Làm sao để xe ô tô luôn giữ giá khi bán lại?

Enzo Le
28/2/2020 18:53Phản hồi: 119
Làm sao để xe ô tô luôn giữ giá khi bán lại?
Tại thị trường ô tô Việt Nam, xe đã qua sử dụng khi bán lại thường rớt giá rất mạnh so với giá trị ban đầu, đặc biệt là những loại xe cao cấp đắt tiền, hoặc là xe có thương hiệu ít người dùng ở Việt Nam, mặc dù chất lượng xe không hề tệ. Tùy tình trạng của chiếc xe và giá trị thương hiệu mà người mua sẽ đề xuất giá với bạn, tuy nhiên hầu như mức giá đó luôn thấp hơn so với mức bạn trong đợi. Dưới đây là những mẹo nhỏ cần thiết trong quá trình sử dụng xe, chúng có thể sẽ giúp xe bạn "giữ giá" hơn khi bán lại.

1. Thường xuyên rửa xe và vệ sinh nội thất

Khi mua xe, điều đầu tiên người mua xem xét luôn là tình trạng ngoại thất bên ngoài của chiếc xe. Do đó, bạn hãy luôn giữ cho chiếc xe của mình được sạch sẽ, nhất là khi đi vào những ngày trời mưa hoặc những đoạn đường nhiều bùn đất. Bên cạnh đó, hãy giữ nội thất xe của bạn luôn được gọn gàng, khử sạch mùi hôi, vết bẩn, vết ố, v.v... để tạo được ấn tượng tốt với người mua. Ít nhất là trong mắt họ, bạn là một người chủ dùng xe cẩn thận và kỹ tính. Điều này sẽ khiến người mua dễ dàng đưa ra quyết định hơn.

2. Bảo trì bảo dưỡng xe đúng thời hạn

Việc bảo trì và bảo dưỡng xe đúng thời hạn không chỉ giúp chiếc xe của bạn bền hơn, vận hành an toàn hơn mà còn làm tăng thêm giá trị khi sang nhượng xe. Bạn không nên tiết kiệm tiền đầu tư cho khoản này, hãy đưa xe bạn tới trạm bảo hành của hãng hoặc gara có uy tín để kiểm tra định kì theo đúng thời gian khuyến cáo, thay các loại dầu, các loại lọc và chi tiết tiêu hao. Nên thay thế hẳn những bộ phận và chi tiết bị hỏng hoặc không còn sử dụng được nữa, điều này sẽ giúp bạn dễ thương lượng giá hơn khi bán lại xe. Nếu xe bạn có một bộ phận hoặc chi tiết nào đó bị hư hoặc không còn hoạt động được nữa, khả năng bạn nhận câu trả lời "không mua" là khá cao.

3. Sử dụng và chăm sóc lốp xe đúng cách

Lốp xe là một chi tiết rất được chú ý khi người mua xe cũ đi xem xe, nó chính là dấu hiệu để họ có thể nhận biết được tình trạng của chiếc xe. Lốp xe mòn nhiều hay ít tác động không nhỏ đến tâm lý của người mua xe. Nó không chỉ thể hiện tình trạng chất lượng của chiếc xe mà còn thể hiện cách lái và sự quan tâm của chủ xe dành cho chiếc xe của mình.

Do đó, bạn hãy luôn sử dụng lốp xe một cách hợp lý, dùng đúng loại lốp dành cho xe, không nên độ lên lốp to hơn (trừ những trường hợp đặc biệt như xe offroad), bơm lốp căng đúng quy định, thay vỏ đúng chu kì khuyến cáo, v.v... để xe của bạn được vận hành một cách tốt nhất đồng thời tạo nên ấn tượng tốt, giữ vững giá trị của chiếc xe khi sang nhượng lại cho người khác.

