mua cái trải nghiệm, ae cũng nên mua để trải nghiệm nhé, tiếc là mình đang thất nghiệp, haizzz 😪
djbuj
CAO CẤP
4 năm
@NDC9057 Nhìn nó quá mê luôn bác . Mỗi tội mình ko phải dạng có tiền để quất ko suy nghĩ 😔😔😔
@djbuj Đúng là có tiền sướng thật, mua gì cũng chẳng cần suy nghĩ
@NDC9057 Mình mua dc nhưng ko mua đâu ... chờ hạ còn 35-40 😁
@Bão Sài Gòn Sếp ngon quá nhểy 😀
Bỏ túi quần có vẻ khá cộm nhỉ!
@djbuj Em cũng nghĩ thế, 1 là cầm tay 2 là phải đeo bao thật.
@tranthuy85 Bỏ là ăn hết nhé ... cấn là toang
@tranthuy85 Mua con ipad thử bỏ túi xem có được "cộm" như con này ko
@tranthuy85 Trễ túi luôn 😌
agneskrivers
ĐẠI BÀNG
4 năm
Muốn mua lắm nhưng lại không có tiền 😆
@agneskrivers Có tiền mà không muốn mua lắm.
Mua con này về chơi giả lập 3ds thì hết sảy
Nghĩ sao 1 tên trùm cuối iFan lại say mê đồ Same như thế 😆
catbui01
TÍCH CỰC
4 năm
@3bkshared Cái gì chưa thay đổi được bằng tiền thì thay đổi bằng nhiều tiền ^^
Chưa say mê vì tiền thì sẽ say mê bằng nhiều tiền thoai.
MUFCVN
TÍCH CỰC
4 năm
@3bkshared iFan chứ đâu phải là cừu, dạy ng khác cách tiêu tiền à?
Lolo69
TÍCH CỰC
4 năm
@3bkshared ihiep cuồng nhưng không mất não như mấy đứa fan trẩu.
Nhìn thích thật, không biết khi nào mình có tiền mua em nó nữa
caocao_203
TÍCH CỰC
4 năm
Có tiền thì mua thôi, cái gì mà chả có công dụng của nó.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019