Làm cách nào để quản lý Windows Update của Win10

AbihT
11/11/2018 7:17Phản hồi: 87
Làm cách nào để quản lý Windows Update của Win10
Từ lúc Windows 10 ra mắt, Microsoft đã hạ chế việc can thiệp, tùy chỉnh của người dùng vào những tác vụ Windows update của máy. Điều này vừa lợi lại vừa hại, lợi ở chỗ hạn chế được việc can thiệp vào một cách cố ý cũng như vô ý khiến máy có thể bị hỏng, hại là những anh em cần thiết lại không thể đụng chạm quá nhiều.
Hôm nay mình sẽ hướng dẫn anh em cách để quản lý, kiểm soát các bản update của Windows 10

WuMgr là một công cụ mã nguồn mở được xây dựng dựa trên Windows Update Agent API cho phép anh em tìm và cài đặt các bản update còn thiếu trên máy tính của mình.

Đầu tiên, anh em sẽ cần phải tải chương trình tại đây
Sau đó, khi chạy chương trình lên, nó sẽ quét trong hệ thống để biết được tất cả các bản update hiện có. Để thực hiện, anh em bấm vào nút bên tay trái

updatemanager_1 - Copy.JPG

Sau khi chạy, chương trình sẽ hiện ra tất cả các thông tin liên quan tới update như Installed Updates, Hidden Updates and Update History

Windows Update:
sẽ hiển thị tất cả các bản update có thể download và cài vào máy tính của anh em, anh em có thể chọn download ngay bên cửa sổ bên tay phải, hơn nữa, nếu không muốn cài 1 bản update nào đó, anh em có thể hide nó đi, nó sẽ được move vào mục hidden update.

Installed updates:
tab này anh em có thể thấy được danh sách các bản update đã được cài vào máy tính, và anh em có thể Uninstall nó đi, bên cạnh đó, anh em sẽ thấy được toàn bộ các thông tin liên quan như installation date, update size, category KB Article...

Hidden Updates:
sẽ hiển thị các bản update mà anh em đã chọn ẩn đi, anh em cũng có thể unhide nó và cài đặt nó sau, cái này mình thấy khá lợi hại, khi anh em có thể hoãn đi một số bản update nặng và làm chủ được thời gian update của máy mình dễ dàng hơn.

Update History: trong này sẽ hiển thị toàn bộ quá trình update của máy tính anh em, anh em có thể theo dõi rất cả các bản update trên máy tính, ngày cài đặt, trạng thái đã cài thanh công hay chưa, đây cũng là nơi cho anh em dễ troubleshoot nhất khi máy có lỗi sau 1 bản cài đặt nào đó. Ngoài ra nó sẽ sắp xếp theo mục cho anh em dễ dàng theo dõi.

Ngoài ra, anh em có thể cấu hình gần như tất cả các thiết lập của Windows update và Microsoft Store, anh em có thể chọn Download và Cài đặt các bản update một cách thủ công trong tùy chọn "Manual Download / Install".

Quảng cáo

Hơn nữa anh em còn có thể chặn máy tính sử dụng WSUS server (1 server chuyên lo các bản update trong môi trường doanh nghiệp), hoặc có thể disable Automactic Update, tuy nhiên mình không khuyến khích điều này nhé 😁

WuMgr là một tiện ích tuyệt vời cho Windows. Nó không chỉ cung cấp cho anh em một công cụ kiểm soát tốt mà còn cho phép bạn xem trạng thái và chi tiết về các bản update của windows. Anh em có thể click vào đây để tải xuống WuMgr nhé.
87 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

