Lại nói về việc Apple quan tâm đến thị trường Việt Nam, liệu có quan tâm thật?

cuhiep
7/10/2022 0:35Phản hồi: 298
Lại nói về việc Apple quan tâm đến thị trường Việt Nam, liệu có quan tâm thật?
Không cần phải khoe với anh em mình là ifan chân chính hay số sản phẩm Apple mình mua hàng năm nữa ha. Mình đi vào vấn đề luôn… bộ gõ TV trên iOS, iPadOS, macOS như đồ bỏ đi. Mỗi lần nâng cấp os là mỗi lần người dùng đồ Apple ở Việt Nam lại mong chờ bộ gõ được sửa để không lỗi nữa. Và điều này có vẻ như đã 5 năm nay rồi. Trước đó không có hoặc ít có lỗi.

Năm nay Apple được cho là đã quan tâm nhiều hơn đến thị trường Việt Nam khi mời các media Việt Nam (trong đó có mình) đi tham dự sự kiện ra mắt iPhone, sự kiện lớn nhất hàng năm của họ.

Tuy nhiên có vẻ như Apple quan tâm đến việc bán máy nhiều hơn chứ không quan tâm lắm đến việc người dùng Việt Nam dùng cái iPhone hay các sản phẩm khác của họ như thế nào.

Hiện tại mình đang cài bộ gõ ngoài lên máy tính của mình để dùng cho dù mình rất không cảm thấy thoải mái với việc này. Bàn phím là một bộ phận nhập liệu cơ bản nhất của máy tính. Anh em trao quyền cho bàn phím ngoài thì coi như anh em trao cho họ mọi thông tin từ bàn phím mà anh em gõ.

Và có vẻ như không có cách nào khác ngoài việc tiếp tục mong chờ Apple làm một bộ gõ tử tế cho người dùng Việt Nam.

Các lỗi gặp phải:
  • Từ đầu tiên khi gõ trên iPhone, iPad mà bỏ dấu là bị lỗi
  • Mở bàn phím TV trên macOS là bàn phím tê liệt trên Safari
  • Và còn nhiều lỗi khác nữa
Hình xin được trên Group Tinhte.vn trên FB.

Lỗi mình bị trên macOS
298 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Có quan tâm thật chứ! Thím Cook thì cứ ở đâu có tiền là quan tâm!
@geoterre Lỗi lằm lỗi lốn
Lỗi lồ... lỗi lắm
Cười ra nước mắt
@ancut83 Hiện tại tôi không dùng iPhone. Nhưng nếu dùng thì cũng biết cách xử lý cái vụ ngu đần này nhé! Ở đây là đang nói về bộ gõ ngu chứ không nói cái iPhone nó ngu. Hiểu không?
@Thilng bài viết của mình đề cập về việc bàn phím của iOS cần cập nhật cách đây 2 năm vẫn còn nguyên, nhưng hình như ko mấy ai quan tâm, giờ nó lỗi tùm lum ra mới bàn tán.
https://tinhte.vn/thread/ban-phim-apple-openkey-anh-em-nghi-sao.3303950/
mualarung01
ĐẠI BÀNG
2 năm
@Thilng Thôi, cố dùng nốt năm nay, sang năm chuyển sang S23 Ultra của a sung thôi, giờ sêm sêm nhau hết rồi, mà của a sung thì đẹp hơn mà còn rẻ hơn nhiều nữa
migoisaigon
ĐẠI BÀNG
2 năm
Rất có thể là do lượng report lỗi không nhiều. Mình nghĩ nên có hướng dẫn report lỗi cho người Việt. Ví dụ như khoảng 10k 100k người dùng report thì dễ gì hãng k sửa
westwest
TÍCH CỰC
2 năm
@migoisaigon mỗi năm nó bán 230 triệu điện thoại (chưa kế mấy thứ khác) mà 5 6 năm sau người dùng mới làm loại bỏ máy điện thoại cũ thì khi có vài người phản hồi/2 tỷ người dùng, tỷ lệ vậy sao mà thấy mà rảnh để sửa lỗi
@migoisaigon report link trên nó không phân loại kĩ, anh em tập trung report vào đây này vì link này nó phân loại kĩ và là phần mềm đã ra official nên tính thời sự nó cao hơn. Subject anh em nên để có chữ Tone Marks error when typing Vietnamese default keyboard https://www.apple.com/feedback/messages-ios-ipados.html
forzet
TÍCH CỰC
2 năm
@IceNinja Không thấy feedback cho bản 16 trở lên bạn ơi
@forzet kéo xuống chút là có bạn ạ
superboyvc
TÍCH CỰC
2 năm
Đúng là chưa gặp thì không sao, gặp thì khó chịu v~. Bộ gõ trên mac thì quá sida, bộ gõ trên iphone oke nhưng lên iOS 16 lại lỗi 😔
@rassen Chắc tác giả lâu ko ngó thôi mà, bạn tải trên github đỡ cũng đc, chứ mình theo sản phẩm này từ lúc mới phát triển nên biết tác giả cũng rất tâm huyết, bạn có thể ngó qua phần issue trên github sẽ thấy: https://github.com/tuyenvm/OpenKey

