Lại nói về Nokia N8

cuhiep
18/6/2010 0:21Phản hồi: 166
Chúng ta có vài bài về chiếc Nokia N8 và các thông tin dường như vẫn có vẻ chưa thỏa mãn những gì mà người thích và không thích N8 nói riêng và Nokia nói chung muốn biết. Hôm nay, mình xin trình bày lại tổng quan hơn về chiếc Nokia N8 này với những gì mình cảm nhận được khi cầm nó trên tay trong sự kiện Nokia Connection 2010 vừa qua. Về cơ bản mình đánh giá cao sự thay đổi trên chiếc Nokia N8 này. Chúng ta có một chiếc máy quen thuộc nhưng màn hình đẹp hơn, cảm ứng tốt hơn, máy chạy nhanh hơn. Có sự thay đổi từ bên trong hệ điều hành, nó không đơi giản là bản nâng cấp như bạn nâng cấp hệ điều hành N97 từ V11 lên V12 hay điện thoại Windows Mobile ừ 6.1 lên 6.5. Nếu bạn muốn một cái mới hoàn toàn thì mình khuyên bạn ngay bây giờ đi mua một chiếc Nokia N900, chiếc điện thoại với hệ điều hành Maemo mạnh mẽ và gần giống với một chiếc máy tính nhất hiện nay. (video cuối bài)

Giờ thì nói về N8

Thiết kế:
N8 với thiết kế khá mới so với những chiếc điện thoại Nokia hiện tại và cũng khác so với phần còn lại của thế giới, tức là bạn sẽ không bị nhầm lẫn N8 với một chiếc điện thoại nào khác trên thị trường, tuy nhiên nó cũng khá thô. Nokia có lẽ đang muốn đơn giản hóa thiết kế của N8 bằng thiết kế nguyên khối nhôm, tuy nhiên những chiếc nút ở cạnh phải của máy và lỗi MicroUSB ở cạnh trái lại có vẻ như không theo hướng đó. Mình thích mặt trước đơn giản với một nút bấm ở N8, cám ơn Nokia đã chọn nút bấm cứng thay vì nút cảm ứng. Nhiều người không thích cái thiết kế lồi ra ở đoạn có Camera phía sau lưng N8. Có vẻ như Nokia không có nhiều lựa chọn, mô đun 12.0MP có lẽ chưa đủ mỏng. Nó tương tự như thiết kế lưng của chiếc Sony Ericsson Satio (một chiếc điện thoại đẹp, rất đẹp). Thiết kế bên ngoài thật là khó nói, mỗi người một ý và không dễ để một thiết kế nào đó có thể gây ấn tượng với số đông người dùng.

Màn hình: Một phần rất quan trọng của một chiếc điện thoại, nhất là những chiếc điện thoại màn hình cảm ứng to như N8. Cám ơn công nghệ OLED, chúng ta có một chiếc N8 với màn hình trong, độ tương phản cao và dĩ nhiên là rất đẹp. Tuy N8 không thuộc nhóm những điện thoại có độ phân giải màn hình cao nhất nhưng màn hình 3”5 độ phân giải 360x640 (bằng với những máy dùng Symbian cảm ứng khác) cũng đủ làm bạn hài lòng. N8 là chiếc máy với màn hình OLED cảm ứng thứ 2 mà mình từng cầm vào, trước đây là chiếc Sony Clie VZ90. Xét về công nghệ thì màn hình của N8 cùng nhóm với những điện thoại AMOLED, Super AMOLED của Samsung và trên màn hình của iPhone 4. Tuy nhiên chúng ta sẽ so sánh những màn hình này với nhau sau.

Nội dung trên màn hình
: Những biểu tượng của Symbian^3 nổi bật trên nền đen (rất đen) mà màn hình OLED đem lại. Mình rất thích những biểu tượng này vì nó không có các viền xung quanh như biểu tượng của iPhone hay các biểu tượng trên máy Samsung khác, nhìn nó tách biệt và dễ nhận dạng hơn.

Cảm ứng: Cảm ứng trên N8 vượt trội hơn rất nhiều so với các máy cảm ứng trước đây của Nokia. Mọi thao tác trở nên rất nhẹ nhàng và nhanh chóng. Dĩ nhiên cảm ứng còn cần phải có sự đồng bộ từ hệ điều hành.

