Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Làm thế nào để tạo ảnh Cinemagraph độc đáo

bk9sw
9/7/2013 3:13Phản hồi: 104
Làm thế nào để tạo ảnh Cinemagraph độc đáo
Cinemagraph (1).gif
Cinemagraph nhé 😁.

Cinemagraph được biết đến là một dạng ảnh động. Đó là một công nghệ xử lý ảnh với những đối tượng được ghi lại trong những khoảng thời gian ngắn; một vài đối tượng trong đó có chuyển động lặp đi lặp lại, còn phần còn lại của bức hình thì vẫn không đổi. Nói nôm na là bạn hiểu nó giống như một sự pha trộn đầy ngẫu hứng giữa hình ảnh tĩnh và video vậy.

Cinemagraph (2).gif

Thông thường để chụp các bức ảnh này bạn phải cần đến vài ngày để chụp, để chỉnh ….. Nhưng đối với ứng dụng trên các máy Nokia Lumia, quá trình chụp Cinemagraph kéo dài khoảng hơn 5 giây, sau đó máy sẽ xử lý và cho ra ảnh động. Tùy theo số lượng vật thể chuyển động trong khung hình mà bạn có thể tùy ý chọn vùng chuyển động khá là thoải mái.

Không tốn nhiều thời gian, lại có thể ghi lại một khoảnh khắc độc đáo nhất có thể, bạn còn chờ gì nữa, hãy thử ngay với Cinemagraph nhé!.
Hướng dẫn chụp Cinemagraph trên điện thoại Lumia:

Huong dan chup cinemagraph.jpg
Cinemagraph (3).gif

Nếu sau khi đọc mà bạn vẫn chưa hiểu thì bạn có thể xem hướng dẫn tại đây nha!

Sau các bước trên bạn có thể thử tạo ra những bức ảnh cinemagraph độc đáo cho riêng mình như thế này:

Cinemagraph (4).gif

hoặc thế này:

Cinemagraph (5).gif

Quá dễ dàng làm! Sáng tạo cũng chẳng khó! Thế thì hãy đóng góp một tay nhằm tạo nên album ảnh động lớn nhất Việt Nam với 20.000 tấm ảnh nào!!!! Gởi ảnh của bạn về: kylucanhdong@outlook.com
104 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

chụp cái này không chỉ là chụp những khoảnh khắc đẹp nữa mà mình còn cần có sự đạo diễn cho hình ảnh của mình thì nó mới có nội dung hay 😁
Hôm nọ đi dạo siêu thị điện máy đã nghe giới thiệu về tính năng này. Cũng có tìm hiểu rồi, đây là 1 ứng dụng cho phép biên soạn hình ảnh với các vùng sống động bằng cách quay video ngắn.
Nếu mà chụp cái này để có tỏ tình thì có được không nhỉ, thấy ấn tượng quá đi. Phải lựa chọn chỗ thật đẹp, rồi làm cái cinemagraph này nữa thì quá tuyệt
Đây , sau khi tậu Lumia 920 , ngày nào em cũng vọc chụp Cinemagraph này, cộng thêm nhiều hiệu ứng đẹp trong máy , em cứ gọi là mê mẩn
Thằng Nokia này có được cái Cinemagraph này đẹp đáo để ấy nhỉ. Kiểu tạo hình GIF vừa nhanh vừa đẹp thế này mà kết hợp với Tumblr. thì số dzách!

Anh hai em cũng có một em Lumia 800. Hôm nào rảnh rảnh là em lại vọc em ấy. Thấy thao tác vừa dễ dàng vừa thuận tiện, có thể tùy chỉnh các vùng động và vùng tĩnh, cũng chỉnh được cả tốc độ chuyển động của ảnh luôn. Gặp đúng đứa thích những trò quái đản như em nữa thì...hì hì...đúng là tiếp tay cho giặc. Các bác có ai chơi thử cái này chưa nhỉ?

Nhìn tấm này có phong cách chụp độc quá, như dọa ma vậy ấy, mà bác chủ thớt cho hỏi tí, những tấm ảnh này khi chụp xong thì có thể up lên facebook được không?
em chưa thử

