Làm sao 1 người lính mang theo cả một nhà máy phát điện trên lưng?

TDNC
21/4/2010 15:35Phản hồi: 53
Làm sao 1 người lính mang theo cả một nhà máy phát điện trên lưng?

Hình ảnh BPP-2 được xếp gọn lại và mang theo trong balô

Trong những cuộc chiến đấu hay hành quân của quân đội, ngoài các công tác chuẩn bị về chiến lược quân sự, quân ngũ, lương thực, an ninh... thì vấn đề năng lượng cũng nhận được sự quan tâm rất lớn. Việc đảm bảo cung cấp đủ năng lượng cho các thiết bị điện tử, khí tài, vũ khí, sinh hoạt... là điều cực kỳ quan trọng và điều này làm tiêu tốn rất nhiều nhiên liệu như xăng dầu. Tuy nhiên, nếu mỗi một người lính đều mang theo bên mình một thiết bị máy phát điện có tên Backpack Power Plant-Type 2 (BPP-2) thì chỉ cần gần đó có một dòng nước chảy hay một dòng suối nhỏ thôi cũng đủ để tạo ra nguồn năng lượng lớn đáp ứng cho các nhu cầu trên.

BPP-2 của hãng Bourne Energy là một máy phát điện thủy động học cơ động, dễ dàng mang theo trên lưng và hoạt động theo nguyên tắc y hệt như các nhà máy thủy điện. Tận dụng dòng chảy của nước để làm quay cánh quạt và chuyển hóa thành điện năng. BPP-2 có hình dáng thon dài như một tấm ván, khi cần có thể mở rộng ra thêm phần đuôi mang cánh quạt, toàn bộ phần đuôi này sẽ được để chìm dưới nước để dòng chảy của nước có thể làm quay cánh quạt.

Mỗi một thiết bị BPP-2 dài khoảng 0,9m, nặng hơn 11 kg có thể sản xuất được khoảng 600 W năng lượng điện, đặc biệt khi nhiều máy BPP-2 được kết nối chung với nhau, hệ thống này có thể tạo ra lượng điện tới 20 KW. Và vì BPP-2 không cần năng lượng để hoạt động nên nó cũng không tạo ra nhiệt độ cao cũng như chất thải nào.

Nguồn: DVICE, Ảnh: Bourne Energy
53 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

CLong
TÍCH CỰC
14 năm
cái này chắc nhà mình chỉ cần 2 cái là đủ dùng cho cả nhà
kiếm đâu suối nhỉ :|
syberia
ĐẠI BÀNG
14 năm
ra sông Sài Gòn hay kênh Nhiêu Lộc ấy \m/
mình chỉ góp í thế này thôi, TT dạo này post toàn bài ko liên quan lắm đến tech, mặc dù là có nhưng đọc không thật sự hấp dẫn cho lắm, hi vọng TT sẽ tìm nguồn hay hơn cho mọi người cùng thưởng thức. 1 điều nữa là minh thấy hình như ban BTV của mình hơi thiên vị cho 1 dòng san phẩm.. nên đôi lúc vào TT 1 dòng SP co 3 4 bai. Hi vọng TT sẽ có cái nhìn chủ quan hơn 😃
P/S những gì mình nói ko hề liên quan đến topic này, chỉ là góp í , tìm mãi ko thấy bõ gop ý nào nên vào đây post, mong admin thông cảm
Thanks
antondat
TÍCH CỰC
14 năm
Bạn chỉ cần cho mọi người biết thế nào là tin tức CÔNG NGHỆ để mọi người không nhìn vào cái avarta của bạn mà chửi nhé
Trang tin tức tinh tế cũng là nơi đăng những tin tức về công nghệ được update khắp nơi mà bạn không có nhiều thời gian để tìm kiếm và cập nhật.
Nếu bạn đọc bất cứ tin tức gì mà cảm thấy có ích cho riêng bạn thì thanks người ta 1 phát mà bạn không phải trả tiền , còn không thì ban cứ coi như la biết thêm 1 chuyện vậy thôi.
Không ai ăn cơm nhà mà đi vác tù và hàng tổng cả :mad:
zonzonvn
TÍCH CỰC
14 năm
Mình cũng có ý kiến giống bạn... vì phần lớn mọi người vào TT đều quan tâm đến thiết bị máy tính, di động... và chính TT cũng đã nói lên điều đó, các bạn có thể nhìn vào cái sơ đồ diễn đàn thì biết.
Thời gian thì không có nhiều, nên xem tin tức và post tin tức cũng phải có chọn lọc 1 chút...

