Lái xe chú ý: Chuyển hướng không bật đèn tín hiệu có thể bị phạt đến 5 triệu đồng

thanhtung6868
28/7/2020 6:28Phản hồi: 106
Lái xe chú ý: Chuyển hướng không bật đèn tín hiệu có thể bị phạt đến 5 triệu đồng
Theo nghị định 100 được ban hành cách đây không lâu thì ở mức hình phạt liên quan đến đèn tín hiệu khi chuyển hướng có mục quy định mức phạt cho mọi loại phương tiện, trong đó mức cao nhất lên đến 5 triệu đồng kèm theo hình phạt bổ sung là. tạm giữ giấy phép lái xe từ 2-4 tháng.

Cụ thể hơn về mức phạt liên quan đến đèn cảnh báo tín hiệu khi chuyển hướng dành cho các loại phương tiện như bên dưới đây

• Xe mô tô/ máy điện khi chuyển làn mà không mở đèn tín hiệu sẽ bị phạt từ 100.000đ đến 200.000đ
  • Đối với trường hợp khi chuyển hướng mà không bật đèn tín hiệu cảnh báo sẽ bị phạt từ 400.000đ đến 600.000đ (quẹo/rẽ trái phải).
  • Đối với xe chuyên dùng chuyển làn trên cao tốc không mở đèn tín hiệu sẽ bị phạt với mức từ 800.000đ đến 1.000.000đ kèm hình thức phụ là tạm giữ giấy phép lái xe từ 2 đến 4 tháng.
  • Xem thêm với [Infographic] Những lỗi phạt XE MÁY thường gặp theo Nghị định 100/2019/NĐ-CP
106 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Chuyển làn chuyển hướng mà không bật đèn tín hiệu thì tất nhiên là bị phạt rồi, từ trước tới nay. Nhưng đây là mức phạt mới à?
@RF Hiến Nguyễn Ở HN mình thấy ít khi bắt thôi chứ đi đường liên tỉnh hôm nào vui vui vẫn bị vồ đấy 😁. Nhưng nói chung đúng là cũng nên phạt thật vì thấy đi xe máy nhiều người hay không xi nhan lắm.
@Phụng Sồ trc e mới lái xe hay theo thói quen xe máy là rẽ chuyển hướng là lấn hết làn xe máy, nhưng xin nhan thì k, đường k có ai nhưng quen tay cứ bật
@RF Hiến Nguyễn Có đó anh. Điển hình là đoạn quận Bình Chánh quốc lộ 1. Đang đi làn hỗn hợp ngon ơ, CA ra quơ tay, cái xe máy họ sợ họ chuyển vào làn trong, xong bị thổi lại vì tội chuyển làn không xi nhan 😆
@forever12800 Ghi rõ là "đèn tín hiệu" rồi đó bác
Trong biển báo đường cong ko vẽ thêm thông báo “đoạn đường thường xuyên có tiếp thị sữa” à =]]
@RF Hiến Nguyễn Sorry, hướng ngược lại đi về cầu vượt Ngã Tư Ga. Đoạn đi qua cầu bến cát. Mới phân làn thành 2 làn oto/ xe máy bên trong, giống như đoạn cầu Bình Phước gần QL13.
Phân làn ở đây giống như bẫy người đi đường, đoạn cầu phía trước hẹp và ngắn hoàn toàn giống như làn xe máy thông thường, đang lưu thông bình thường tự dưng phân lại làn rồi làm cú chốt 10 thằng CA vợt người mới đi đường.
@cloud5trike yes, từ cầu vượt Tân thới hiệp về Thủ Đức thì nhiều, đoạn trên hình với đoạn chỗ cầu vượt gần đến ql13 cũng có biển này, xe máy k đi làn trong là bị tóm. còn bên chiều ngược lại về an sương thì chạy thoải mái
@RF Hiến Nguyễn Ức chế cái nữa là khi mình đi buổi sáng, thì nắng chiếu thẳng mặt nên việc người đi xe máy quan sát biển này khá là khó. Ảnh trên chụp buổi sáng, tối om khu vực biển báo.
Cái vụ đường cong XLHN bên trên bao nhiêu năm rồi, báo trí, dự luận bao năm rồi mà coi trên youtube đến bây giờ vẫn còn bắt thì không biết bao giờ Việt Nam mới khá lên được.
Thà ăn biên bản đóng thuế nhà nước còn hơn cúng cho lũ này.
@cloud5trike kk. đoạn này thi thoảng với có công an chứ k phải ngày nào cũng có nha, bác nào đi ẩu là mệt luôn á :v
hppl
TÍCH CỰC
4 năm
mấy con đàn bà đi ngược chiều ,đậu xe giữa đường thì ko phạt nặng chúng nó vào ,mấy cái này có giải quyết được nạn kẹt xe quái đâu
@hppl đúng là mấy thằng đầu trâu mặt ngựa k nón mũ gì chả bao giờ phạt, anh em đi đường lỗi nhỏ cái phạt liền. Có lần đi đường vắng tanh chả có ma nào đâu, thế mà rẻ phải cái k xi nhan, ông cảnh sát lao từ đâu tới phạt 300k liền. chịu thôi!
@Phuongkak gần trường ĐHSP ấy có cái khúc cua tối tối , dm bửa đó éo hỉu sao quẹo éo bật xi nhanh cái nó chụp luôn và bực cái là tụi nó phục kích gần ngay đó luôn , đòi 400k ko có , nói còn 200k nó cũng lấy rồi cho đi ...
@eragonhnn 400k thì thà làm biên bản 500k đóng thuế nhà nước. Cố gắng đầy đủ giấy từ đừng bị phạt thêm lỗi j nữa là được 😆
Vạch kẻ đường nét đứt thì chuyển có cần xi nhan không các bác nhỉ
@Phuongkak Đương nhiên là phải bật xi nhan
tinhnd
TÍCH CỰC
4 năm
@Phuongkak Bạn nên đi thi lại GPLX cho an toàn của bản thân và mọi người
@tinhnd Để em tải app học lại. Phạt mấy lần là nhớ ngay mà
hieudoan3110
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Phuongkak nét đứt thì có bị phạt nhé, nét liền thì ko bị phạt vì ko xi nhan chuyển làn 😃 😃
tohaitrieu
TÍCH CỰC
4 năm
Đi cao tốc toàn thằng óc chó chuyển làn không xi nhan với Bò trên cao tốc. Vừa bò vừa nghe điện thoại. ĐM nó nó đi làn Min80 Max 120 mà nó vừa bò, vừa nghe điện thoại. Mình đi sau khó Vào xem Km/h thấy 50km/h.

