Làm cách nào để cứu dữ liệu máy tính khi Windows bị hư
AbihT
2 nămBình luận: 121
Làm cách nào để cứu dữ liệu máy tính khi Windows bị hư
Chào anh em, tuần qua mình có gặp một sự cố khá thường gặp với các anh em trong khi sử dụng máy tính, đó chính là máy tính bị hư Win nhưng dữ liệu thì còn nằm đầy trên Desktop và ổ C. Mình buộc phải cứu toàn bộ dữ liệu ra trước khi cài lại Win, nhưng lúc đó trong tay mình chỉ có 1 cái usb cài win, 1 cái usb trắng và 1 cái máy tính. Hôm nay mình sẽ chia sẻ cho anh em 2 cách đơn giản để lấy dữ liệu ra ngoài hoặc sao chép qua phân vùng khác khi Windows bị hư.

Note: chỉ có thể áp dụng được khi anh em còn mở máy lên được và chỉ bị hư win thôi nhé

1. Sử dụng USB cài Win:

Đầu tiên anh em sử dụng máy tính boot bằng usb, tới màn hình welcome, anh em nhấn tổ hợp phím Shift + F10 để mở ra cửa sổ command line. Đây chính là giao diện của Windows PE (Preinstallation Enviroment)
Ở màn hình này, anh em gõ chữ "notepad"

- Ở bước này anh em chọn File / Open hoặc Save As - bước này, là bước anh em xác định được file của anh để ở đâu.
Bình thường nó sẽ nằm ở C:\Users\xxx\Desktop chẳng hạn, nhưng ở môi trường này, nó sẽ nằm ở 1 ổ đĩa khác, mình hướng dẫn anh em vào đây để xác định chính xác vị trí của file mà anh em cần tìm.

Ở bước này, anh em có 2 cách hoặc là thao tác trực tiếp tại đây bằng cách click chuột phải chọn copy và browse tới đường dẫn khác và chọn paste.
Hoặc anh em có thể ra ngoài cửa sổ command line, và chạy dòng lệnh sau:

Code:
xcopy "nơi chứa file" "đích đến" /s /e 
Mình ví dụ:

xcopy "D:\Users\dinhd\Desktop\" E:\Newfolder /s /e

Khi mình chạy câu lệnh này, nó sẽ copy dữ liệu từ Desktop của user dinhd vào thư mục E:\Newfolder

Thế là xong, sau bước này anh em có thể tiếp tục cài win sau khi đã chép hết dữ liệu ra ngoài .

2. Sử dụng USB Boot và WindowsPE

Cách này thì hơi lâu hơn 1 chút nhưng sẽ tiện cho anh em sau này hơn:

- Anh em tải về phần mềm USBHDDBOOT và các tiện ích đi kèm, đây là 1 phần mềm bằng tiếng việt, rất dễ sử dụng và cũng khá nhiều thứ hay.

Code:
https://www.fshare.vn/folder/Z49PJBLU74Q2
Sau khi tải về, anh em chạy phần mềm lên và chọn " tạo boot đa nằng cho đĩa USB"

Tiếp theo anh em chọn USB của mình, nếu anh em muốn tích hợp USB để cài Windows thì tích vào "Tích hợp cài đặt windows", ở đây để tiết kiệm, mình chỉ tạo usb boot trước thôi.

Sau đó anh em chọn " bắt đầu " và chọn OK để format USB

Tiến trình tạo usb sẽ mất vài phút thôi.

Tiếp theo, anh em copy 2 file W10PE64.wim vào W10PE32.wim vào thư mục WinPE của USB và 2 file còn lại vào thư mục Apps.

14.JPG 13.JPG
Vậy là anh em đã có 1 usb có thể tạm thời boot được và có thể giúp anh em copy dữ liệu ra ngoài.

Việc anh em cần làm tiếp theo là cắm USB vào máy bị hư Win và boot từ USB

Anh em tiếp tục chọn "Khoi dong windows 10 pe - 64bit "

Đây là giao diện của Windows PE trên USB mà chúng ta đã tạo khi nãy, việc của anh em làm bây giờ là đi vào từng thư mục chứa dữ liệu và copy ra ngoài hoặc ra phân vùng khác.

