Làm cách nào để thay đổi suy nghĩ của người khác

Rubi Lee
14/8/2020 9:16Phản hồi: 136
Làm cách nào để thay đổi suy nghĩ của người khác
Có vẻ như ai cũng mong muốn đi guốc vào suy nghĩ người khác và thay đổi nó sao cho hợp với quan điểm của mình nhất. Tất nhiên điều đó rất khó có thể làm được, chẳng thể ép ai suy nghĩ giống bạn, việc thế nên các ông sếp thường áp đặt suy nghĩ độc đoán, buộc nhân viên cấp dưới theo ý mình đa phần dẫn tới kết quả là sự xích mích. Nhưng trong một số trường hợp, chẳng hạn như bạn muốn truyền cảm hứng cho nhóm của mình có cùng một mục tiêu, ý tưởng phấn đấu hay đích đến chung thì những cách thuyết phục dưới đây sẽ giúp bạn thực hiện được điều đó.

Cuộc trò chuyện đánh vào nhận thức

Nếu một ai đó bất đồng với bạn bởi một lý do khách quan và trình bày với bạn suy nghĩ của họ bằng một lập luận khoa học, thì các chuyên gia gợi ý bạn có thể sử dụng cách đối thoại nhận thức. Có hai yếu tố dẫn đến sự thành công của phương pháp này: lí luận có cơ sở và trình bày tốt. Ngoài ra, bạn cũng cần một hệ thống lập luận và diễn biến rõ ràng để buộc những “kẻ bất đồng” cân nhắc, xem xét lại ý kiến, suy nghĩ của họ. Cần lưu ý rằng bạn nên tránh bộc lộ cảm xúc của mình khi thảo luận với những “kẻ bất đồng” vì như thế chỉ làm cho tình trạng căng thẳng hơn, không thể đi đến sự đồng thuận cuối cùng.

Bạn nên biết rằng suy nghĩ của “kẻ bất đồng” không dễ bị lay chuyển bởi những ý kiến thông thường. Bạn hãy luôn sẵn sàng về mặt tâm lý để tranh luận với họ và chuẩn bị đầy đủ luận chứng để bảo vệ quan điểm của mình.

Trò chuyện để thấu hiểu đối phương

Nếu đối phương là người không dễ dàng bị thuyết phục, và mối quan hệ giữa 2 người không mấy thân thiện để có một cuộc đối thoại, trò chuyện nhận thức sẽ trở nên vô ích và phí thời gian cho cả 2 bên. Đối với những người như vậy, bạn đừng cố nhảy vào và thuyết phục họ. Thay vào đó, hãy đầu tư thời gian đó để tìm hiểu và xây dựng mối quan hệ với họ. Điểm mấu chốt ở cách tiếp cận này không phải là tranh luận hay trình bày quan điểm bản thân mà là thấu hiểu quan điểm của đối phương và những việc xảy ra để dẫn đến sự bức xúc của đối phương.

Tìm kiếm người thứ 3

Đối với những “kẻ bất đồng” bảo thủ bạn hầu như không có cách gì để khiến họ cân nhắc quan điểm của bạn. Trong những tình huống đó, bạn hãy tìm đến một đồng nghiệp tin cậy - người mà vừa có cùng quan điểm với bạn vừa là người mà “kẻ bất đồng” tin cậy và tôn trọng. Người đồng nghiệp đó có thể là người có chức vụ bằng hoặc cao hơn bạn. Việc tìm một người thứ ba giúp cho mọi chuyện được thuyết phục dễ dàng và hiệu quả hơn, họ có thể khiến đối phương gỡ bỏ hết định kiến trước đó về bạn và đánh giá ý kiến của bạn một cách khách quan hơn. Nếu bạn và “kẻ bất đồng” đang rơi vào ngõ cụt của cuộc tranh luận, người đồng nghiệp ấy có thể cải thiện tình hình theo hướng có lợi cho bạn.