Khă năng thực thi: So với các máy Symbian cũ thì rõ ràng khả năng thực thi của N8 là rất đáng nể. Cái này sẽ thực sự dễ dàng nhận biết nếu bạn đang dùng một chiếc Symbian nào khác.

Trong sự kiện diễn ra N8 mình có dùng thử chức năng chụp hình và quay phim thấy tương đối tốt, tuy nhiên các điều kiện đó là chưa đủ nên chưa đưa ra được kết luận nào cả. Trên N8 cũng có phần mềm cho phép bạn chỉnh sửa Video được quay từ N8.

Kết lại:
Người dùng bình thường không cảm nhận được sự thay đổi của N8 vì những gì họ thấy và thao tác gần như là giống với các máy Symbian cảm ứng khác. Cái thay đổi mà người dùng sẽ nhận thấy ỏ đây là: khả năng thực thi cực tốt, màn hình rất đẹp, cảm ứng nhạy, một thiết kế mới. Tức là bạn sẽ thấy nó rất quen thuộc nhưng cũng sẽ cảm thấy quá đã. Theo mình nghĩ Nokia có rất đông khách hàng đang dùng hệ điều hành Symbian và N8 với Symbian^3 là hoàn toàn hợp lý. Còn nếu ai đó chán Symbian mà vẫn muốn Nokia với một cái thật mới thì một lần nữa xin mời bạn dùng qua N900 với hệ điều hành Maemo.

166 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

pnjdang
ĐẠI BÀNG
14 năm
Bài anh Hiệp quanh đi quẩn lại vẫn quảng cáo cho N900 nhỉ! chưa xài nên ko biết mạnh mẻ tới đâu mà dành riêng một tab trên diễn đàn cho N900 luôn ...
thangbem
TÍCH CỰC
14 năm
Liệu N8 có lấy lại được lòng tin với người thích đt Nokia, cái này còn phải chờ nhưng chắc chắn sẽ có thay đổi.
trongsy89
ĐẠI BÀNG
14 năm
nghe nói thấy thich quá , chak để tiền mua em nó
Cảm ơn bài viết của anh Hiệp, tuy nhiên đoạn mở bài đọc hơi khó hiểu.
Việc tab N900 đã được trả lời.
Tinhte.com rõ ràng về quảng cáo, ý kiến của mình không bị chi phối bởi quảng cáo. Mình nói đến N900 trong bài này để củng cố thông tin cho n8 nhằm tránh hiểu lầm về mục tiêu của n8 và mục tiêu của n900.

Bạn chưa dùng n900, chưa rõ mà bạn đã vội vã xúc phạm mình.

---------- Post added at 11:44 AM ---------- Previous post was at 11:40 AM ----------