4. Sử dụng và bảo trì phanh đúng cách

Khi đi mua xe cũ, thường thì người mua luôn muốn lái thử để kiểm tra tình trạng vận hành của xe, và hệ thống phanh chính là một trong những yếu tố được chú ý hàng đầu bên cạnh việc kiểm tra động cơ xe. Chính vì thế, việc sử dụng phanh và bảo trì hệ thống phanh đúng cách là công việc hết sức cần thiết. Nó không chỉ giúp bạn lái xe an toàn hơn, hiệu quả hơn mà còn duy trì khả năng vận hành cho chiếc xe, giúp xe "giữ giá" hơn bởi hầu như ai đi mua xe đã qua sử dụng đều kiểm tra rất kỹ bộ phận này. Nếu hệ thống phanh của bạn đã đến lúc phải bảo dưỡng hoặc thay mới các bộ phận, đừng ngần ngại chi tiền cho việc đó.

Như chúng ta đã biết, việc phanh đột ngột một cách thường xuyên sẽ làm cho hệ thống phanh của bạn mau xuống cấp do đĩa phanh hao mòn và kẹp phanh mau hư hơn rất nhiều, từ đó giá trị xe của bạn cũng giảm xuống nhanh chóng. Cách tốt nhất để bảo vệ hệ thống phanh của chiếc xe chính là lái xe một cách cẩn thận nhất có thể, đạp chân ga từ tốn và phanh một cách hợp lý, không nên quá lạm dụng phanh mà nên tận dụng trớn xe và hộp số, nhất là khi đi đường đèo hoặc trong điều kiện thời tiết xấu, mặt đường trơn trượt khó đi, v.v...

Quảng cáo

5. Không nên độ quá đà

Khi đi trên đường, nhiều người vẫn luôn thích thú và tỏ vẻ trầm trồ khi nhìn thấy những chiếc xe với màu sơn và kiểu dáng mới lạ, những đồ chơi trang bị khắp xe. Tuy nhiên đó chỉ là đam mê và sở thích cá nhân của chủ xe. Việc thay đổi quá nhiều chi tiết trên xe có thể làm giảm giá trị của chiếc xe đi rất nhiều và không hẳn ai cũng yêu thích gu thẩm mỹ của bạn, chưa kể đến là những bộ phận và chi tiết độ thêm không còn giữ được giá trị qua thời gian.

Một điều cần lưu ý thêm, đó là những chiếc xe có màu sơn trung tính như trắng, bạc luôn là những chiếc xe hấp dẫn người mua hơn những chiếc xe sặc sỡ, vì thế bạn có thể cân nhắc vấn đề này trước khi quyết định mua xe. Nếu yêu thích việc độ xe và có nhu cầu bán lại trong vài năm tới, bạnn hãy cân nhắc và nâng cấp xe một cách hợp lý và giữ lại những đồ zin theo xe. Còn nếu bạn không có nhu cầu bán lại thì tất nhiên bạn hãy làm tất cả những gì mình thích, tuy nhiên bạn nên nhớ câu nói "cửa miệng" vui vẻ trong giới độ xe thì lại là "Cảnh giới cao nhất của độ xe chính là... bán xe". 😁

6. Giữ kỹ hóa đơn thanh toán và các giấy tờ liên quan

Khi bạn đi bảo trì, bảo dưỡng hoặc thay mới bất kỳ một bộ phận quan trọng nào, hãy giữ kỹ những hóa đơn liên quan đến việc đó. Những người mua xe luôn mong muốn được mua những chiếc xe thường xuyên có tình trạng tốt và chăm sóc cẩn thận, thông qua hóa đơn của những lần bảo trì bảo dưỡng, họ có thể kiểm chứng điều đó mà không phải yêu cầu đem xe đến hãng để kiểm tra, việc này sẽ tiết kiệm được rất nhiều thời gian cho cả hai bên và tạo được sự tin tưởng tuyệt đối từ người mua.