TrungBim92
ĐẠI BÀNG
5 năm
bác này viết nhiều bài có ích cho mọi người quá
@TrungBim92 Kenh14 nó có hiện cái Chrome Update, anh em chú ý đừng tải về.
Scan file đấy ra virus đó.
@nospecial Tôi rất thích mấy bài thủ thuật của bạn. rất hay và thực tế
Bài viết này phải nói là rất hữu ích cho mọi người
xquang96
ĐẠI BÀNG
5 năm
tuyệt vời
Cyril Lê
ĐẠI BÀNG
5 năm
cảm ơn mod, viết thêm bài kiểu này đi <3
@Cyril Lê mình sẽ cố gắng nè, nhìu cái còn non kém nên cũng cần học hỏi thêm ^_^
Quản lý kiểu gì nó cũng bắt mình update :oops:
@#JK =)))
Mới đọc topic đặt tên folder phim X, thấy bác comment rất nhiệt tình ở đấy 😁
mình xài win ..... có update ko nhỉ
@CaoQuocDat2107 có chứ :v sao ko đc nè
Microsoft coi thường người dùng nên mặc dù dùng Win bản quyền nhưng tới giờ mình vẫn không nâng cấp.
Cảm ơn bác đã chia sẻ.
Để tự động cho đỡ nhức đầu, cái này để tự cài driver không Windows lại tự cài driver mất.
mr.ntminh
ĐẠI BÀNG
5 năm
@centernc Nó update lên bản driver mới không ổn định thì sao
@mr.ntminh Mình toàn tự down về rồi cài, update tự động đôi khi không thích hợp với máy mình.
mr.ntminh
ĐẠI BÀNG
5 năm
@centernc Thế mới mệt máy đang dùng mà update mệt lắm lỗi tùm lum nhất là chạy mấy phần mềm render
@mr.ntminh Update win hay update driver, update win thì mình chưa bao giờ bị lỗi, chỉ có driver thì mình lên trang chủ down cài cho thích hợp, ví dụ như card màn hình rời trên trang chủ nvidia lúc nào cũng mới và tốt nhất.
Ko hiểu sao nhiều bạn vẫn sợ update, mình thì cứ cho up thoải mái. Có né thì ko né suốt được, giống update app vậy
@kobebryant hỏi hay thế 😁
1hoi1chai
TÍCH CỰC
5 năm
@kobebryant cái quan trọng là đối với những người dùng ko rành. Họ chả hiểu update là gì.
Những trường hợp đang cần xài máy gấp mà mở lên phải chờ update, r shutdown cũng phải chờ update thì bực lắm. disable thì vài bữa cũng bật lên lại.
Đc như W7, W8.1 thì hay. tắt update win thoải mái. Vì thật sự có nhiều người ko cần đến cái update đó.
marakoko
ĐẠI BÀNG
5 năm
@kobebryant b có việc gấp mà đúng lúc bật máy nó update thì chắc đập cmn máy
Hoidapq&a
ĐẠI BÀNG
5 năm
Sài win update mệt nghỉ. Sài Android khoẻ
mr.ntminh
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Hoidapq&a Đúng rồi bạn sài android mà workstation với game đi đừng lên pc nhé lằng nhằng lắm
Đang ở 7. A e thấy có cần thiết phải lên 10 ko nhi?
1hoi1chai
TÍCH CỰC
5 năm
@vanlinh2905 sao lại ko dùng lại w7 đc? sợ thích w10 quá ko mún về w7 ak?
@Dong_ho_the_ky_com Qua Mac sd đi, lăn tăn ở Windows làm gì
@Darklord.Py Mình nghiện game lên vẫn sài win cho đã.. còn lv thì macbook dùng cho sướng nhiều cảm hứng lv hơn
@Dong_ho_the_ky_com Không biết bác lên bản nào chư mình dùng ổn định vl. Cả năm chả cần antivius gì mà cũng chả thấy máy chậm đi tí nào
ngochai1814
ĐẠI BÀNG
5 năm
Mình có win 10 bản quyền... Nhưng lại không muốn update.... Đơn giản là nếu update thì các khoá giả lập phần chuyên ngành mỗi lần update hỏng hết... Có bạn chê trách là sao không mua bản quyền phần chuyên ngành? Đơn giản là nó khoảng 300 triệu lên phải dùng c rac k... Cá nhân muốn dùng tìm hiểu thêm phải dùng cr ac k thôi....
Vấn đề là tắt update win 10 nhiều khi không triệt để.....
1hoi1chai
TÍCH CỰC
5 năm
@minhnguyen.hl đâu bạn? 😁
tinhte2102
TÍCH CỰC
5 năm
@ngochai1814 sao hỏng nhỉ, mà nếu có hỏng thì fix lại được mà, vì ..... mất ..... thì lại ..... lại, đơn giản mà.
Còn tắt update win10 sao lại không triệt để, chỉ là bạn chưa tắt hết mà thôi 😁
thp221
ĐẠI BÀNG
5 năm
@ngochai1814 tắt trong gpedit.msc là triệt để thôi, cả năm nay chưa update bản mới nào, vẫn dùng ổn định ở version 1709 vì sợ 1 số phần mềm chuyên ngành không tương thích bản win mới
ngochai1814
ĐẠI BÀNG
5 năm
@tinhte2102 Vấn đề phần mềm mình dùng dạng CAD, khoá ảo phải chạy trong chế độ tesmost.....mỗi lần update xong win 10 làm khoá ảo chết, chấm vàng driver ....... lại cực kỳ hay lỗi... Dẫn đến màn hình xanh bạn à.... Nguyên nhân thì do win không nhận khoá ảo nữa (cụ thể báo không trong kiểm duyệt của hãng ....)....
vanluanp
ĐẠI BÀNG
5 năm
Cài Windows 10 ltsb 2019 là hết, khỏi lo update mà máy chạy nhanh như win 7 luôn.
ngochai1814
ĐẠI BÀNG
5 năm
@vanluanp Bản đó là sao bạn?
vanluanp
ĐẠI BÀNG
5 năm
@ngochai1814 Bản win này ko cập nhật tính năng mới, chỉ cập nhật bảo mật. Và đặc biệt nó loại bỏ app store, cortana, các app rác dạng metro kèm theo win.
romany123
TÍCH CỰC
5 năm
@vanluanp Nghe ham quá. Toàn cái mình phải disable lúc cài win 10. Chắc cài lại bản này quá
Thanks bác chủ . Thật sự rất ức chế việc không thể kiểm soát update trên windows 10. Lúc đang có việc bận thì nó update cả tiếng có khi qua đêm đến khổ. Ms coi thường người dùng quá thể.
nguyendata
TÍCH CỰC
5 năm
các bác cho hỏi có cách nào xoá úp date ko.

các bác đọc cho kỹ. xoá update win10. ko phải khoá.
chân thành cảm ơn
@cuonguyenkt Đây bác:
https://drive.google.com/open?id=1Whxzejsg3V69JHTVjzB3HT7cri49e3k2

Cảnh báo trước là đã xóa update thì sẽ rất khó cài những phần phụ trợ cần đến windows update ví dụ như net frame 3.5
Khuyên nên cài đặt sẵn trước khi chạy công cụ xóa nhé bác!
nguyendata
TÍCH CỰC
5 năm
@minhnguyen.hl bác có cách nào xoá defender luôn ko. cảm ơn bác trước.
@cuonguyenkt Wìndows defender thì bác có thể vào gpedit.msc để tắt nhé!
Win10 pro thì có sẵn gpedit còn win10 home thì phải tải bản kích hoạt về!
cupido
TÍCH CỰC
5 năm
Nguyên tắc số 1 khi xài hàng Mic : chờ 6 tháng khi bản update mới ra mắt rồi hãy tải về 😁
Fish.Nguyen
ĐẠI BÀNG
5 năm
đang xài bản 1803 thấy ổn định nên ko update đâu :p

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019