Phạt chết bọn óc chó đó đi.
@tohaitrieu Bây giờ có thể gửi ảnh, video để phạt nguội những trường hợp đi sai rồi đó bạn nhé
tohaitrieu
TÍCH CỰC
4 năm
@thanhtung6868 Mình đang chạy xe, bỏ xuống quay Video tố cáo ng ta thì khác nào ng ta đang chạy xe mà dùng điện thoại!?
@tohaitrieu Cũng khó để ghi bằng chứng, xe ô tô thì có camera hành trình, hahahah
tohaitrieu
TÍCH CỰC
4 năm
@thanhtung6868 Camera hành trình không ghi đc cảnh nó đang bấm điện thoại.
@tohaitrieu Quay phim lại tốc độ , tên đường , biển số xe ngày giờ là gửi về sẽ có phạt
Thế còn các chị em xi nhan trái nhưng lại rẽ phải và ngược lại thì bị phạt bn
@AZwarrior Quá khó, nhưng coi như là chuyển hướng không bật đèn tín hiệu
@thanhtung6868 Bậy 😔 ngta bật xinhan rõ ràng 😆)
@thanhtung6868 Tín hiệu là nhiều thứ k nhất thiết phải xi nhan đâu bác.
@AZwarrior Đã từng xuýt đo đường 2 lần vì kiểu xi nhãn này. Có thể bọn này Mù phương hướng hay sao ấy.
KhunZZZ
ĐẠI BÀNG
4 năm
@forever12800 xin-nhan. Đọc theo tiếng Pháp (signal). Tiếng việt là tín hiệu. Tui vẫn thích dùng từ xin-nhan (signal) hơn
Giờ thấy xe hơi phải hơn 50% chuyển làn ko xi nhan. Cứ như đang chạy xe máy.
@warmboy24 Đui gừ đông còn lấn làn xe máy hay dàn hàng ngang trên đường chứ chuyển làn đã là cái jh. Toàn bọn ngu học đi oto kiểu vố láo làm chậm giao thông. Cứ tan tầm đi đường thái hà hay tây sơn là biết mùi ngay.
Ki Em
ĐẠI BÀNG
4 năm
Em đi mấy làn trong dành cho xe máy thì chẳng bao giờ bật xi-nhan cả, chỉ bật đèn khi chuyển vượt ở làn ngoài cùng dành cho ô tô thôi. Không biết vậy có đúng không mấy bác
@Ki Em Khi bạn rẽ phải cũng phải bật đó bạn nhé
@Ki Em xe máy chuyển làn tôi dám cá 10 ông thì cả 10 ông k bật vì xe máy nó khác với oto, chiều dài ngắn, góc nhìn rộng chỉ cần liếc nhẹ cái gương hoặc quay lại nhìn mất 1s và 1s chuyển làn là xong rồi, bật xin nhan làm gì cho phức tạp. nhưng chuyển hướng thì khác và quan trọng hơn
Mình xe máy mà đi trên đường muốn đổi làn mình vẫn bật xi nhan. Ô tô xe máy đi đằng sau họ tưởng mình rẽ nên không dám vượt ẩu, nên cũng thấy an toàn hơn
@thienquang07 Người đi oto tầm nhìn hẹp lắm bạn, nên có đèn để dễ căn khoảnh cách, tốc độ cho hợp lý, chứ quẹo phát có khi đụng với oto liền luôn đó bạn