Còn về phần ông Lamvip379 ăn nói văng tục kia đề nghị Admin ban nick vĩnh viễn để làm gương cho kẻ khác...
Mình dùng từ ngữ nào không được văn hóa .... bạn chích dẫn dùm mình được không ? bạn nên đọc kỉ lại thì tốt hơn
Cái câu "Xin dùng từ ngữ có văn hóa" là của mod ghi cho bạn Lamvip ko có liên quan tới bạn. Bạn mới là người cần đọc kỹ ấy
"Sửa lần cuối bởi duyluandethuong; Hôm nay vào lúc 04:04 PM. Lý do: lời nói không tinh tế"

-- À trích chứ ko phải chích nhé 😁
linkpro
ĐẠI BÀNG
14 năm
Mình thấy bác kekenano nói đúng đấy chứ không phải lúc nào cũng có tin công nghệ mới post những cái này anh em đọc cũng hay đấy chứ em thì em ủng hộ
hhhdang
ĐẠI BÀNG
14 năm
Mua con này về làm máy phát điện cho nhà mình thôi...............
jing
CAO CẤP
14 năm
mấy bác chửi nhau mất dạy quá, các bác chửi mà chả hiểu ng ta viết gì lun. chắc đầu các bác toàn đất sét
Chắc đ/c kia nghĩ công nghệ nó chỉ liên quan đến máy tính với điện thoại! 😁

Cá nhân tớ rất thích những bài thông tin trên trang đầu của TT, cảm thấy rất chất lượng. Kể cả những bài về kiến trúc hay nhiếp ảnh (ý là những bài về những series ảnh đẹp hay mang tính thời sự...).
thekidRMIT
ĐẠI BÀNG
14 năm
bán kính sải cánh dài như vậy chắc chì dùng cho sông thôi chứ suối thì độ sau chưa đủ các bác nhỉ
KySiRong
TÍCH CỰC
14 năm
:mstickle: Thế hành quân giữa sa mạc thì sao nhỉ :unsure:
Sắp tới chắc phải có backpack hấp thụ năng lượng mặt trời luôn cho đẹp :giggle:
hocon60
ĐẠI BÀNG
14 năm
MOD xóa hộ cái đoạn này

E thấy bác này mới kem hiểu biết, k văn hóa. Nói thế chắc ai vào TT thì kiến thức công nghê cung hiểu biết như nhau ah?
Ng ta đog gop ý kiến thì chửi, đã ngu con tỏ ra minh nguy hiểm........E tham ra TT từ lâu nhưng ko post bài bao h, hnay thay chuyen kho chịu này mới vào noi mấy câu....co j sai các bác đưng ném đá
ufdb
CAO CẤP
14 năm
đồng ý, toàn có học hết mà ăn nói zậy sao được, còn " tinh tế " gì nữa
muốn phản đối có nhiều cách để phản đối mà
loveyou09
ĐẠI BÀNG
14 năm
Sặc gì mà mấy cha ăn nói cục cằn giữ vậy
Chà nếu nhà mình có mấy cái máy này thì ngon quá cuối tháng cả nhà ko phải đau đầu vì tiền điẹn tăng 😆
Nếu có đầu tư ngay 1 dòng suối nhân tạo =))
ACuoon
ĐẠI BÀNG
14 năm
hix, đến ngay cả đất ở còn kô đủ nữa là...

mà sao mình ko nghĩ tới động cơ vĩnh cửu nhỉ: bỏ 1 lượng điện ban đầu bơm nước lên cao rồi cho chảy qua cái máy, sau đó dùng điện nó tạo ra để bơm nước lên. Nếu lượng điện được tạo ra nhiều hơn lượng điện được tiêu thụ thì lý tưởng quá rồi. Kô biết có khả thi kô nhỉ?
nhưng công nhận cái avatar của bác kia nhìn ngứa mắt thật
bebe2009
TÍCH CỰC
14 năm
😷 tin tức bữa nay chán quá đi
xmanonline
ĐẠI BÀNG
14 năm

---------- Post added at 01:51 PM ---------- Previous post was at 01:51 PM ----------

Bạn này phát biểu rất "tinh tê"
bài này comments về công nghệ thì ít mà chửi nhau ' tinh tế ' và ' tinh tế NOT ' thì nhiều :-"
Những tin về công nghệ như liên quan đều bổ ích cả 😃 cho a e mở rộng tầm mắt
[Lamvip379;4255190]Ko muốn đọc thì cút mẹ mày đi..(nhìn mặt mày ngu quá)
.cái này ko phải công nghệ chứ là cái gì..
Tôi rất hoan nghênh TT post thêm nhiều bài bổ ích..ko chỉ riêng về điện thoại và máy tính..mà còn cần thêm nhiều lĩnh vực khác nữa...để chỉ cần vào tinh tê là có thể có đc tầm hiểu biết rộng rãi ở mọi lĩnh vực

Tôi là tôi không tán thành những hiện tượng như thế này. Ở đây nên no_fart.jpg , đề nghị bác này nên đi khám bác sĩ gấp, hỏi xem nên nói bằng đường nào thì tốt hơn. Cần chuyển đổi ngay không thì nguy to, nguy to.
Mở máy ra em sẽ vào diễn đàn Tinh tế đầu tiên, sau đó là gmail. Thấy buồn vì có bác Lamvip379 phát biểu không tinh tế quá. Em đề nghị bác Lamvip379 sửa lại bài viết hoặc nhờ Mod del đoạn nhậy cảm đi, để như vậy em thấy không hay. Thân

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019