[Làm phim] Tạo hiệu ứng cảnh quay Ma Trận chỉ với 1 camera của GoPro

TDNC
6/7/2013 4:32Phản hồi: 41
[Làm phim] Tạo hiệu ứng cảnh quay Ma Trận chỉ với 1 camera của GoPro

Hôm trước mình có giới thiệu với các bạn cách người ta quay được những cảnh phim với hiệu ứng Bullet-Time giống phim The Matrix, tuy nhiên cách làm vẫn hơi phức tạp và tốn kém vì phải mua rất nhiều camera GoPro. Hôm nay mình sẽ chia sẻ tiếp với các bạn một cách làm khác hiệu quả hơn, đơn giản hơn, ít tốn kém hơn vì chỉ cần một cái GoPro 3 duy nhất và quan trọng hơn hết là chất lượng video khi xuất ra rất mượt mà, không bị khựng khung hình như cách cũ. Hai thứ chính bạn cần đó là một cái GoPro 3 (có thể quay tới 240 khung hình/giây và một cái quạt trần).

OK, nếu bạn đã hiểu sơ về cách người ta quay phim hiệu ứng Bullet-Time thì có lẽ cũng đã hiểu cách làm này luôn khi mình nhắc tới cái quạt trần. Trong video mình họa dưới đây, người ta đã gắn camera GoPro vào phía đầu của một cái quạt trần và cho quạt bắt đầu quay, và camera cũng đang quay phim liên tục với tốc độ 240 fps. Tốc độ quạt quay càng nhanh thì hiệu ứng chiếu chậm càng hiệu quả, chủ thể càng bị bất động trong video. Khi đem clip vào máy tính và cho chiếu chậm lại thì ta sẽ có được một đoạn video clip hiệu ứng Bullet-Time rất ấn tượng mà không cần phải chỉnh sửa nhiều, không mất công cắt ghép phim vì ở đây chỉ có 1 file video duy nhất.

Dưới đây là 2 video, 1 video kết quả và 1 video hướng dẫn cách làm:

Theo Mashable
41 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

thật ấn tượng.

Hiệu ứng hollywood đang dần phổ biến quanh ta 😃
anhvu1702
ĐẠI BÀNG
11 năm
hay nhi!
Nhìn mấy cái mối nối dây điện an toàn thế kia... Việt Nam thì ôi thôi... tận dụng túi ni lông để bảo vệ môi trường.
hakhanhvp
ĐẠI BÀNG
11 năm
@Zerofisx
bỏ kiểu lôi cả nước Việt Nam ra so sánh đi bạn. Chắc bạn chưa nhìn thấy mấy mối nối an toàn đấy ở VN bao giờ hả. :-/
mrdat_k1
TÍCH CỰC
11 năm
Ảo diệu quá :p