Dĩ nhiên, mọi sự bất đồng đến từ những trải nghiệm cá nhân trong quá khứ và dẫn đến cách suy nghĩ và hành vi của chủ thể, nên bạn cần làm quen với sự bất đồng để có thể thích ứng với chúng . Học cách đối mặt với những luồng quan điểm trái chiều và cố gắng giải quyết nó đã là một sự khởi đầu tích cực.

Theo Lifehacker
136 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

"bắt họ, trói họ, đánh họ..."

Đùa thôi chỉ nên dùng cách nhẹ nhàng chửi nhau với họ thôi
@WXYZ Cần gì bạo lực, cứ thuê anh Leo đi vào giấc mơ để gieo cấy tiềm thức cho họ là xong mà 😆)))
@WXYZ mấy thằng ngoài 40t chỉ có mổ não nó ra nhét phật pháp vào thì mới thay đổi cái bộ não ngu xuẩn của nó được, nước bọt không ăn thua, phật không độ nổi. Đó là lý do nhiều chú 60t vào tù như châu chấu
quangpro1990
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Chạt Phích Phải đăng nhập vô để like cho bác phát
cách tốt nhất là thay đổi cái suy nghĩ muốn thay đổi suy nghĩ của người khác
livingpalm
ĐẠI BÀNG
4 năm
@ntdieu Một cách tiếp cận mới mẻ đấy, để thử xem
vn_soft
CAO CẤP
4 năm
@ntdieu Quá chuẩn. Không lằng nhằng
Mr Dulo
CAO CẤP
4 năm
@ntdieu Chuẩn😁
@ntdieu Nói hay, lại thực tế nữa! Khi muốn thay đổi thì tự người đó sẽ thay đổi, chứ mấy ai có khả năng thay đổi được luồng suy nghĩ của 1 người khác 😁
| Sent from CRAZYSEXYCOOL1981 using BlackBerry Athena |
Đó là 1 việc ko dễ dàng đặc biệt khi đôi bên có quan điểm trái chiều rất rõ rệt, tùy trường hợp cần có ví dụ minh họa cụ thể trong thực tiễn thì may ra 😎
linh0125
TÍCH CỰC
4 năm
@crazysexycool1981 Dạo này anh thay đổi suy nghĩ về việc spam tranh top chưa?
linkingok
TÍCH CỰC
4 năm
@crazysexycool1981 Năm sau a 40 tuổi, hy vọng thêm tuổi anh bớt nói nhảm và bớt thối
Hãy nói những điều luôn đúng và hành động theo những lời nói đó, lúc đó mọi người sẽ nghe theo. Như Chúa và Phật chẳng hạn.
@N2X Cũng đ đc. Thằng theo chúa nói thằng theo phật. Nó đếch nghe và ngược lại 😁 Chỉ có Bác là có thể !
@Giàng A Lúa Đúng vậy. Chỉ cần có Bác là việc gì cũng làm được
@Giàng A Lúa Đó là bạn thuộc tầng lớp ít tiền thôi, chứ như Cu Hiệp chẳng hạn, đâu cần lấy tiền của ai để nghe theo. Kkk
đặt địa vị mình vào người đó
@The present teller Được chứ. Chỉ là bạn chịu khó lắng nghe và suy nghĩ đến đâu thôi
@Thanhhaihailong Mấy chịu đặt địa vị của mình vào hoàn cảnh của người khác? Mỗi người đều có cuộc sống riêng của chính mình, đều muốn nhìn qua lăng kính của bản thân 😁
@ntdieu Cả 1 mớ bòng bong, chả biết bắt đầu từ đâu & tiếp tục như nào 😅
@Thanhhaihailong Chính là đến đâu. Lắng nghe, suy nghĩ... cũng chỉ đến một mức độ nhất định bởi mỗi cá nhân còn không hiểu được hết mình chứ đừng nói là hiểu người khác. Mọi người có các mối quan hệ xã hội và quan hệ cá nhân riêng, tình cảm riêng, cảm xúc riêng, quá khứ riêng, văn hóa riêng, sự giáo dục riêng, trải nghiệm riêng, ước muốn riêng...
quá đơn giản
Đưa tay đây nào
Mãi bên nhau bạn nhé

