Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Làm sao để chụp đèn trang trí Noel đẹp?

blueJune
10/12/2019 10:34Phản hồi: 37
Làm sao để chụp đèn trang trí Noel đẹp?
Sắp đến Giáng sinh rồi, hẳn là nhiều anh em muốn chụp lại những trang trí ánh sáng đầy màu sắc cho ngày này. Tuy nhìn khá là đẹp nhưng không dễ gì chúng ta chụp được những bức ảnh đủ sáng, sắc nét như những gì mắt thường thấy. Vậy mời anh em đọc những gợi ý dưới đây để có những bức ảnh Giáng sinh như mong muốn trong dịp lễ nhé.

Đèn Giáng sinh khá khó chụp vì chúng mờ ảo, không đủ sáng. Nếu dùng flash, anh em sẽ có một bức ảnh đẹp chụp chủ thể như cây thông, quà, đồ vật trang trí,... nhưng flash sẽ hoàn toàn lấn át ánh đèn trang trí khiến chúng ta không thể nhìn thấy hoặc chỉ là những ánh sáng lờ mờ nhạt nhoà. Ngược lại, nếu anh em không dùng flash mà để tốc độ màn trập dài, kết quả là ta có bức ảnh với ánh đèn sáng, đẹp nhưng cây thông và các đồ vật trang trí khác không được phơi sáng đúng cách nên trông chúng thậm chí không được đẹp như bên ngoài.

Hai cách tiếp cận nửa vời ở trên đều không được. Có 3 cách anh em có thể thử:

1. Nếu máy ảnh của anh em có thể chụp chồng ảnh (double exposure), hãy chụp một tấm có flash, sau đó chụp tấm thứ hai với những cài đặt cần thiết để ánh sáng đèn trang trí lên được đẹp nhất.

2. Nếu máy của anh em không chụp được double exposure, anh em vẫn chụp hai tấm như trên rồi về ghép lại bằng Photoshop.

3. Cách thứ 3 này yêu cầu một chút tỉ mỉ, anh em nên tận dụng mùa Giáng sinh để thử nghiệm.

Đầu tiên anh em cần một cái tripod.

Chỉ để đèn trên cây thông Noel sáng, còn lại tắt hết các đèn khác đi vì những đèn này sẽ làm ảnh hưởng đến các thiết lập phơi sáng.

Tiếp theo, anh em cần quyết định các cài đặt cần thiết để có thể bắt lại ánh sáng một cách tốt nhất. Phơi sáng sẽ phụ thuộc vào: ISO, khẩu độ và tốc độ màn trập.

ISO
Hãy đặt ISO khoảng 100. Để ISO càng thấp, bức ảnh của anh em sẽ càng đỡ nhiễu.

Quảng cáo

Khẩu độ
Nếu anh em có những loại ống kính chất lượng cao, hãy mở khẩu lớn nhất, ví dụ f/2.8, việc này sẽ giúp máy ảnh tiếp nhận được nhiều ánh sáng nhất có thể. Tuy nhiên, mở khẩu lớn sẽ cho ra DOF (độ sâu trường ảnh) mỏng, thậm chí những loại ống kính với chất lượng kém hơn sẽ có xu hướng cho ra quang sai ở điểm vô cực.

Để tránh quang sai hoặc nếu bạn muốn có DOF dày hơn, hầu hết các loại ống kính đều có thể mở khẩu ở khoảng giữa - ví dụ như f/8. Anh em cài đặt ở khoảng này, sau đó có thể điều chỉnh nếu cần thiết.

Tốc độ màn trập
Sau khi đã quyết định khẩu độ, yếu tố cuối cùng chúng ta có thể điều khiển lượng ánh sáng đi vào film hoặc cảm biến điện tử của mình là màn trập. Nếu anh em đã đặt ISO thấp và khẩu độ ở khoảng giữa, chúng ta sẽ phải mở màn trập rất lâu để thu đủ sáng, đó là lý do chúng ta cần tripod.

Nếu máy ảnh của anh em không thể mở màn trập đủ lâu, hãy điều chỉnh ISO và khẩu độ. Đặt ISO 100 - 200 sẽ giảm thời gian mở màn trập xuống còn một nửa. ISO 200 - 400 sẽ giảm thời gian đó xuống thêm một nửa nữa, v.v... Tương tự khi mở khẩu độ thêm 1 tới 2 f-stop. Hãy thử từng cách cho đến khi anh em có độ phơi sáng ưng ý.