Chưa thử nhưng nghe bác nói sao thích quá, chắc cũng lên kiếm tải về thử vọc coi sao 😆
cái này nhìn lạ, ngộ quá ha.nghe tụi bạn nói về cái này nhiều, làm em cũng tò mò. Chắc tích góp tậu 1 em về quá.
Bác thớt cho hỏi tính năng này sử dụng cho những dòng máy sử dụng WP khác được không vậy?
@Gindy Nguyen
Vậy là chỉ mới có dòng 700 trở lên thôi hả bác, hichic của em là Nokia 520, chừng nào có app thì bà con cô bác share cho em với, em cũng hóng lắm :3
@cafeda91
Không phải dòng máy nào cũng hỗ trợ sao? Mình thấy window phone thì máy nào cũng y như nhau. Tính năng này thích hợp cho những người có óc sáng tạo lắm 😁
@kyoshjro90 Tất cả các dòng máy Lumia chạy Winphone 8 nha ban. 520 giá rẻ chụp cũng đc
@cafeda91 520 cũng có đấy bác. Em chụp hoài à ! 😁
Ủa thì mấy dòng WP của Nokia có chức năng này mà ta ví dụ như Lumia đấy. Mà đó chỉ là 1 chức năng thôi, ngoài ra thích nhất là vụ chụp hình thiếu sáng ấy. Đi đêm chơi ra ngoài Sài Gòn trời tối thì Lumia 920 giải quyết được cả.
Em thấy cái tính năng cinemagrahp của Lumina này hay phết nha, cái nỳ ban đêm đứng trước gương chụp hình rồi chỉnh thành ảnh động đem dọa ma là hết xảy con cào cào :v khựa khựa
sau thời gian hạ hồi tìm hiểu, giờ em nó mới hiểu ra Cinemagrap này là ứng dụng trên dòng của em Nokia lumia, nó là một ứng dụng máy ảnh sử dụng khuôn Ống kính Windows Phone 8. Một ứng dụng cho phép mình biên soạn hình ảnh với các vùng sống động bằng cách quay video ngắn. Tha hồ sáng tạo...hehe
gatim1312
ĐẠI BÀNG
11 năm
Lại 1 trào lưu troll mới trong lớp cho xem! 😆 Thích quá ah! Thà hồ mà có kỉ niệm cười điên đảo với tụi con trai trong lớp!
Mình có sử dụng tính năng này nhưng chưa thành thạo lắm. Chủ top cho mình hỏi là tính năng này có hạn chế số lần động không. Vì một số lần chụp động, nó báo lỗi là chưa đủ hoạt động để tạo nên ảnh.
Cách chụp ảnh Cinemagraph thấy cũng đơn giản mà: đầu tiên là mở camera sau đó lựa chọn mục "chụp ảnh động",sau đó chọn đối tượng cần chụp, giữ nguyên để hình tròn quay đủ 1 vòng kết thúc quá trình chụp ảnh, sau đó chọn vùng động trong bức hình và lưu để hoàn tất
Khi chụp ảnh động mình có cần thêm dụng cụ gì để ảnh đẹp không chủ thớt, vì mình cầm máy chụp thì không biết do tay run hay là như thế nào mà ảnh bị giật không được đẹp lắm.
@kyoshjro90 cái này ko dùng dc cho điện thoại quá khổ như note nha bạn
giá là 170k/bộ
@tuanquang_caxc
170k rẻ thế, mà mua ở đâu? Mình ở Sài Gòn.
Sao thấy trong hình có thể kéo thanh giữ đt lên xuống mà, note cũng không to hơn 920 nhiều lắm, mình nghĩ chắc cũng sử dụng được
@kyoshjro90 http://metrophone.vn/index.php?route=product/product&path=97&product_id=62
Nó đây này, nhưng theo mình nó nhanh hư lắm, mình từng bị, giờ qua chỗ gần nhật tảo mua hàng Nhật nhưng cũ ngon lắm giá 250k. kiếm thêm cái dock kẹp đt nữa là ngon. chứ mua cái kia vài bữa hư ah
@tuanquang_caxc
Thank bác, định làm 1 con như thế để đi đâu có thể sử dụng, nhiều khi đi du lịch mà muốn chụp cả gia đình nhưng không có ai để bấm máy giúp cũng hơi bất tiện
Mỗi ảnh chụp được hết vòng tròn khoản chừng 4 giây thì phải. Thuận tiện ở chỗ cảm thụ ánh sáng cũng rất tốt, hình ảnh không bị quá tối ^^
em mới làm con 920 mà lúc lên cinemagraph để tải về mà k có cái nút ''update'' các bác ạ, nó ghi là ko hỗ trợ vùng miền này, bây giờ làm sao hả mấy bác
@Cao Nam Hưng
phần mềm windown phone khi có bản cập nhật mới sẽ có thông báo trong Store của WP, chỉ cần mình vào cấu hình --> mục cập nhật điện thoại --> check vào ô nhận cập nhật phần mềm. Mình thấy các ứng dụng trên window phone hình như không có nút cập nhật riêng nào đâu, nếu có thì nó báo hết trong store rồi.
gatim1312
ĐẠI BÀNG
11 năm
Chụp ảnh động đang hot thì phải. Hôm qua trên TV đang giới thiệu chương trình bộ sưu tầm ảnh động lớn nhất VN. Mình cũng muốn có một pic để góp vui!

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019