Ngoài ra anh em cũng có thể làm được nhiều thứ từ WinPE này, nhưng trong phạm vi bài viết này, mình chỉ nói tới đây để anh em có thể tạm thời cứu được những dữ liệu quan trọng của mình trước khi cài lại windows.

Mong anh em chia sẻ thêm các cách khác nhanh gọn hơn nữa nhé.
Flazh
ĐẠI BÀNG
2 năm
khá hay nhưng chắc ko phải dùng đến
@Flazh cám ơn bạn, có cách gì hay hơn nhớ chia sẻ nha
@dinhdobathi Theo như mình biết thì từ Windows 7, khi bạn lỗi windows và cài lại thì các dữ liệu cá nhân của bạn đều lưu lại ở mục Windows.old nên cũng không cần backup. Mình cẩn thận thì vẫn backup khi cài nhưng hầu như không cần sử dụng tới.
@_MyLoveIsWinter_ ừa, mình cũng tính thêm cách đó vô, nhưng mà có trường hợp là ổ cứng đã đầy hoặc lúc cài mà quen tay, format là toi luôn 😁
Cám ơn bạn đã chia sẻ nè
@_MyLoveIsWinter_ Mình cũng nghĩ là cách này hoàn toàn không cần thiết và nó quá phức tạp với đa số người dùng, kể cả việc làm theo hướng dẫn. Hiện nay việc cài lại Windows đã không còn bị xóa dữ liệu cá nhân, kể cả khi cài từ đĩa DVD hay USB. Chế độ clean install cũng không xóa dữ liệu cũ, mà sẽ đưa tất cả vào thư mục Windows.old. Nói tóm lại, không mất gì. Trường hợp "quen tay format nhầm" mình chắc chắn cũng không thể xảy ra, vì để format partition chứa Windows cũ, phải thực hiện các thao tác: chọn partition > Advanced > Format > confirm Yes, tức là làm việc này hoàn toàn có chủ đích rồi, không thể "lỡ tay" hay "quen tay" được, trong khi mục đích là cài lại Windows (do bị lỗi Win) để cứu dữ liệu.