Tuy nhiên, phải cẩn thận hơn khi điều chỉnh vì nếu phơi sáng không đủ lâu sẽ khiến ánh sáng thu vào không được đẹp như mong muốn và anh em cũng sẽ không nhìn được những đồ vật ở background. Phơi sáng quá lâu cũng sẽ làm mọi thứ trong khung hình... hỏng bét.

Quảng cáo

Flash
Khi đã chốt thông số về ISO, khẩu độ và tốc độ màn trập để "nắm bắt" được ánh sáng, chúng ta cần chú ý thêm để chụp lên được cây thông cùng những vật trang trí khác trong bức ảnh.

Những thông số trên có thể chụp lại được ánh đèn nhưng chưa đủ sáng để giúp ta nhìn rõ những vật khác trong khung hình, vì thế hãy dùng flash. Flash sẽ cung cấp đủ sáng để ta chụp được rõ cây thông, trong khi đó, màn trập vẫn mở đủ lâu để chụp đèn trang trí.

Cân bằng trắng (White balance)
Hãy nhớ thiết lập cân bằng trắng để thu được ánh sáng trắng chứ không phải màu cam/vàng, trừ khi đó là điều anh em muốn.

Bên trên là cách thứ 3 nếu anh em muốn chụp một bức ảnh đẹp mà không cần double exposures.

Ngoài ra, anh em có thể tham khảo một số bài viết mà Camera Tinh Tế đã thực hiện liên quan đến chủ đề Giáng sinh để có những bức ảnh ưng ý ^^:

37 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

vipkp3
TÍCH CỰC
4 năm
Cảm ơn đã chia sẻ
Mùa đông ko lạnh nhé mọi người 😁
athonl
TÍCH CỰC
4 năm
@vn_ninja Mùa hè ko nóng :v
ngole88
TÍCH CỰC
4 năm
Ko quan trọng bằng việc kiếm gấu 😆
thienanpham
ĐẠI BÀNG
4 năm
Chờ cty trang trí giáng sinh rồi kiếm cớ chụp =]]
Có bài chia sẽ chụp cho điện thoại không nhỉ
phuongsweet
ĐẠI BÀNG
4 năm
Cách đơn giản nhất là anh em sắm cho mình 1 chiếc điện thoại iphone 11 series sẽ có chụp ảnh thiếu sáng rất ngon nhé, sau đó chỉ việc chụp và ko làm gì cả
@phuongsweet thui thím ơi ip 11 chụp hình vàng chạch và mấy khu vực bóng đèn sáng nhiều là cháy luôn chứ đẹp gì? nói về chụp đêm mà có đèn ip chụp dở mà.
Sensation
TÍCH CỰC
4 năm
S8, chụp 1 phát ăn luôn.
mr.coccu
TÍCH CỰC
4 năm
@Sensation Nước ảnh đẹp ghê. K bị noise nhiều
w3blake3w
ĐẠI BÀNG
4 năm
Mình không hiểu gì cả sau khi đọc hướng dẫn là sao???
Thiết đặt ở mục 3 khác gì thiết đặt khi chụp ảnh thường vậy :_:
Came ơn đã chia sẻ
huyhuy3586
TÍCH CỰC
4 năm
Cảm ơn đã chia sẻ ❤️
Bài viết quá hữu ích 😁
Bookmark lại cho tiện.
Cám ơn bạn đã chia sẽ nhé!
Tuanpht
TÍCH CỰC
4 năm
Cơ bản là đèn phải đẹp thì chụp cái qq gì cũng đẹp hết á
DrHou07
ĐẠI BÀNG
4 năm
Chụp đại hên xui chứ có mỗi dth
Bài hướng dẩn chụp cho đẹp nhưng hình demo chẳng thấy đẹp.
Lẹ thiệt, thế là mùa Noel nữa lại sắp đến, dự là Tinh Tế chuẩn bị tiếp tục có game liên quan đến chụp choẹt nhân ngày lễ này Chớp mắt đểu.gif
| Sent from CRAZYSEXYCOOL1981 using BlackBerry Athena |
TranquanBP
ĐẠI BÀNG
4 năm
Thanks mod, đang cần những bài viết như này
P3tj3n
ĐẠI BÀNG
4 năm
Mặc dù đọc bài không hiểu lắm, nhưng mấy cái ảnh đăng lên không biết phải để ví dụ không mà xấu mù tơi

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019