Làm thể nào để nâng cao trải nghiệm nghe nhạc không dây trên các thiết bị di động
Rất hay và hữu ích!/6 người
Knah
22 ngày trướcBình luận: 91Lượt xem: 13.213
Làm thể nào để nâng cao trải nghiệm nghe nhạc không dây trên các thiết bị di động
Sau bài chia sẻ nghe nhạc thông qua dongle, nhiều ae có hỏi về việc làm làm thế nào để nâng cao trải nghiệm nghe nhạc không dây, do đó mà mình viết thêm bài này hi vọng có thể giúp ích ae được ít nhiều. Phần lớn ae khi đã mua tai nghe không dây rồi thì thường chỉ kết nối và nghe mà thôi. Thực ra nếu đơn giản được như vậy thì rõ ràng là nhẹ đầu, tuy nhiên nếu như có thể cải thiện thì tội gì không thử?

Xem thêm:

1/ Để ý codec khi mua tai nghe bluetooth

Một số điện thoại android cho ae tuỳ cọn codec bluetooth khi nghe nhạc

Một sai lầm thường thấy là ae thường quan tâm chuẩn bluetooth 4. Hay 5. khi mua tai nghe hơn là việc tai nghe này được hỗ trợ các codec gì. Trong khi đó thực tế thì các codec mới là yếu tố ảnh hưởng đến chất lượng âm thanh nhiều hơn do đó ae nên để ý đến yếu tố này trước khi quyết định xuống tiền rước một em tai nghe không dây về nhà nhé.

Có rất nhiều chuẩn codec mà Audio Tinhte đã có bài chia sẻ ở đây. Có thể nói người dùng iPhone thì không cần bận tâm đến yếu tố này vì nhà Táo chỉ trang bị codec AAC trên iPhone mà thôi, tuy nhiên với ae Android thì đây là câu chuyện hoàn toàn khác. Các mẫu điện thoại Android được trang bị rất nhiều codec ngon lành thì aptX HD, LDAC, HWA nhằm mang lại chất lượng trải nghiệm tốt nhất cho người dùng, chính vì vậy mà ae nên để ý tai nghe mà mình mua có được trang bị các codec này không vì ít nhiều nó sẽ giúp ae cải thiện chất lượng âm thanh. Ah mà có thể ae không biết rằng Macbook cũng được Apple trang bị AptX đó, chẳng qua nó không nằm ở chế độ mặc định mà ae cần phải bật lên thì mới có thể hoạt động.

Độ trễ của một số codec bluetooth phổ biến hiện nay

Ngoài ra, nếu là người thường xuyên xem video hay chơi game bằng tai nghe không dây, ae càng phải chú ý đến các codec này hơn vì mỗi codec khác nhau sẽ có độ trễ khác nhau. Nếu chọn nhầm thì việc giựt lag là điều chắc chắn không thể tránh khỏi.

Xem thêm

2/ Luôn cập nhật firmware mới nhất

Sennheiser Momentum True Wireless 2 hoàn toàn lột xác sau lần update firmware đầu tiên

Đây là điều mà ae nên làm đầu tiên khi kết nối tai nghe với điện thoại của mình. Phần lớn chất âm cũng như một số tính năng của tai nghe không dây đều sẽ được cải thiện sau mỗi bản nâng cấp firmware. Đơn cử như trường hợp của chiếc tai nghe MTW2 mà mình đang dùng có thể nói lột xác hoàn toàn sau khi update firmware mới nhất

3/ Sử dụng ứng dụng đi kèm

Các hãng tai nghe gần đây rất chăm chút update ứng dụng của mình

Phần đông ae sẽ ít khi cài hay vào những ứng dụng đi kèm theo tai nghe để vọc vạch. Tuy nhiên mình khuyên ae nên thử qua một lần vì thường các ứng dụng đi kèm được các hãng trang bị khá nhiều thứ hay ho để bổ sung sức mạnh cho chiếc tai nghe của mình. Đơn cử trong số đó có thể là các EQ, tính năng kiểm tra thính lực để tối ưu hoá cho từng người nghe như trên AirPods Pro, Anker Liberty 2 Pro,...

Ngoài ra, nếu ae sử dụng tai nghe chống ồn thì có thể tắt tính năng này đi khi không cần thiết. Hầu hết các tai nghe chống ồn đều có chất lượng âm thanh giảm đi khi bật NC, chỉ trừ một số tai nghe cao cấp mà thôi.

4/ Sử dụng bluetooth receiver

Sennheiser IE40 Pro kết hợp với bluetooth receiver BTR3K mà bọn mình mới trên tay gần đây

Đây là cách dỏm nhất mà mình có thể gợi ý với ae. Tuy nhiên khi mà các cách bên trên không thể giúp gì được nữa thì chỉ còn cách mua bluetooth receiver rồi cắm cùng với các tai nghe xịn hơn mà ae đang có để trải nghiệm là ngon lành nhất.