GitHub - tuyenvm/OpenKey: Vietnamese Input for macOS, Windows and Linux - Bộ gõ Tiếng Việt nguồn mở đa nền tảng

Vietnamese Input for macOS, Windows and Linux - Bộ gõ Tiếng Việt nguồn mở đa nền tảng - tuyenvm/OpenKey
github.com
rassen
TÍCH CỰC
2 năm
@causelove94 à, tưởng bộ gõ trên ios. còn mac thì nhiều mà.
@rassen Trên iOS thì mình thấy có mỗi LabanKey là đầy đủ tính năng nhất của 1 “bộ gõ tiếng Việt hiện đại”, chỉ ko thích là nó của VNG thôi
Mirrorsn
ĐẠI BÀNG
một năm
@superboyvc Mình thấy gõ trên mac bình thường mà ta
“Năm nay Apple được cho là đã quan tâm nhiều hơn đến thị trường Việt Nam khi mờ các media Việt Nam (trong đó có mình) đi tham dự sự kiện ra mắt iPhone, sự kiện lớn nhất hàng năm của họ. Với mình thì việc sửa cái bàn phím nó đơn giản và tốn ít chi phí hơn việc mời media đi dự sự kiện rất nhiều và nó thực sự mang lại trải nghiệm tốt hơn cho người dùng.

Tuy nhiên có vẻ như Apple quan tâm đến việc bán máy nhiều hơn chứ không quan tâm lắm đến việc người dùng Việt Nam dùng cái iPhone hay các sản phẩm khác của họ như thế nào.”
Em thích đoạn này 😁
Rất thẳng thắn!
Cách khắc phục lỗi chữa cháy là gõ khoảng trắng( dấu cách) rồi gõ từ tiếp theo
Read Only
TÍCH CỰC
2 năm
@phuongco04039 Hoặc ấn giữ phím rồi chọn ký tự cần gõ 😄
@phuongco04039 Gõ phím là 1 thói quen, dùng lâu rồi tay gõ như vô thức vì nó đã quen làm việc đấy hàng triệu lần. Tự nhiên lỗi bàn phím phải thay đổi thói quen, lại còn thay đổi theo kiểu ko bình thường thì thật là trải nghiệm cực kì tệ.
latoan339
TÍCH CỰC
2 năm
cái thứ dùng nhiều nhất thì lại bị lỗi
cdang
TÍCH CỰC
2 năm
@latoan339 Gõ tiếng Việt trên iOS đúng nổi điên với nó thật.
Tất cả các kênh truyền hình nước ngoài phát sóng tại VN bắt buộc phải có thuyết minh tiếng Việt hoặc phụ đề tiếng Việt. Apple không chịu làm bộ gõ tiếng Việt ngon là vi phạm trắng trợn quy định của VN. Đề nghị điều tra, làm rõ, lỗi đến đâu xử lý đến đó, không có ngoại lệ, không có vùng cấm.
@Team B bác bên Tuyên giáo hả 😆
@hasnguyenit Khg phải đâu bạn ơi. Đấy là Robot được lập trình sẵn, nó Auto copy/paste từ mấy quan chức xứ Thiên đường í mà. Hic.
13 pro max lên ios 16 chết màn ,lỗi đầy ra mà apple nó đâu có qt gì đâu
@Baoanh_nghiem Nhiều trang côg nghệ nói vấn đề này rồi mà😁😁
9903
CAO CẤP
2 năm
@Caocôngnghệ@ con 13 pro max của bạn mình chỉ mới lên 15.6 thì đã trắng xóa, đem qua giao Hoangha đi BH thì họ nói ở CT đã nhận hơn 20 máy 😆. Và sau hơn 2 tuần được trả lại sài được 4 ngày thì hôm nay em nó lại tiếp tục trắng tinh như bột
@9903 Bạn của b quá nhọ ,ae nó bảo không nhiều máy bị đâu, mà b kia làm luôn 2 nháy😁😂
9903
CAO CẤP
2 năm
@Caocôngnghệ@ chủ yếu là do bên hãng chỉ reset rồi cài lại thôi, chứ kg chịu thay màn nên mình nghĩ là chưa trị được tận gốc, hơn nữa lại vô tay 1 đứa ghiền coi phim mở suốt nên có lẽ lý do mà các trang tin đưa là vấn đề nhiệt độ gây ra thì cũng có khả năng
Sao mình ko bị nhỉ
Apple quan tâm thì nó đã xây store ở mình rồi. Chứ đâu phải để các cty tư nhân hút máu dân chúng như thế này
vunt
TÍCH CỰC
2 năm
@hypous 😃) nói ngu vãi.