@thienquang07 đó là ông nghĩ ra thôi, nhiều ông bật xin nhan cả trục km chạy ầm ầm ngoài đường kia kìa. nhiều ng vẫn vượt ầm ầm vì ai cũng nghĩ "chắc ông quên k tắt xin nhan" =]]
@RF Hiến Nguyễn 😆 xi nhan đang tắt rồi được bật lên, nó khác hoàn toàn với để xi nhan bật từ đầu đến cuối bạn ạ. Nhìn cái người ta nhận ra ngay. Bạn chưa đi ngoài đường bao giờ hay sao mà nghĩ đc vậy? 😃)
Mình đi xe máy là luôn bật đi qua lane nào là bật ngay
@sharinran141 Tui lắp led gù tay lái nên khoái bật xi ngan rẽ . Rất tích cực . Nhằm khoe xe kiễng
@_-=TinhTế=-__-=SắcXảo=-_ Mình chạy cup 50 với dream nên rất an toàn vụ rẽ 😁 nhưng vẫn luôn giữ thói quen rẽ là bật xi nhan
Mình đi xe máy mà chuyển làn còn bật xi nhan. Bọn đi xe hơi mà không thèm bật thì chẳng hiểu đang nghĩ cái gì.
@khanhtoan.nguyen Bật xong nhớ quan sát nữa nha. Gặp nhiều ông nhiều bà cứ lf như đường của riêng họ. Bật xi nhan xong ko thèm quan sát cứ thế rẽ hay chuyển làn mặc kệ còi xe các kiểu.
@AZwarrior Haha mình cũng sợ chết lắm nên bạn cứ yên tâm 😁
@AZwarrior Có bác còn bật xi nhan xong là ưu tiên đường của mình, ai chạy lên còn chỉ tay vô cái đèn xinhan, chắc bác ấy có bằng M rồi.
@khanhtoan.nguyen Các bọn óc heo đó thì thôi bữa mới gặp toàn tưởng nó đi thẳng
mÁy chú có thêm thu nhập
@nhucongpro Phạt là đúng đừng lúc nào cũng nói những lời trẻ Tr đó.
pionguyen
ĐẠI BÀNG
4 năm
Đi cao tốc có nhiều ông ý thức như con ruồi éo bao giờ xi nhan cả! Chắc tại quan hệ rộng.
tinhnd
TÍCH CỰC
4 năm
@pionguyen Ko phải quan hệ rộng mà người ta có nhiều mạng, có thể hồi sinh đó bạn =))
Luôn chấp hành tốt
Không biết trong luật có hướng dẫn cụ thể là phải bật đèn tín hiệu tối thiểu bao nhiêu giây mới được chuyển làn hay quẹo... Chứ mấy bác tài bật đèn signal là quẹo ngay thì độ an toàn khi lưu thông cũng y như là không bật...
Bút xanh
TÍCH CỰC
4 năm
Được đấy, giảm bớt cái kiểu cưỡi voi mà cứ tưởng đang cưỡi chuột.
datvn
TÍCH CỰC
4 năm
Xe đạp cũng phải giơ tay xin đường nhé! Vừa xem cái clip xe đạp tạt đầu container xuống ruộng.
Rev
CAO CẤP
4 năm
xui thôi 😁
Có cái mẹo, chạy xe mặc áo grab, bao xài điện thoại ko bị phạt
@abc_8989 Ý thức quá kém, đừng lách luật để gây nguy hiểm cho người khác.
@abc_8989 Có luật đó nữa chăng. Hèn gì giao hàng với grab lái xe lúc nào cũng cắm mặt vào điện thoại

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019