Beyerdynamic xelento bluetooth receiver có giá gần 7tr đồng

Ngoài ra, nếu đang sở hữu một tai nghe với dây tháo rời, ae cũng có thể mua thêm các module bluetooth xịn để biến nó thành tai nghe không dây rất tiện lợi. Như trong hình là module bluetooth của Beyerdynamic có giá ngót gần 7tr ~ với 1 con tai nghe không dây xịn sò.

5/ Kết

Tai nghe không dây đang trên đà phát triển rất nhanh, bên cạnh việc phát triển về phần cứng thì phần mềm cũng được các hãng chăm chút rất nhiều. Về mặt kỹ thuật mình nghĩ sớm thôi khoảng cách giữa có dây và không dây sẽ không còn nữa. Việc còn lại của ae là lựa chọn một chiếc tai nghe phù hợp với gu cũng như nhu cầu sử dụng nữa mà thôi.
Rất hay và hữu ích!/6 người
mấy con AptxHD kiếm khó quá 😁
@protk2 Vì nó ko cần thiết
@protk2 Tronsmart mình thấy khá rẻ vs nhiều ak bác, sony thì giá hơi cao
@protk2 Aptx hd thì độ trễ lại cao hơn tí
@protk2 Thế nào ấy chứ, bác lựa list giá 6-7 củ xem, có mà quá trời AptX-HD
@hieu282828 bác có biết con nào ko? kể ra mình tham khảo với!
cái đầu tiên là phải làm ra nhiều tiền đã, còn mấy cái khác tính sau
@ngthvinhhvkt Bác nói chuẩn
@ngthvinhhvkt Đúng rồi. Thích nhưng kiếm tiền đã mới nhích được
Mua tai nghe xịn, cần gì nghe hay, khoe đồ xịn mọi người trầm trồ là được.
@WXYZ nhảm nhí
@khanhduy.39n Người ta đang troll đấy bạn ạ.
@WXYZ Vì nó dành cho bầy 🐑
@trantrungtu Cứ có nhiều tiền thì làm 🐑 cũng được, ngại chi bạn. Chỉ sợ không làm 🐑 được thôi 😂😂😂
nghe nhạc thì cứ máy Apple mà quất, không dây hay có dây thì xuất audio mp3 128k ra như máy nghe nhạc cao cấp chơi Lossless...
@Haroll Bảo ip xuất 128 thì bạn tranh luận làm gì 😆
@Haroll Apple nén nhưng giữ dc chất tốt hơn file cùng size của mp3, nhưng đừng so với flac hay ape chứ k người ta cười bác ak
@Em Thờ Iphone Đầu đất cuồng Apple đến ngu muội !
@Em Thờ Iphone Máy nghe nhạc mới đã được
khó nhỉ, mình thấy tai nghe của apple nghe nhạc trên apple music phê lắm rồi
thực sự chơi âm thanh rất khó
@HpDellIBM Bạn cứ đầu tư 1-2 con ví dụ như sennheiser mỏmntum wireless 3 rồi quay lại nghe con tai của apple xem. Chỉ muốn đáp con kia đi.
@Nguyễn Tuấn 2504 Chuẩn. Ap chỉ tiện khi dùng iPhone thôi. Chọn một con tai nghe khác giá quá nửa con Ap là bỏ con Ap liền
@HpDellIBM Ngó sang vài hãng bên, ra hàng nghe thử xong về chỉ muốn đáp tai Apple ngay
@hieu282828 quan trọng là chưa có cơ hội thử bác ơi, giá cao quá chăng
@HpDellIBM Cũng tầm tiền với tai Apple luôn bác ạ, 5-6tr thôi
mua tai nghe xịn thôi chứ làm gì nữa
@vodanhdaisu Đúng đúng
Trải nghiệm tai nghe không dây chỉ dành cho những ai không quá khó tính về chất âm. Hướng tới nhóm khách hàng công nghệ và yêu thích sự tiện lợi. Chấm hết.
@deconbebong Chất lượng tai nghe Panasonic Technics AZ70W nên thử 1 lần.
Mình có vài tai nghe 40tr đổ lên và ko dễ tính với âm nhạc.
Nếu bạn thuộc loại nghiện nhạc mà ghét tai ko dây ở chất lượng âm thì hẳn là chỉ chơi hàng siêu cấp mãi quen rồu
Cứ gán ghép tai ko dây với nhu cầu tạm bợ làm gì, uổng nó lắm. Nói công tâm là tai ko dây khá lắm rồi đấy chứ ko phải tiện lợi hay là nghe chống điếc
@TYA Chuẩn bạn, giờ chất lượng tai nghe không dây đã rất gần tai có dây, đây là nói về cảm nhận âm của con người, còn so về thông số lý thuyết thì muôn đời không dây cũng không bằng
Nghe nhiều điếc đó các bạn. Nên mua 1 cái loa Bluetooth hoặc 1 dàn âm thanh mà nghe cho nó đàng hoàng. Còn ở đây đừng có nói cái việc em không có chỗ riêng tư nghe. Chưa có thì nỗ lực mà có đi đã, dạ dày phải lo cho tốt, cái lưng phải ngã vào nệm cho tốt, rồi hẵn nghĩ tới chơi nha, đừng có đú theo cái đám đi SH xài Iphone mà ăn mì tôm nha
@Aston Xeon Nhiều nhưng mức âm lượng ntn chứ đánh đồng nghe blt nhiều là điếc ai dám mua. Mình nghe blt gần chục năm nay, ngày nào cũng hơn 2 tiếng mà thính lực vẫn ổn lắm.
@Aston Xeon Đó là theo quan điểm của bạn.
Quan điểm mình lại khác, mỗi thời kỳ sẽ có 1 trải nghiệm khác nhau. Cứ tự do trải nghiệm nhưng đừng làm ảnh hưởng đến kinh tế bản thân và ngửa tay xin tiền bố mẹ chỉ vì đua đòi.
Vấn đề mua loa đài hay dàn âm thanh sẽ không đem lại trải nghiệm chất âm/giá tiền được như tai nghe. Mình cá chắc với bạn dàn loa 100tr cũng không hay hơn tai nghe 10 củ
@hieu282828 Lạc đề !
giờ thấy tiện lợi hơn có dây nhiều, chất lượng vẫn thấy kém hơn kha khác, hóng tai nghe không dây sẽ rẻ hơn và chất lượng tốt hơn sẽ bỏ hẳn tai nhe có dây.
@Chén Hakuna Matata Bạn đã được nghe hết các model? Nói chém bão vậy😄. Các tai nghe cao cấp bây giờ chất lượng rất gần có dây rồi, rất khó để nhận ra
@Chén Hakuna Matata kiếm cái tai không dây vài chục củ nghe khác bọt ngay
Nhân đây cho mình hỏi/
trên iOS có ứng dụng nào chơi nhạc lossless lưu trên local nas tốt ko nhỉ?
@tetepro Mình xài tidal nè
@Ngothien123 tidal đọc file trên nas dc hả bác? mình nhớ nó chỉ stream thôi chứ?
Hao thận quá
Mua tai nghe không dây
Nghe nhạc từ nó
Nghĩ rằng nó hay

