Làm việc ở nhà: chia sẻ vài cách để làm hiệu quả
Bài hay!/42 người
Duy Luân
10 thángBình luận: 149
Làm việc ở nhà: chia sẻ vài cách để làm hiệu quả
Tuần này và nhiều tuần tới chắc nhiều anh em sẽ còn phải làm việc ở nhà vì dịch COVID-19. Mình cũng làm ở nhà mấy tuần này, thỉnh thoảng có việc cần mới lên công ty. Chia sẻ với anh em một vài thứ mình áp dụng để làm việc tại nhà hiệu quả như khi làm ở văn phòng, thậm chí hiệu quả hơn.

Đúng giờ là ngồi vào làm

Hãy canh đúng giờ làm việc bình thường thì bạn ngồi vào làm, một phần vì để bạn quen với lịch bình thường của mình, phần khác là để bạn có thể bắt đầu làm việc cùng những người khác, người ta cần thì họ gọi cho bạn như khi bạn đi làm. Rồi cũng 12h nghỉ, nghỉ xong thì tiếp tục ngồi vào bàn lúc 1h y như khi bạn đi lên văn phòng thôi.

Thật ra mình làm ở nhà mình thích lắm, vì tiết kiệm được thời gian di chuyển. Anh em nào nhà xa có khi tiết kiệm được cả 1-2 tiếng đi trên đường mỗi ngày, thời gian đó anh em có thể dùng để nghỉ ngơi hoặc để kiếm được nhiều tiền hơn, làm được nhiều việc hơn.

Tìm một không gian riêng để ngồi làm

Xách máy tính ra ngồi ở bếp? Cũng có lý đấy, ở nhà mà, ngồi đâu chẳng được. Nhưng mình thấy điều đó không hiệu quả, nó dễ làm bạn xao nhãng vì hoạt động của các thành viên khác trong gia đình. Mình thích ngồi làm ở nhà nhưng trong phòng làm việc cơ, khi đó việc mình làm cơ bản là không khác so với lúc ngồi trong văn phòng, lại có không gian yên tĩnh, không bị mất tập trung.

Điều đó cũng tạo ra cảm giác tách biệt giữa "việc nhà" và "công việc".

Trong căn phòng làm việc của mình mình cũng có máy lạnh, cũng có nhiều đèn để đảm bảo đủ sáng, có cửa sổ nhìn ra ngoài, có không gian rộng rãi, có bàn đẹp... Mình đầu tư cho phòng làm việc nhiều lắm haha, kể cả có dịch hay không thì mình cũng cần một căn phòng làm việc ngon lành để dễ kiếm tiền hơn.

Nếu bạn ở trọ không có một phòng riêng thì cũng không sao, chỉ cần bạn tự "lập" ra một vùng riêng để mình không bị phân tâm là được.

Nói với các thành viên khác trong gia đình rằng bạn đang làm việc

Để họ biết rằng bạn đang làm việc, bạn cần tập trung và họ có thể xem như bạn đang đi làm, để không phải cái gì cũng kêu bạn. Bạn không nhất thiết phải nhốt mình trong 1 căn phòng kín, nhưng các thành viên khác cần tôn trọng không gian làm việc tại nhà của bạn.

Đừng quên thời gian nghỉ ngơi

Ở văn phòng, đôi khi bạn cũng nghỉ ngơi chút để uống nước, đi dạo vài vòng cho đỡ mỏi lưng, nói chuyện với bạn bè đồng nghiệp cho đỡ căng thẳng. Ở nhà bạn cũng nên làm thế, đi ra ban công sau 1-2 tiếng ngồi làm, chat với đồng nghiệp tán dóc chút xíu.