Thuế thu nhập doanh nghiệp ở Việt Nam là 20% ở Singapore là 17% đấy.

Và một loạt ưu đãi thuế khác nữa!
@vunt 😃) Vì 3% CIT mà chịu mất thêm 15% - 30% lợi nhuận cho đơn vị bán lẻ. Chưa kể bọn bán lẻ nước ngoài nó khôn lắm, nó vào nó toàn lấy phí nhượng quyền để giảm 5-10% doanh thu nữa bạn ơi.

Bạn ơi, tôi từng làm bán lẻ cho công ty nước ngoài tại VN rồi, các lý do các bạn đưa ra toàn xàm shit thôi.
@hypous Chủ yếu nó khinh dân Việt và ko muốn mở ra để mở service cho tốn kém thôi. Bán qua các đại lý bán lẻ dịch vụ như kẹc mà dân vẫn đâm đầu vào mua thì mở service làm gì cho tốn?
vunt
TÍCH CỰC
2 năm
@hypous Thôi ông ạ, xàm ccc í, không phải do chính sách và thuế thì là do người mua à.

Đã đếu biết còn ra vẻ ta đây!
Mình thì thấy rất vui... vì mình xài android. 🤣🤣Chức mừng các bạn xài apple.
@darklight_vtp Hết bảo hành lâu rồi bạn ơi, Note10+ mà, hơn 2 năm rồi ấy
@SamsungGalaxy Ss đang dính cái phốt phôngnd pin to đùng thím ạ, mà chưa thấy tinh tế đăng lên
@chavalier Sao chưa nghe thấy đâu nói vậy
@SamsungGalaxy Engadget đưa tin lâu rồi
nhutzero
ĐẠI BÀNG
2 năm
Hên vl khi ko bị lỗi bàn phím trên ios 16 😆
sau khi sử dụng bàn phím trên ios 16 thì không dám up điện thoại bạn gái lên ios 16 luôn 😁
@vqt907 😃))))))
Heisenb3rg
TÍCH CỰC
2 năm
@Li Guoqing same, méo dám up cho vk lên nữa 😆)
@vqt907 Sự khác nhau giữa vợ và bạn gái 😃)
Orbit85_1
TÍCH CỰC
2 năm
@Li Guoqing Máy vợ mình 15.6 vẫn bị bình thường, thế là mình up luôn lên 16, biết đâu hên xui. Nhưng mà đúng là không có điều kỳ diệu nào xảy ra hết, lỗi vẫn hoàn lỗi 😆
qwarl
TÍCH CỰC
2 năm
ủa mời media đi dự sự kiện của họ thì bên tổ chức tài trợ việc đi đứng cho mình hả mọi người
@qwarl chắc chị vé mời vào cổng thôi, chứ tiền đâu nó chi bao vé cho đủ :v
Anhuy0092gl
ĐẠI BÀNG
2 năm
@qwarl bao full chi phí vé đi, ăn uống, khách sạn 4* nhé
Thằng Cook bạn trai bác Hiệp chỉ lo bán máy, chứ lo gì trải nghiệm
Tuanns93
ĐẠI BÀNG
2 năm
VN chắc còn lâu mới lọt mắt xanh thím Chim Cút
Vậy đấy, cố lên
Vụ bảo hành nữa
@cu_cai_nho Mua điện thoại để trong túi đem về kích hoạt, đi đường bị giật mất. Sẽ có trường hợp như thế nhé
cu_cai_nho
TÍCH CỰC
2 năm
@centernc cái trường hợp mua về rồi kích hoạt nó đã ít. kể cả nó ko ít thì cái việc đánh cắp đúng lúc mang điện thoại về kích hoạt. nó giống như trúng số vậy 😃. Chưa kể lại còn về dùng rồi đợi nó hỏng đi bảo hành nữa. Ôi trời, nó phải nói là trúng số gọi bằng cụ

nên apple nó chả rảnh cái việc đó hiểu hông. đừng lôi mấy cái ví dụ mà nó quá quá quá nhỏ so với số lượng iphone bán ra. apple nó chả rảnh để nghĩ ra cái trường hợp đó rồi phải để người dùng khó chịu khi đi bảo hành đâu.
@cu_cai_nho Có trường hợp mua gom hàng rồi bán lại nữa nhé, Thế theo bạn Apple nghĩ trường hợp gì.
@centernc Trộm cắp thì sao? Trộm cắp đâu phải việc của Apple?
Nói tóm lại nếu không quan tâm thì lấy tiền dâu Tim mua son phấn và cho bạn chai. Tiền ai hổng ham. Cớ tỷ phú còn ham nữa mà. Hahaha

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019