Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Làm sao để chuyển Word sang PDF trên điện thoại Android?

ThuthuatOffice
16/7/2021 1:44Phản hồi: 1
Làm sao để chuyển Word sang PDF trên điện thoại Android?
Chuyển đổi từ file Word sang PDF trên máy tính khá đơn giản với các chị em văn phòng. Nhưng để chuyển Word qua PDF khi không có tính máy tính bên cạnh mà cần xử lý tức thời thì phải làm sao?
Bài viết này ThuthuatOffice chia sẻ 3 cách chuyển Word sang PDF trên điện thoại Android. Trước khi tìm hiểu 3 cách chuyển đổi từ Word sang PDF thì chúng tôi sẽ giúp bạn hiểu sâu hơn về định dạng Word (DOC) và PDF.

1. Tìm hiểu về định dang Word và PDF một chút nhé!

Word (DOC) là định dạng phổ biến nhất được sử dụng để lưu văn bản và tài liệu dựa trên phương tiện. Nó cung cấp đầy đủ tính linh hoạt để chỉnh sửa tài liệu và cho phép bạn thay đổi thiết kế của nó theo nhu cầu của bạn.
Không giống như Word, PDF đại diện cho tài liệu ở định dạng / thiết kế cố định trên tất cả các thiết bị và hệ điều hành. Hơn nữa, nó không cung cấp cơ sở để chỉnh sửa tài liệu. Chúng ta có thể nói rằng PDF là một loại tài liệu chính thức so với Word.

Mặc dù khác nhau về nhiều mặt, cả tài liệu PDF và Word đều có thể được chuyển đổi cho nhau. Ở đây trong hướng dẫn này, chúng tôi đã chia sẻ một số phương pháp đơn giản có thể giúp bạn chuyển đổi từ Word sang PDF trên điện thoại Android miễn phí. Cùng theo dõi nhé!

2. Chuyển Word sang PDF bằng Google Documents

Google có ứng dụng tài liệu chính thức dành cho Android có tên là Docs. Nó cho phép bạn xem và chỉnh sửa các tài liệu word trên điện thoại của mình. Có một tính năng tích hợp trong ứng dụng Tài liệu cho phép bạn chuyển đổi tệp Word sang PDF . Làm theo hướng dẫn từng bước này
Bước 1: Tìm và mở ứng dụng Tài liệu trên điện thoại của bạn. Nếu nó chưa được cài đặt, bạn có thể tải xuống miễn phí từ Google Play Store.
Bước 2: Nhấp vào biểu tượng thư mục ở góc trên bên phải của màn hình và tải tài liệu word từ Bộ nhớ thiết bị mà bạn muốn chuyển đổi sang PDF.

Bước 3: Khi tài liệu được mở, hãy nhấn vào nút menu (ba dấu chấm ở góc trên cùng bên phải), sau đó nhấp vào tùy chọn "Share & Export".

Bước 4: Nhấp vào tùy chọn "Save as". Nếu điện thoại của bạn không được kết nối với Internet, bạn sẽ thấy rằng tùy chọn này không thể nhấp vào. Vì vậy, hãy đảm bảo bật dữ liệu di động hoặc Wi-Fi.

Bước 5: Bây giờ bạn sẽ thấy danh sách các định dạng mà bạn có thể chuyển đổi tài liệu của mình. Chọn "PDF document (.pdf)" và sau đó nhấp vào nút OK.

Sẽ mất một chút thời gian để chuyển đổi từ Word sang PDF tùy thuộc vào kích thước của nó. Sau khi hoàn tất, ứng dụng Google Document sẽ hiển thị cho bạn bản xem trước. Xin lưu ý rằng tệp PDF đã chuyển đổi được lưu trên tài khoản Google Drive của bạn.
Nếu bạn muốn tải xuống ứng dụng này trên điện thoại của mình, hãy mở ứng dụng Drive. Sau đó, tìm và mở tệp PDF. Sau đó, chạm vào nút Menu (ba chấm) và nhấp vào tùy chọn " Tải xuống ". Tệp PDF sẽ được lưu trong thư mục Tải xuống trên bộ nhớ trong của bạn.

3. Sử dụng ứng dụng trên điện thoại để chuyển đổi Word sang PDF

Cửa hàng Google Play có rất nhiều ứng dụng của bên thứ ba có thể giúp bạn chuyển đổi sang tệp PDF trên điện thoại Android của mình. Ứng dụng yêu thích của chúng tôi trong danh sách là Word to PDF Converter.
Bước 1: Tải xuống và cài đặt ứng dụng Word to PDF Converter trên điện thoại của bạn. Nó miễn phí và có dung lượng rất nhỏ.
Bước 2: Khi bạn đã cài đặt ứng dụng, hãy mở ứng dụng và nhấp vào nút "Choose file".

Bước 3: Tìm và chọn tài liệu Word mà bạn muốn chuyển đổi. Nhấp vào nút Menu (ba đường song song ở góc trên cùng bên trái) và ở đó bạn có thể điều hướng đến bộ nhớ trong hoặc sử dụng bất kỳ ứng dụng quản lý tệp nào để tìm tệp của mình.

Quảng cáo

Bước 4: Sau đó, chọn bất kỳ máy chủ nào để chuyển đổi và nhấp vào nút " Convert now! ".
Bước 5: Chờ cho đến khi tệp của bạn được chuyển đổi. Sau đó, nhấp vào liên kết hiển thị trên màn hình để tải xuống tệp PDF đã chuyển đổi trên điện thoại của bạn.

Lưu ý: Ứng dụng này không hoạt động ngoại tuyến. Vì vậy, hãy đảm bảo rằng điện thoại của bạn được kết nối với internet và bạn đang có tốc độ internet tốt .

4. Chuyển đổi từ file Word sang PDF bằng website trực tuyến

Phương pháp cuối cùng và đơn giản nhất để chuyển đổi từ file Word sang PDF trên điện thoại Android là sử dụng công cụ chuyển đổi trực tuyến. Chúng tôi sẽ giới thiệu SmallPDF - đó là một công cụ đơn giản, nhanh chóng và không có quảng cáo.

Tất cả những gì bạn phải làm là chỉ cần truy cập trang web này - SmallPDF - Word to PDF và nhấp vào tùy chọn "Choose file". Sau đó, tìm và tải lên tài liệu word của bạn. Sau khi chuyển đổi xong, bạn có thể tải tệp PDF xuống điện thoại, chia sẻ qua email hoặc lưu vào Google Drive.
Bạn có thể chuyển đổi ngược lại tệp PDF sang Word trên điện thoại Android của bạn miễn phí. Nếu bạn có bất kỳ thắc mắc nào trong đầu, hãy cho chúng tôi biết trong phần bình luận bên dưới. Hãy chia sẻ bài đăng này với bạn bè của bạn và luôn theo dõi chúng tôi để biết thêm nhiều bài hướng dẫn thú vị khác.
Tham khảo Geek Instructor
1 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019