Sent from my GT-I9100G using Tinhte.vn
khi nào JAV áp dụng tuyệt kĩ này:p bà con sẽ được mãn nhãn với công nghệ😁
@Tèo bánh bèo cảm giác xem lúc đó ko biết như thế nào ta 😆. 1 phương thức thưởng thức mới hehe
@Tèo bánh bèo
:D ôi em thích ý tưởng của bác
@Tèo bánh bèo Nghe đồn sắp có công nghệ Jav đặt vai trò người xem là người trong cuộc luôn chứ không như người thứ 3 như hiện giờ.
vonol
ĐẠI BÀNG
11 năm
@Tử Long 07 Cứ phải gọi là lên đồng ngay😃
Chóng hết cả mặt 😕
Minh xem hoài cũng không hiểu =='
Red_Skin
TÍCH CỰC
11 năm
@thiennhan2566 Thế này nha, họ dùng 1 máy quay tốc độ cao 60 hoặc 120 fps (60 hình mỗi giây), lắp lên cánh quạy trần quay xung quanh nhân vật. Sau đó khi chiếu lại sẽ thấy cảnh quay vòng tròn quanh nhân vật như trên.
Nhưng vì máy quay ở tốc độ cao 120 fps, nên khi chiếu ở 24 fps như điện ảnh, tức là 1 giây sẽ kéo dài thành 4 giây. Những hoạt động của nhân vật như bị chậm lại, cộng thêm chuyển động của quạt trần thì ra hiệu ứng dừng hình như thế kia.
Nói chung khá là hay ho, tôi cũng là dân làm phim, nhưng thông thường họ làm theo cách khác, tốn kém và phức tạp hơn nhiều. Làm kiểu này thì thử nghiệm thiết bị và giải trí thôi, có thể làm mấy cái dự án nho nhỏ, chứ để làm phim thì họ toàn lợi dụng kĩ xảo cho nó nhanh!
Các bạn có thể tham khảo thêm ở cái này
@Red_Skin E hiểu rồi. Cám ơn bác nhé!
@Red_Skin Theo cái này ngta lấy được cả khói bay chậm chứ chả chơi, đúng là có học hành có khác
cần gì. mua 12 con lx7 là đủ. giá 30 con lx7 bằng 1 con gopro thôi. quay 120fps là đủ r. dễ hơn nhiều. cái quạt k lẽ đu đâu cũng xách theo. với lại quạt cho góc nhỏ hơn nhiều
Silv3r
ĐẠI BÀNG
11 năm
@KenKuroppy 1 con Go Pro 3 Black edition có 9tr8 ở VN thôi bạn ạ :|
@Silv3r Ừa sorry đã nhầm. ^^.
Mà xem kỹ lại chỉ khi 720p mới lên dc 120fps thì đẩy chậm lại mói dc vậy. k khác lx7 lắm. Mà lx7 tiện dụng hơn nhiều.
K thì đi mượn a e bạn bè 1 loạt canon trong mấy team nhiếp ảnh mà quay. ^^. chắc dư.
rungvang
TÍCH CỰC
11 năm
@KenKuroppy Gopro giá đâu 350usd 1 em. Lx7 của bác 10usd 1cái hay sao mà đòi mua 30 cái
@rungvang trên mình đã xin lỗi mình nhầm với 1 máy khác r mà.
rất tuyệt
Anh chị có ai làm được chưa, hay quá.
phải nói là toẹt vời. 😃
camera gopro là gì vậy nhỉ? quay với tốc độ 240 thì kinh khủng thiệt đó
Quá hay! ý tưởng bá đạo quá
Tức là đứng giữa cái quạt rồi sau đó quay chậm phải không các thánh??? :eek:
@DoanLinh100 Đại khái là thế 😃
@DoanLinh100 chính xác là vậy, quay chậm là khâu hậu kỳ trên máy tính rồi, đừng giữa cái quạt, còn cái cần để bắt máy quay từ cánh quạt tạo độ lúc lắc vừa phải để cho cảm giác sống động hơn, 1 máy thì ko dc đẹp lắm, cái này cần ít nhất 3 máy đặt ở 3 cánh quạt, và cánh quạt phải dài hơn tí nữa sẽ cho khung cảnh rộng hơn
bk2group
ĐẠI BÀNG
11 năm
bữa nào lắp cam vào quạt trần thử xem sao!
ntson
TÍCH CỰC
11 năm
Đứng giữa quạt trần để quay hả các thánh???

Vừa cồng kềnh, mang theo quạt trần, máy phát, dây điện, mà dây điện...
Đứng dưới quạt trần nguy hiểm, nó mà rơi phát thì xcmnđ luôn.

Dây diện mà hở cho phát thì có thước phim để đời luôn
DanielTran
ĐẠI BÀNG
11 năm
Ý tưởng cực kỳ sáng tạo và thông minh! Hiếm thấy một người châu Á da vàng có những ý tưởng đơn giản và hiệu quả như thế này!
em nhớ trước bọn e quay clip nghịch kiểu mãxtric thì như này.
Cho 2 thằng bất động trong 1 tư thế, xong rồi 1 thằng đèo 1 thằng xe máy, chạy đúng 1 vòng tròn quanh 2 thằng kia.
Lên clip nhìn tuy ko "như phim" nhưng vẫn ảo ko chịu đc :p

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019