Làm thế nào để chỉnh cpu hoạt động 4 nhân?

locprozipzip21
12/1/2012 16:18Phản hồi: 41
Mình đang xài PC(chip CORE i3), hồi mình mới mua về thì máy chạy 4 nhân, nhưng sau này mình có sử dụng 1 số bản GHOST nên bây giờ máy mình chỉ còn chạy 1 nhân, tốc độ k đc như trước. Mình vào msconfig điều chỉnh nhưng vẫn k đc.
Ai có cách thì giúp mình với! MÌnh đang xài Win 7. Mong mọi người quan tâm!
41 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Sao bạn biết máy bạn chỉ chạy 1 nhân 😃
Và nếu ko chắc thì thử cài lại win xem sao , nếu ko phải ko có tg thì đừng dùng "ghost" 😁
vinhkm6
ĐẠI BÀNG
12 năm
Bạn vào start, run, điền msconfig nhấn enter. Chọn thẻ boot, nhấn advand option, bỏ kiểm trước Number of processors, nhấn OK, nhấn Apply, nhấn OK. Reset máy, sau đó mở lại cpuz và xem thử. Nếu có đủ 4 nhân thì lại vào msconfig, chọn thẻ Boot, Advand option, check vào Number of processors chọn số nhân là 4, nhấn OK, Apply, OK
@vinhkm6 tôi làm như bạn này và đã thành công
@vinhkm6 cái này chỉnh luồng mà bạn
@vinhkm6 Nhưng tôi vào msconfig, chọn thẻ Boot, Advand option, check vào Number of processors chọn số nhân là 4 nhưng khi tôi nhấn Apply thì nó bảo cài đặt không thể lưu
lt2_db
ĐẠI BÀNG
2 năm
@vinhkm6 Tới bây giờ 2022 vẫn áp dụng và hoạt động với cách này 👍
để mình làm thử!
không được rồi! Sở dĩ mình biết CPu của mình có 4 nhân là vì khi mua về, mình vào system để xem thông tin thì nó ghi như vầy:
Processor:
Intel(R) Core(TM) i3 CPU 540 @ 3.07GHz 3.07GHz​
Intel(R) Core(TM) i3 CPU 540 @ 3.07GHz 3.07GHz

Bây giờ chỉ còn lại 1 dòng duy nhất thôi! Hay là chưa unlock....( suy đoán thôi)
Bác cứ làm như bác Vinhkm6 đi , đừng chú trọng đến việc kiểm tra quá

vào msconfig --> boot --> chọn dòng windows 7(c:\window)--> advanced options --> kích number of procesors --> chọn số 4 --> ok khởi động lại . chúc bác thành công
Haanhtuan93
ĐẠI BÀNG
8 năm
@uranusvnn Thank bạn nhé
Tthanh Sang
ĐẠI BÀNG
7 năm
@uranusvnn kích hoạt cho ram chạy hết công suất lun
bạn cài lại driver con chip của bạn đi
vì core i3 chỉ là 2 nhân 4 luồng bạn nhé lấy đâu ra 4 nhân khà khà chỉ có core i7 mới 4 nhân thoai khà khà
ô hóa ra là vậy.. hề! 2 nhân 4 luồng nghe có vẻ hợp lí hơn. Thks
Mmonster
TÍCH CỰC
12 năm
2 nhân 4 luồng nhưng trong device manager vẫn hiện 4 dòng, máy mình core i3 cũng vậy nè, mình nghĩ tốt nhất bạn nên cài lại win chứ xài máy bản ghost mình thấy ghê ghê
Re-run the assessement
romeo88vn
TÍCH CỰC
12 năm
cài lại win, cài đầy đủ driver rồi tạo ghost riêng mà xài đừng xài những bản ghost lung tung nhất là những bản cũ
mà sao biết máy hoạt động 1 nhân nhỉ.
@Fptshop.Support.01 Mình nghĩ là do cài đặt mặc định của nhà sản xuất. Nhưng nhiều máy giờ có turbo boot thì nó tự động kích hoạt 2 nhân hay 4 nhân lúc máy làm việc với nhiều tác vụ nặng
@uranusvnn Mình cũng nghi vậy, khi xài ứng dụng nặng hoặc game thì chip sẽ tự động xài tất cả các nhân.
Tthanh Sang
ĐẠI BÀNG
7 năm
@uranusvnn lúc cài đặt thì máy tự động hiểu 2 nhân or 1 nhân. đối với dòng core i thì mình nên cho chạy hết công suất còn đối với dòng G thì không cần cho chạy cái đó làm gì
Mình cũng gặp tình trạng như vậy. Chip Core i3 3110M. lúc đầu là 2 lõi 4 luồng. nhưng h` thì còn 1 lỏi 2 luồng. máy chậm thấy rõ
@Hansockboon máy mình củng vậy bạn ơi, bạn khắc phục dc chưa chỉ mình với
@Hansockboon cái này các bác phải rở cpu ra lắp lại thì mới nhận được 2 nhan 4 luồng thôi , tôi cũng đã bị vậy rồi tấc cả la do cai tội toi vao chỉnh một hồi chỉ nhận có 2 nhân 2 luồng ,
Của mình cũng vừa nâng cấp từ cpu g20200 lên i3 3220 và không cài lại Win mà sao chẳng vào dc chỗ chỉnh số nhân:
doansinhhung
ĐẠI BÀNG
7 năm
@ninhhuuluc chọn advanced option

máy mình win 10 6gb ram core i7 2630QM 4 lõi nhưng máy chỉ cho xài 2 lõi ko có cài đặt 4 lõi làm sao đây
@Thong Tinh May Tinh Cài đủ driver chưa bạn
đủ rồi bạn
Máy tính mình là con Dell precision m6800 sài win 10 pro mà tại sao mình khởi động máy nó cứ bị chuyển về 2 nhân 2 luồng hoặc 4 nhân 4 luồng chứ không được 4 nhân 8 luồng? Mình đã chỉnh trong bios setting về số cores thành all cũng như bật cái hyper threads lên, nó cũng lên thành 4 nhân 8 luồng nhưng chỉ được một thời gian.
Ai giúp mình với! Cảm ơn mọi người!
@Nguyễn Anh Tuấn MTA Vào win. Trong chỗ chỉnh pin, chọn cấu hình cao nhất high-performance xem sao. Đa phần máy dell cái cấu hình mặc định là dell thì khi bạn không cắm sạc nó tự bóp
Rõ ràng là máy em có 8 nhân, chạy game nó bảo máy em single core là thế nào
Máy em dùng cpu g3250 và main H81, lúc đầu dùng khá nhanh, mà sau khi lắp card gt730 2g r5 thì máy chậm đi rõ rệt, vậy là sao ạ
@Hồ Minh Phi có thể bộ nguồn yếu, ko đủ tải nên làm chậm máy, lắp nguồn thực 600w chạy ngon ngay
Nhưng tôi vào msconfig, chọn thẻ Boot, Advand option, check vào Number of processors chọn số nhân là 4 nhưng khi tôi nhấn Apply thì nó bảo cài đặt không thể lưu
@Mink Hùng vào manage xem số nhân ông ơi

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019