Quảng cáo

Trên đây là những mẹo nhỏ liên qua đến việc sử dụng và bảo quản chiếc xế yêu của bạn. Nếu có ý định nhượng lại chiếc xe của mình trong tương lai, bạn hãy tập duy trì những thói quen này, vì nó sẽ giúp bạn giữ vững giá trị của chiếc xe khi bán lại cho người khác.

Nếu có thêm ý kiến nào khác, anh em hãy chia sẻ với mọi người trong topic này nhé! 😃

119 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Mua xe về đừng đi, mốt bán sẽ dc giá

Cá nhân mình thì chưa bao giờ suy nghĩ đến việc bán xe lúc mua xe, cứ mua xài cho sướng không quan tâm. Mua xe mà lo lúc bán cũng giống lấy vợ mà cứ mong ly dị vậy kkk.
@Nam Air Gắt quá anh ơi, dìa dia.
huynhkhoabt
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Tiêu Dao Tổ Sư Cứ chạy, rửa, thay nhớt, bảo trì định kỳ bình thường. Mai mốt đổi xe bán lại cũng theo giá xe cũ thời điểm đó thôi chứ có gì đâu mà tức
@Enzo Le Xem ảnh
duongpa
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Nam Air Giữ gìn cho thằng khác xài :v nghĩ thôi đã thấy khổ rồi. Giống nhiều ông xài đt, cứ ốp với dán kĩ. Ko dám 1 ngày để đt trần.
Thì đừng mua :v
@viettien_milo Đừng mơ luôn. Nhiều bố cứ mơ. Mơ xong cố tậu cho nó oai, xong về không dám đi cho giữ giá trong khi vẫn phải trả đống tiền nuôi nó.
anhvu999
TÍCH CỰC
4 năm
@viettien_milo Cứ Toyota bản cơ bản mà chiến, đừng nghe bọn bán xe dụ mua thêm này kia là ok
@anhvu999 Toyota giờ chỉ được cái thương hiệu còn chất lượng + option thì thua xa các hãng khác cùng tầm giá
bangtoto
TÍCH CỰC
4 năm
@p700i đấy là bạn nói, k tự nhiên được vậy đâu
Bài viết khá hữu ích, thêm chút nữa là chủ xe nên trình bày chính xác lịch sử của xe (va chạm, máy móc,...) chứ nhiều tình huống đăng bán xe với info : xe nữ sử dụng, bao zin, chưa ngập nước,... 😁
@Mr. Đăng Giáp Mua xe cũ nên mua ở hãng nhé. Sẽ có lịch sử sử dụng.
@A to Z Fun 1 chút mà bác 😁
@haichin Em Fun chút thôi. Chứ mua đồ đã qua sử dụng thì không nên mua đồ đã qua tay các chị em 😁
trungtranq7
ĐẠI BÀNG
4 năm
@N2X Lúc bị đụng thì với tâm lí sợ record và thường sửa gara ở ngoài nên rất khó cho hãng có lịch sử nhé bạn
1, mua xe Nhật. 2, cất tủ kính
@Scorpius DLord Xe nhật nào bán đỡ mât giá vậy bác😆
gamebit
ĐẠI BÀNG
4 năm
@leminhtu88 Đỡ hơn xe hàn bác ạ em bán rồi nên biết,em còn chia phần trăm cho kĩ
@leminhtu88 kiến thức cơ bản còn ko biết
@leminhtu88 Xe Nhật nào ở Vn cũng giữ giá thôi bác. Nếu đi kinh tế nhất thì xe Nhật còn đi để trải nghiệm cho sướng thì có thể chọn hãng khác
Lốp xe thì chả liên quan. Cả vấn đề vệ sinh nữa, thường xuyên rửa hay ít rửa cũng không ảnh hưởng gì đến chất lượng hay ngoại hình cả.
Khi bạn đi mua xe cũ, bạn thích mua xe của người yêu xe, thích chăm sóc xe hay mua xe của người hay bỏ mặc nó, nội ngoại thất đều dơ?
Mua vios là được
@thanhsontainhan Mua Toy cho rộng.
thangtin47
ĐẠI BÀNG
4 năm
Thêm cái nữa là mua Honda civic sẽ ít mất giá hơn Kia morning =))
Ai cũng nghĩ lúc đầu mua xe không bán. Nhưng giữ xe thì là do tính mỗi người r
@Lãnh Tiểu Thiên ngược rồi, dân vn chưa mua xe đã tính tới chuyện bán rồi
@Lãnh Tiểu Thiên Không hẳn đâu bác. Theo tôi nếu chuẩn thì mua xe là phải tính lúc bán nhưng chỉ nên tính là sau bao lâu mình đổi hay lên đời xe chứ việc tính toán về tiền/giá lúc bán thì biết đâu mà tính.
Làm gì có chuyện giữ giá được mod, phải ghi là mất giá trị ít mới đúng hihihi. Mua về ko chạy lỗi thời năm sản xuất cũng đã lỗ rồi. Trừ khi xe siêu cổ, siêu hiếm thì may ra đc giá ahihi.
Chọn mua xe của một hãng nào đó, giá bán xe càng ngày càng tăng
SVTRaptor
ĐẠI BÀNG
4 năm
@nh0ktam01 Cứ Bugatti mà múc nha bạn! 😁
@SVTRaptor mỗi lần veyron thay nhớt tốn $22k đó :D
@kixx Bạn thay rồi hả? sao biết rõ vậy? 😃
@Enzo Le yt : )
Mua về cất ko dùng còn chưa chắc bán lại đc giá lúc mua nữa là xe đã qua sử dụng, trừ mấy con siêu xe hay limited edition.
😁 đã mua chấp nhận lỗ, xe là tài sản hao mòn mà.
“Xe gia đình ít đi nữ lái” + Toyota 😁
@SuzukiAxeloHPcity Haha. Không phải mình phân biệt chứ nữ sử dụng nhiều khi còn tả hơn cả năm.
longt61
TÍCH CỰC
4 năm
@zombie01 Mấy đồ nhựa, sách vở ... thì nữ dùng còn mua được chứ đồ công nghệ, điện máy ... Mà nữ dùng 99% là toang đã được độ lại.
ChipHero
TÍCH CỰC
4 năm
@SuzukiAxeloHPcity Nghe nữ lái là rơt giá thảm hại rồi 😆)
minhduc3891
ĐẠI BÀNG
4 năm
cái xe mua về là để phục vụ mình. cứ đi cho sướng cái thân đã chứ nghĩ đến lúc bán đc giá thì ai mà dám đi 😆.
Mục 6 quá chuẩn, lai lịch rõ ràng, độ tin cậy cao sẽ dễ bán
Thuê xe tải ship về tận nhà. Gọi thợ đến bọc nilon lại rồi gọi người đến bán.
99v9.9999
TÍCH CỰC
4 năm
Tiền làm những điều trên bằng trượt giá vậy nên cứ thoải mái đê
An Don
ĐẠI BÀNG
4 năm
Chi cho mệt đầu vậy thay vì ta nghĩ cách làm sao để kiếm nhiều tiền
Mua xe mà ai cũng biết của hãng nào rồi đấy. 😁
Thực ra nói cũng oan. Do nhiều người cứ mặc định nên nó thế.
Mà cũng có cái hay. Nhiều lần thấy có người mua đc xe tốt giá rẻ. Ông anh mua 1 con xe TQ chẳng nhớ hãng gì, 100tr, đi 2 năm bán lại 80 vẫn có người mua. Có người khác, bán con Zace mà ra đến 300tr với lí do abcxyz..., kg biết đã ai mua chưa.
@LRA mua đồ rẻ tất nhiên lỗ ít rồi
Như mua ip 1 năm lỗ 10tr, mua dt tàu 5tr 1 năm lỗ 2.5tr là cùng kkk

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019