HAY
mình tai trâu nghe đâu cũng ổn 😁
Để có trải nghiệm tốt nhất thì cứ tai xịn mà mua 😁
Cảm ơn Mod đã chia sẻ, rất hay! 😃
Vừa mua cái tai nghe tàu 300k của ông anh trên Shopee, nghe toàn bị trễ 😆)
@yunaka_8x Giá đó mà vẫn giữ được tai trái/phải không bị mất kết nối sau 1 tháng sử dụng là ok rồi.
300k gọi là để trải nghiệm xem công nghệ "kết nối điện thoại với tai nghe bằng không dây" nó như thế nào thôi, chất lượng không thoả đáng bằng tai nghe có dây cùng tầm giá
@hieu282828 Mua được hơn 2 tháng rồi , vẫn ngon bác ạ, pin vẫn được kha khá lâu. Mỗi tội là bị trễ so với điện thoại khoảng 1/3 giây.
bài thế này mới gọi là bài chứ, ai như chủ đề "mẹo" nào tăng chất lượng âm thanh trên điện thoại thì gần như cả bài là đi mua thiết bị đắt tiền hơn để dùng đã lên trang chủ cách đây vài hôm.
suy ra iPhone codec chán nhất, haiz
Bạn
Hi bạn!
Cấp độ thành viên Tinh Tế
Điểm Reward Store
Tuổi Tinh tế

Tải app Tinh tế

Tải app Tinhte - Theo dõi thông tin mà bạn yêu thích

Tải app TinhteTải app Tinhte
Tải app Tinh tế cho Android trên Google PlayTải app Tinh tế cho iPhone, iPad trên App Store
0 bài đăng
hemilo+ 190VIPhemilo
10.009 bài đăng
quangthegtvtk49+ 118CAO CẤPquangthegtvtk49
5.168 bài đăng
caffeinezzZ+ 103VIPcaffeinezzZ
0 bài đăng
lexcuong+ 79VIPlexcuong
15.001 bài đăng
  • Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2020 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: 209 Đường Nam Kỳ Khởi Nghĩa, Phường 7, Quận 3, TP.HCM