nhanh nhất tìm 1 đứa 2 người cùng ghét và nói xấu nó
Promickey
TÍCH CỰC
4 năm
@hung.nexus 😁😁😁😁😂😂😂😂
18K
CAO CẤP
4 năm
@hung.nexus gắt 😁
@hung.nexus Đang tính nói
bingto
ĐẠI BÀNG
4 năm
Giang sơn dễ đổi, bản tính khó dời ! mà cái suy nghĩ của mỗi người cũng nằm trong bản tính của họ !
Nhìn thấy mod là suy nghĩ đã thay đổi rồi
Giờ cần, đá nhiều. Việc đó lại càng trở nên khó khăn 😁
Newkhoavu
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Giàng A Lúa Phái nam thì mình không rõ, chứ phái nữa chỉ cần tiêm vào họ suy nghĩ của mình liên tục và đều đặn thì may ra cũng được.
Mình nghĩ @rubilee dễ thương cực, có ai thay đổi được suy nghĩ này của mình.
@fuaka93 A tính thử nhưng mà thôi, khỏi mất công 😌
@crazysexycool1981 Không mần được mô, cố mất công😀
@fuaka93 Ô sờ kê, cứ tiếp tục theo đuổi đam mê này đi 😌
Không thể thay đổi được trừ khi họ tự muốn thế, tác động được chắc chỉ có trẻ con
@Hunglong96 Đôi khi sẽ cần đến 1 cú huých, có thể là 1 thất bại nào đó sẽ khiến họ fải nhìn lại, đó là lúc có thể thay đổi được suy nghĩ, nhận thức của 1 con người 😎
Dat.fujita
ĐẠI BÀNG
4 năm
Không có một ai hoàn thiện cả, kiến thức của họ cũng vậy, có thể mình nghĩ là đúng nhưng chưa chắc đã là đúng. Có tinh thần cầu tiến, ham học hỏi thì tự khắc sẽ ít có cãi vã, mâu thuẫn, sẽ dễ tiếp thu ý kiến của người khác và thay đổi suy nghĩ của mình.
sống và làm việc theo pháp luật đc rồi, tại sao phải thay đổi suy nghĩ ng ta làm chi
virus912
TÍCH CỰC
4 năm
Nói đi đôi với làm, nói đúng làm đúng và quan trọng phải có thời gian, không một phát ăn ngay được. Trước mình làm cùng một chú, mình học đại học còn chú học trung cấp nên lúc làm việc có vẻ tự tin hơn chú về lý thuyết nên rất hay tranh luận và không phục chú, nhưng qua một thời gian khi đã làm việc lâu và hiểu chú thì thấy chú giỏi hơn mình nhiều, lý thuyết và thực tiễn của chú đều khớp. Giờ thì phục chú luôn😁
vuhiep0302
ĐẠI BÀNG
4 năm
Nói phải củ cải cũng nghe, đã vậy mà nó không nghe hoặc là còn cãi lại "đúng sai chỉ là quan điểm" nữa thì thôi, không cần mất thời gian nữa, vung tiền đập vào mặt 😆
@vuhiep0302 Thế thì vung tiền luôn từ đầu cho xong, đỡ mất công thuyết phục 😆
ng có $ điều khiển câu chuyện...
Đàm phán với nhau sẽ hiểu nhau hơn
@TranNamchien1990 Thực tế ko phải lúc nào cũng đưa kết cục của câu chuyện đi theo chiều hướng mong đợi 😎
khi bạn nhiều $, con chó chạy ngoài đường, bạn nói con mèo người khác cũng nghe. triết lý rất đơn giản 😆
thailevi
TÍCH CỰC
4 năm
@rualg Bác chỉ xem ai có thể làm được điều đó nào?
@rualg Hẳn là fải có rất rất nhiều tiền mới có thể làm được điều này 😁
Đó là cả một nghệ thuật mà ko phải ai cũng có thể thực hiện và có những người nghệ thuật ấy cũng vô dụng.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019