Làm sao biết được BLACKBERRY xuất xứ ở đâu?

viet2503
21/10/2007 12:39Phản hồi: 19
Hiện em đang muốn mua 1 con BLACKBERRY hàng xách tay.
Theo em được biết hiện có 3 nguồn chủ yếu là: Bắc Mỹ, Trung Quốc, Singapore
Vậy làm sao phân biệt được hàng xách tay đó xuất xứ tứ đâu
Chất lượng của từng nơi xuất xứ như thế nào
Mong các bác giúp đỡ
19 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Cái này thì thực sự là khó để xác nhận. Nhưng ta có thể dựa vào thương hiệu được in trên BB để xác nhận.
VD: Singapore thì ta có Starhub
Mỹ thì có Cingular, Tmobile...
TQ thì không biết. Cũng có khẳ năng các BB đi qua TQ rồi mới về VN. TMobile cũng có hàng châu âu.
viet2503
ĐẠI BÀNG
17 năm
Em hỏi thêm là BB có được sản xuất tại Trung Quoc và Singapore ko ạ
Hay chỉ sản xuất tại châu âu và mỹ?
Nếu các bác đọc quyển Thế giới phẳng của Thomas L. Friedman thi các bác sẽ thấy rằng tư duy của thằng Mỹ sẽ chẳng dại gì làm tất cả mọi linh kiện BlackBerry trên đất Mỹ đâu, vì tiền trả cho lao động Mỹ rất đắt. Suy ra cái gì rẻ mà không quan trọng sẽ được thuê làm từ nước ngoài. Riêng với BB thì phần nhựa được làm ở một số nơi trong đó có Mexico..., Holster được làm ở Trung Quốc... Giống như châu Âu sản xuất máy bay Airbus. Đấy là những điều em biết... chia sẻ cùng anh em!
Hanoi06
ĐẠI BÀNG
17 năm
Vodafone chắc chắn châu Âu
Tmobile có cả ở Hongkong
Le_Ha
ĐẠI BÀNG
17 năm
BlackBerry theo như mình biết thì chỉ sản xuất tại 3 nước : Hungary - Canada - Mexico , còn những nước còn lại thì chỉ đóng vai trò đóng gói sản phẩm hoặc là nước chung chuyển hàng hóa mà thôi
hung_ba
ĐẠI BÀNG
17 năm
Hình như trong số imel máy cũng quy định nc sản xuất thì phải
cái này thì iem đoán thui ạ
😕 Bạn có thể lên trực tiếp trang web của Blackberry để xem và lựa chọn các model theo ý mình. Nhưng model còn tồn tại trên BB có nghĩa là những model đó còn được sản xuất bởi RIM. Nhưng cũng đừng mong rằng tất cả các model đó không có hàng linh kiện nhé.
01/> Các model không tồn tại trên web BB có nghĩa là không còn hàng mới sản xuất bởi BB trong thời điểm này. Sẽ rất khó để có thể có được 1 con BB Brandnew của các model cũ nếu không nói là không thể. Những model này hiện nay vẫn được mọi ngưởi ưa chuộng vì giá cả hợp lý đi đôi với tính năng mong muốn và độ bền cao. Khẳng định rằng nguồn của các model này có mặt tại Việt Nam hầu hết là thông qua thị trường Trung Quốc có thể phân chia như sau:
  • Hàng secondhand nguyên trạng
  • Hàng được thay đổi vỏ linh kiện, sơn lại vỏ cũ.
  • Hàng được làm vệ sinh toàn bộ từ ngoài vào trong. Dọn dẹp lại cho tươm tươm.
  • Hàng chắp vá. (Có thể xem đây là dòng hàng linh kiện)
Ngoài ra còn có nguồn thứ 02 là từ các nước châu Âu - Mỹ được sách tay về trực tiếp.
02/> Các model mới cũng được đưa về Việt Nam thông qua nhiều đường khác nhau: Trung Quốc sang, sách tay từ châu Âu - Mỹ, đặt mua trên mạng...
Nhìn chung đến thời điểm này thì dù là dòng mới / cũ. Kiểu hàng gì thì hiện tại người tiêu dùng vẫn ít kêu ca vì những hư hỏng lặt vặt như những loại dtdđ secondhand của các hãng khác.
Dù hàng thuộc model nào thì RIM cũng hình thành nó từ linh kiện đặt gia công khắp nơi trên thế giới chứ không có hàng từ A - Z làm tại Canada đâu.
Điều quan trọng nhất để bạn lựa chọn 01 con BB phù hợp với mình là phải thật bình tĩnh xem xét kiểm tra máy (cách kiểm tra có hướng dẫn trên diễn đàn bởi các bậc tiền bối). Sự bảo đảm của người bán quen chỉ mang tính tương đối thôi. Tất cả là tùy thuộc vào sự lựa chọn của bạn. Mình chỉ chia xẻ thêm là việc bấm *#06# để kiểm tra số IMEI đối với BB của RIM cũng như các dòng điện thoại di động của các hãng khác không có ý nghĩa gì cả (Bạn hãy thử nghĩ cả chiếc dtdđ người ta còn làm giả được thì xá gì cái tem???!). Bạn nên sử dụng địa chỉ này để kiểm tra với số IMEI trên máy thì máy của bạn chọn thực sự thuộc model nào của BB.
http://www.numberingplans.com/?page=analysis&sub=imeinr
Chút kinh nghiệm nhỏ chia xẻ cùng bạn, mong bạn sớm tìm được một con BB ưng ý và gia nhập hội này.😃
Em làm theo như bác chỉ dẫn, nhìn thông báo mà mát lòng mát dạ😁