Bạn nên đọc kỹ lại. N8 không thay đổi về giao diện người dùng...
pnjdang
ĐẠI BÀNG
14 năm
Em xin lỗi vì gây hiểu lầm, ko có ý súc phạm gì anh. Em chỉ đoán là N900 chắc rất mạnh mới đc admin tinh tế ưu ái giớii thiệu nhiều thế thôi.
@cuhiep mình đang sử dụng n8 đây.có n8 bạn làm được nhiều trò đấy.kết nối với tivi thật đơn giản.bàn phím + chuột thích quá ấy chứ cú như trên máy tính bàn.giá cả đồ chơi thì ôi thôi quá trời pc sài được gì n8 chơi tuốt(liptong_chanh@yahoo.com)
dragon41176
ĐẠI BÀNG
14 năm
Ý kiến của mình là Nokia có cố gắng trong nỗ lực thiết kế N8, nhưng có lẽ vẫn là chưa đủ khi mà so sánh với các smartphone của các hãng khác như HTC, Apple thậm chí là Motorola.
Nokia đã từng dẫn đầu xu hướng công nghệ của điện thoại. Mình vẫn nhớ ngày xưa thời điện thoại còn ko màu, sướng nhất là dùng Nokia vì đang soạn tin nhắn mà bị gọi đến, khi quay về tin nhắn tạm thời không bị mất. Rồi lúc Symbian ra đời, sử dụng rất đơn giản mà thân thiện, không hề phức tạp và rối rắm như WinMob. Nhưng tiếc là Symbian nói riêng và Nokia nói chung dẫm theo vết xe đổ của Microsoft khi ngủ quên trên chiến thắng, thiếu đi nỗ lực để duy trì vị thế số 1 của mình.
Đã qua rồi cái thời cả thế giới phải học hỏi Nokia.
long9668
ĐẠI BÀNG
14 năm
Đang nói về Nokia N8 lại lôi Microsoft vào. Bọn lossers này hận Nokia và Microsoft wa, tội nghiệp.
Bạn nói rất đúng. Mình cũng đã và đang sử dụng Nokia từ năm 1997 đến nay, quả thật thời đó Nokia vẫn quá tốt nhưng bây giờ thì chỉ mạnh về chức năng nghe gọi vốn chỉ phân biệt rõ ở vùng xâu vùng xa nơi sóng yếu. Còn lại thì Symbian quả là chậm chạp và chán. Khi nào có dịp sử dụng Maemo hy vọng sẽ cảm nhận được "máy tính cầm tay" như bác Hiệp đã nói.
Cám ơn bác về bài viết.Xem xong đoạn video mình cũng cảm nhận Cảm ứng nhanh và nhạy hơn rất nhiều so với cảm ứng khác của NOKIA.Hi vọng sẽ khuất phục được người mong đợi.
Khi nào Nokia VN ra mắt vậy Hiệp?
Em chưa có thông tin chính xác. Nhưng có lẽ là tháng 9 này.
đến tận tháng 9 cơ à !
Nokia chậm chân quá...
Đúng là không khác gì S60V5 cả. Thấy có cái WebTV bác cuhiep nói rõ về cái app này được không. Nói chung N8 không có đột phá nhiều về giao diện. cũng chưa thấy bác đề cập về vấn đề đa điểm của N8. Nói như bác thì N9 có thể là megoo or maemo thì mới có điểm mới thôi.
WebTV cũng vui nhưng không phải ở vn nên nói không vui 😁
Mong rằng những quảng cáo của N8 đừng như N97 - Nokia mất 20% khách sau khi họ dùng N97 đấy nhỉ ( Chưa thấy cái điện thoại nào mà chuối hơn N97 )
pineinsky
ĐẠI BÀNG
14 năm
Bác dùng n97 PR3 chưa?
squall_x2x
ĐẠI BÀNG
14 năm
Ngoài cái cảm ứng điện trở và xử lý chậm, bro có thể nêu thêm điểm chuối của N97 k? (Đừng nói là chóa hình và camera len cover nhaz)

N8 là điện thoại cho bro nào thix Multimedia đó jờ. Xài Nokia thì mình chỉ chú trọng soft chức năng, fím ảo Dayhand và Multimedia (trong khi nhiều người lại nhảy vào jao diện làm j nhỉ?). Có nó mình rất đỡ fải xách thêm cái máy ảnh KTS kè kè bên người.
dù gì e vẫn thích hàng của nokia , đặc biệt là e này và n900
rõ ràng nguồn thu chủ yếu của tinhte.vn là từ quảng cáo , điển hình nhất là cái bài lăng xê cái điện thoại nhái BB của FPT (F...gì gì đó ko nhớ ) cái của nợ đó mà các bác tinhte cũng chịu khó viết một bài đọc khá mãn tai về nó , những người ko hiểu tường vn mình xịn sản xuất đuoc diện thoại.
chẳng lẽ cứ phải điện thoại đắt tiền mới được review sao?
fmobile coi vậy chứ giá thành rẻ,chức năng cũng ok.nếu so sánh giá cả và hiệu năng với các điện thoại khác thì rất tốt,rất đáng được review chứ.sao lại gọi nó là của nợ?
cái avatar rất hợp với bạn đó.
Biết lên web đọc tin công nghệ cũng chẳng còn tay mơ nữa đâu đồng chí ơi, quảng cáo nhiều khi phản tác tác dụng, lo gì
banong
TÍCH CỰC
14 năm
Sao những con sâu mọt này mà còn sống để làm rầu nồi chanh Tinhte hoài vậy, toàn phát biểu mang tính chủ quan, chê bai.
Cảm ơn bác Hiệp.
Mình thấy N8 có rất nhiều cải tiến, thích nhất ở N8 là khả năng cảm ứng nhạy, chụp hình 12MP và kết nối trực tiếp với USB (cái này rất thú vị).
Nhất định N8 sẽ làm Fan Nokia hài lòng.
cinque
ĐẠI BÀNG
14 năm
Thấy cũng hay đấy, nhưng mà Nokia nên có 1 cái thiết kế có thể hài lòng số đông thì tốt hơn, người khen kẻ chê thì cũng không hay lắm, nhất là đối với 1 sản phẩm đầu bảng, giống như Superfly 2 của Nike vậy...

---------- Post added at 12:38 PM ---------- Previous post was at 12:34 PM ----------

Không quảng cáo thì sống bằng gì, không lẽ cứ mỗi ngày lên gần chục bài mới rồi ngồi chơi uống nước muối ah.... Còn thông tin thì người đọc phải tự biết cách xử lý chớ, sao lại đổ cho...người quảng cáo....
Đã đọc rất nhiều bài viết , Review chi tiết sản phẩm của bác Hiệp , các bài viết rất hay & đầy đủ , nhưng thực sự lần này đọc mình có cảm giác bài này như 1 bài quảng cáo cho cả N8 & N900 , mất đi cảm giác đc xem 1 bài Review hoàn chỉnh & chính xác - điều mà trước giờ các bài của bác Hiệp vẫn thể hiện đc . Đồng ý là Tinh Tế sống chủ yếu dựa vào quảng cáo vì cái này là tất yếu , ko có các phí quảng cáo từ nhiều nguồn thì lấy đâu ra kinh phí duy trì Host & Domain , lấy đâu ra những bài viết hay để đọc để xem , nhưng mong là ko đọc đc những bài viết kiểu "quảng cáo" như thế này nữa , đó mới là tinh thần của tinh tế .
hightecher
ĐẠI BÀNG
14 năm
em thấy chẳng có j là quảng cáo ở đây cả, nghe giọng bác hiệp chỉ thấy giống một chú bé có được cái đồ chơi vừa ý thỏa mãn và thích thú, vì rõ ràng so với sym cũ thì sỷm^3 vượt trội hơn hẳn( độ mượt mà, tốc độ xử lý...), bản thân em cũng đã từng rất thích sym nên nhìn cái là nhận ra ngay mặc dù giao diện không thay đổi, mà bác hiệp cũng đã nói rõ là với người dùng bìinh thường thì không nhận ra thay đổi nhưng với những ai yêu nó thì sẽ biết còn j, nghe bác hiệp nói em chỉ cảm thấy được một sự háo hức và vừa ý mà thôi, anh em nên hiểu rõ những gì người ta muốn truyền đạt, kẻo lại thành những "cử nhân chém gió". tinh tế muôn năm
N97 chuối là điều ai cũng biết. Em dùng thử 900 được 2 tuần rồi thì cảm nhận nó cũng chuối luôn( ý kiến cá nhân). Không biết có được dùng thử N8 không đây
n900 chuối ở điểm nào vậy bạn?
mình đang định mua con n900 mà nghe bạn nói vậy nên hơi lưỡng lự rồi
chỉ ra điểm chuối để mình so sánh với điện thoại khác giúp mình với bạn nha
cám ơn bạn rất nhiều
Nhìn cái N8 này thích qua, hehe, kiểu dáng nó hao hao giống cái e đang xài. Được bán ở Việt Nam phải cố gắng làm 1 cái mới được.

halowen_pcd
ĐẠI BÀNG
14 năm
Các bài review của a Hiệp về Nokia dường như đều có tình cảm của a vs điện thoại Nokia ( tình cảm chứ k thiên vị nhá ).
Hi vọng Nokia thành công vs N8
kate87
TÍCH CỰC
14 năm
ko biết anh Hiệp có dự đoán gì cho giá of con này ko nhỉ? Em thấy kiểu này thiết kế rất lạ mắt ko biết cảm giác cầm trên tay thế nào nhỉ? hihi

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019