Nói tóm lại, nếu không phải bị hỏng ổ cứng, chỉ cần đơn giản là: cài lại Windows.
@Black Mamba Còn đã hỏng ổ cứng thì việc cứu dữ liệu là cực kì khó khăn 😕.
minhchinmc
TÍCH CỰC
2 năm
lỡ mất thì dùng EaseUS Data Recovery Wizard để khôi phục lại
TrungBim92
ĐẠI BÀNG
2 năm
quá hay, rất cần thiết và thường gặp trường hợp này lắm
@TrungBim92 cám ơn bạn, có cách gì hay hơn nhớ chia sẻ nha
IQ52
TÍCH CỰC
2 năm
backup data thường xuyên mỗi tuần, mỗi tháng sẽ đỡ mất mát lớn
Máy luôn cài 2 wins, thằng bào hỏng cứ vào thằng kia copy. Ko thì vác hdd cắm vào máy khác copy sang cho nhanh
Saigonam
TÍCH CỰC
2 năm
@Bl4ck_and_Black Thời xài XP mình toàn tháo hdd cắm vô mây khác cho nhanh. Từ lúc win10 chưa gặp sự cố nên chưa thử cách khác.
Nên sao lưu thường xuyên.
xlive
TÍCH CỰC
2 năm
@thinh060903 Các dữ liệu cho công việc thường ngày thì đồng bộ đám mây: Google drive, onedrive, dropbox, Icloud xem như tự động backup và làm việc dc trên nhiều thiết bị. Các dữ liệu khác thì lưu trữ vào ngăn ổ đĩa khác (D,E,F..) khi Windows hỏng thì cài lại chỉ cần tinh chỉnh các phần mềm theo cá nhân là xong, dữ liệu vẫn còn, hoặc tháo HDD ra máy khác chép lấy dữ liệu.
@xlive Tôi hay dùng onedrive.
xlive
TÍCH CỰC
2 năm
@thinh060903 Min dùng song song 4 cái: Google drive 10gb, onedrive100gb, dropbox, Icloud
IPAD II
TÍCH CỰC
2 năm
Làm 3 bước: 1 tháo máy tính, 2 lấy ổ cứng ra, 3 lắp máy tính lại.
handbookgoes
ĐẠI BÀNG
2 năm
@IPAD II Bác tiếu vcl. Hahahaaa
@handbookgoes Tếu gì bạn, tháo ổ cứng ra, cắm vào HDD BOX, cắm sang máy khác copy dữ liệu, xong rồi muốn làm gì thì làm 😁
Hay quá, cám ơn thớt!
Thanks bạn
phuochantien
ĐẠI BÀNG
2 năm
Luôn thủ sẵn 1 USB Boot. Nếu lỡ máy tính hỏng win. Dùng USB Boot để vào MiniWindows. Copy những thứ cần thiết ở ổ C vào ổ khác. Sau đó cài lại win bình thường. Đây là cách của em thường làm 😁
xuandu1712
TÍCH CỰC
2 năm
@phuochantien winmini là giải pháp nhanh và trực quan nhất
@phuochantien mình làm với ubuntu server chả bh có giao diện, toàn dùng lệnh mà thế quái nào cứ động đến win là Miniwin cho lành. mấy cái kia vừa không biết vừa thêm đau não
Cài đè lên rồi vào windows.old lấy ra có thiếu thứ gì đâu...từ dữ liệu User đến ứng dụng, preset lightroom còn đủ
pvdk276
ĐẠI BÀNG
2 năm
Với mình thì mình thích dùng lưu trữ online. Dù có sự cố nào cũng ko phải lo mất dữ liệu.
@pvdk276 Mình cũng thế, xài Google Drive là tiện nhất, ít thì xài free, nhiều thì chịu tốn chút. Thời buổi này những thứ dính trên người còn bị mất mà, huống chi vật ngoài thân.
zeha219
ĐẠI BÀNG
2 năm
sử dụng winpe vẫn là tốt nhất đỡ phải gõ lệnh, chỉ đơn giản là copy/cut -> paste
lấy ở cứng ra..đem lắp qua máy khác lúc đó muốn lấy gì lấy 😁:D:D
Cảm ơn nhé, trước tìm bài hướng dẫn cho cách này mà tìm mãi không ra <3. thank pro!
Ai thấy chưa ổn thì share cách tốt hơn, chứ đừng phủ nhận công sức của người khác nhé!
Khá hữu ích
quangminh.gs
ĐẠI BÀNG
2 năm
Dữ liệu quan trọng thường thì không bao giờ để trên cùng phân vùng chứa hệ điều hành. Hơn nữa dùng các ứng dụng Cloud Data như Onedrive hay Google Driver thường xuyên backup cũng yên tâm.
@quangminh.gs đúng rùi bạn, nhưng đâu đó khá đông enduser vẫn để ở desktop và dơwnload 😁
@quangminh.gs Dữ liệu an toàn thì nên đẩy lên Cloud cho đảm bảo, vừa an toàn, vừa truy xuất được từ nhiều nơi.
pvh8x
TÍCH CỰC
2 năm
Mình thì:
1. Dùng đĩa boot
2. Tháo ổ cứng gắn máy khác
3. Sao lưu dữ liệu liên tục
Cá nhân
Bạn
Hi bạn!
Điểm Reward Store: 
Tuổi Tinh tế: 
Cấp độ thành viên Tinh Tế

Tải app Tinh tế

Tải app Tinhte - Theo dõi thông tin mà bạn yêu thích

Tải app TinhteTải app Tinhte
Tải app Tinh tế cho Android trên Google PlayTải app Tinh tế cho iPhone, iPad trên App Store

Cộng đồng nổi bật

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2020 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: 209 Đường Nam Kỳ Khởi Nghĩa, Phường 7, Quận 3, TP.HCM
  • Số điện thoại: 02862713156
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019