Type Allocation Holder RIM
Mobile Equipment Type RIM Blackberry 8100
GSM Implementation Phase 2/2+
IMEI Validity Assessment Very likely

Information on range assignment
Est. Date of Range Issuance Around Q1 2006
Reporting Body British Approvals Board of Telecommunications (BABT)
Primary Market Europe
Legal Basis for Allocation EU R&TTE Directive
hợ hợ em cũng làm thử,cũng thấy yên tâm đc 1 tí
nhưng em nghe bảo có ng làm lại đc cả IMEI
thangtl
ĐẠI BÀNG
17 năm
to: Render09
Nhin dòng thông báo của bạn, mình thực sự vẫn chưa biết máy của bạn sx ở đâu nữa! 😔
Hi, thông báo đâu có nói,Em nhìn cũng chẳng biết nữa là bác.
Nhưng trên thân máy của em có dán mác Made in Hungary, Imei đầu 35.
Như thế liệu đã yên tâm được tí nào chưa bác!!!😁 :D :D
thangtl
ĐẠI BÀNG
17 năm
Sau khi tra số IMEI của máy mình
http://www.numberingplans.com/?page=analysis&sub=imeinr

International Numbering Plans, © 2001-2024

International Numbering Plans provides a variety of tools in the field of telecommunication for businesses, law enforcement agenncies, governmental organisations or regular users. The services are centered around (mobile) numbering plans, billing...
numberingplans.com

thì được các dòng report dưới đây (máy xách từ Mẽo về vào th.6/07, hàng BB đóng dấu Cingular, trên body có dán tem "Made in Mexico"):
================
information on IMEI 354879013597892

Type Allocation Holder RIM
Mobile Equipment Type RIM Blackberry 8100
IMEI Validity Assessment >|< Very likely
Est. Date of Range Issuance Around Q1 2006
Primary Market Europe

Information on number format
Full IMEI Presentation 354879-01-359789-2
Reporting Body Identifier 35
Type Allocation Code 35487901
****** Number 359789
Check Digit 2
===========
Vậy máy mình chắc là sinh ra ở ChiNa, ráp ở Mex, rồi chui về Mẽo để bán các bạn nhẩy? hehe
Thanks bac, em check con 7290 cua em rui, hang chau au, cung dung nhu dang sau ghi made in hungary
Vừa kiểm tra con Bold, đọc thông tin thấy yên tâm roài...........
llvllr.l3y
ĐẠI BÀNG
13 năm
cua em thi sao

Cua em no lai bao la imel invailid err 201. Hu hu

---------- Post added at 02:47 PM ---------- Previous post was at 02:46 PM ----------

Cua em no lai bao la imel invailid err 201. Hu hu
355771017689600
em xin các bác, đã mua bb rồi thì yên tâm mà dùng. Thằng nào sản xuất cũng vậy, miễn sao vỏ BB trong đáp ứng tính năng của anh em mình cần là dc

Là đàn ông phải có chỗ đứng và cứng chỗ đó

---------- Post added at 01:00 PM ---------- Previous post was at 12:51 PM ----------

Chào các pro, em mới mua con bb 8900 mới toanh nhưng dùng nhanh hết Pin quá. Nếu nạp đầy thì chỉ dùng bình thường trong buổi sáng hết một vạch (nghe, gọi ít). Sau đó tụt Pin chậm hơn. Tổng sỉ vả dùng dc 2 ngày, nói chung với em thế cũng tạm ổn nhưng ghét cái Pin lúc nào cũng cũng trong tình trang ko full. Các bác chỉ cho em lý do vì sao với. Em mới chuyển từ Iphone qua nên chưa biết nhiều về bb. Thanks all pro
cũng tùy bản ROM mà có chỉ báo pin khác nhau. bạn dùng được 2 ngày là ok rồi
muốn biết máy xuất xư ở đâu thì làm thế nào các bác
congvip0402
ĐẠI BÀNG
11 năm
Của em là 9790 mà check nó lại ra như này là sao các bác.

Information on IMEI 354730051122020

Type Allocation Holder RiM
Mobile Equipment Type RiM BlackBerry Bold 9670 (Bellagio)
IMEI Validity Assessment

>|<
Very likely

Est. Date of Range Issuance Around Q1 2012
Primary Market Europe

Information on number format

Full IMEI Presentation 354730-05-112202-0
Reporting Body Identifier 35
Type Allocation Code 35473005
Serial Number 112202
Check Digit 0

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế