Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Làm gì khi chiếc điện thoại yêu quý bị thất lạc

rocksu
25/9/2019 3:50Phản hồi: 3
Làm gì khi chiếc điện thoại yêu quý bị thất lạc
Tối qua lên diễn đàn thấy có anh em bị mất iPhone XSMax 256GB, mình rất thấu hiểu và cảm thông với bạn ấy. Nhân đây mình muốn chia sẻ vài kinh nghiệm có thể giúp anh em tìm lại chiếc iPhone của mình chẳng may bị thất lạc (mặc dù sát xuất không cao, hên xui mà xui là 99%)

Việc đầu tiên là anh em nên ngay lập tức đăng nhập iCloud (https://www.icloud.com/) và mở “Find My iPhone” tại phần “quick access

Nếu như không cấu hình two-step authentication thì anh em có thể mở “Find My iPhone” ngay trong phần iCloud dashboard sau khi đã đăng nhập. Mình khuyên anh em nên cầu hình two-step authentication để đảm bảo tính bảo mật và phải luôn thật bình tĩnh và sáng suốt để không mở bất kỳ đường link lạ và cảm thấy nghi ngờ nào.

Bước kế tiếp, anh em chọn “All Devices” ở drop-menu để chọn thiết bị vừa mới thất lạc.

Sau đó, hệ thống sẽ cố gắng truy tìm thiết bị, nếu thành công, anh em có thể thấy vị trí thiết bị của mình trên bản đồ. Ngay thời điểm này, anh em phải nhanh tay kích hoạt chế độ “Lost Mode” hoặc là xoá sạch toàn bộ dữ liệu trên điện thoại (Erase all data)

Khi kích hoạt chế độ “Lost Mode”, chiếc điện thoại sẽ được khoá và hiển thị thông tin mà anh em đã cấu hình trước đây như là “Đây là số điện thoại của tôi xxx, vui lòng…” và hy vọng người đang cầm trên tay chiếc điện thoại liên lạc với anh em để trả lại (theo kinh nghiệm của mình thì chuyện này rất khó xảy ra).

Theo như mình biết thì với ios 13, “Find My iPhone” vẫn có thể định vị thiết bị của bạn mặc dù không có wifi hay 3G (nó dùng công nghệ mượn tạm sóng Bluetooth của các thiết bị gần nó để định vị).

Nếu như cách trên không dùng được, bạn có thể thử cách khác bằng cách dùng Google timeline (nếu như anh em có tài khoản google và đã cấu hình trước đó trên điện thoại)

Anh em truy cập vào Google timeline - https://www.google.com/maps/timeline .

Sau đó chọn “TODAY” ở trên cùng bên tay phải. Tại đây, anh em có thể xem được chiếc điện thoại của bạn đang chu du tới những đâu.

Quảng cáo

Hoặc anh em có thể thử truy cập vào Google Photos (nếu như đã cấu hình tự động đồng bộ hình ảnh lên google photos) để xem hình ảnh chụp gần đây nhất (nếu có) để đoán chiếc điện thoại hiện tại đang nằm ở đâu.

Với hai cách bằng google timeline và photos nghe có vẻ mơ hồ, khó thuyết phục nhưng đó cũng là một cách để thử.

Hy vọng bài viết sẽ có ích cho anh em trong lúc tuyệt vọng nhất.
3 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

cu0ng476
ĐẠI BÀNG
5 năm
Để đề phòng vụ trộm cướp thì mình thêm 1 cách là dùng esim làm sim data và luôn bật LTE. Nếu mất thì nó chỉ bật nguồn máy lên là máy tự định vị đc.với esim trộm ko tháo ra đc.
đợt trước mình bị trộm máy, bật lost mode lên xong nhập số đt phụ vào, xong tụi nó làm giả tin nhắn gửi cho số đt phụ đó mặc dù số đó chả liên quan đến cái iCloud nào :v
vvt03hp
CAO CẤP
5 năm
Chuẩn

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019