Và đừng quên nghỉ ngơi để ăn trưa, đừng chỉ mua vài món ăn nhỏ nhỏ rồi ăn tại bàn làm việc. Cứ ra ngoài ăn trưa cùng người nhà đi, không sao đâu, ăn xong thậm chí bạn còn ngả lưng được một chút nữa kìa. Xong rồi thì làm việc tiếp, đừng có căng thẳng quá 😁

Thêm chút nhạc cũng có lý lắm

Mở một playlist nhạc bạn ưa thích, có thể nghe bằng loa ngoài cũng được, để âm lượng vừa đủ nghe vả không làm bạn phân tâm. Mình thích làm việc ở nhà vì mình có thể dùng loa ngoài :D Chứ ngồi ở nhà làm vốn đã yên tĩnh mà lại còn không mở nhạc thì khó chịu lắm.

Vài dòng chia sẻ với anh em, trong đó có mấy ý mình đọc được từ Android Central. Anh em có làm ở nhà thì hãy chia sẻ kinh nghiệm nhé.
Bài hay!/42 người
Mình cũng hay làm việc tại nhà, ko phải thời điểm nCoV đang hoành hành như hiện nay, mà thì thoảng vẫn cần 1 không gian riêng, thật sự yên tĩnh mới có thể tập trung! Làm việc tại nhà có lẽ cần tinh thần tự giác cao hơn vì chả ai gây áp lực bằng chính bản thân mình! Đôi lúc do quá tập trung vào công việc nên cũng ko để ý nghỉ ngơi, cơ mà được cái hiệu quả công việc cao hơn! Cơ bản thì lúc cần thiết mới như vậy, còn ko thì cứ đến chỗ làm mà làm thôi 😁
| Sent from CRAZYSEXYCOOL1981 using BlackBerry Athena |
@crazysexycool1981 chuẩn hehee
@Coca Escanor Làm việc thi thoảng thấy mỏi lưng, nhức gáy thì có thể nằm thư thái chút cũng được, còn ko thì đứng dậy vươn vai, mở cửa ra ban công ngắm phố phường 1 lúc cũng tốt, thay vì cứ dựa hơi vào giường E nhé ;)
@crazysexycool1981 Tại sao bệnh này có nhiều tên thế nhỉ nào là covid-19, nào là nCoV, nào là sars - 2 gì đó. Đọc báo loạn hết lên
@hieuthainguyen Mình quen gọi là nCoV cho ngắn :p
tokylo
TÍCH CỰC
10 tháng
trước tiên cần đăng xuất facebook
@angel2706 =)))) vãi
@Duy Luân Trả lời lại mất hay rồi cưng
@khonglachi Trả lời chán quá, next
@Duy Luân NEXT... ku cũng chán thí mồ
Trên đời này ai đi làm cũng để “kiếm tiền”. Vậy nên k nên lạm dụng cái từ “kiếm tiền” nhiều quá như vậy, nhất là làm công ăn lương, nhận lương cố định. Nghe cứ như hù doạ hay lên mặt ng khác vậy.
@from team b with love nhưng nhân viên làm 100k vnd/1h khác vs quản lý làm 300k vnd/1h.
@tuanmaskhp Cũng là làm công ăn lương thôi...
@khonglachi nói như b thì người ta cố gắng lên quản lý làm gì. ngoài tiền nó còn là chứng minh năng lực, năng lực được mọi người (đồng nghiệp, sếp,...) công nhận.
@tuanmaskhp Thì thằng xếp cũng là thàm làm công ăn lương thôi...
Làm việc ở nhà bật âm thanh ồn ào như đang ở quán coffee. Hiệu suất làm việc tăng đáng kể.
@crazysexycool1981 Mình có chút ồn ồn loáng thoáng viết bài tăng hiệu quả cực
@trantuananh1996 Chuẩn luôn. Nó ồn kiểu k hẳn về 1 chủ đề rõ ràng nên làm việc k bị phân tâm
@Quoccuongskda25399 Mình thì chịu thua, công việc nào cần suy nghĩ thì phải thật yên tĩnh mới nhập tâm nổi 😁
@crazysexycool1981 Lúc nào thử thử đi. Ngồi trên cao cao nghe ồn nhỏ nhỏ dễ làm lắm
Chỉ cần con gấu nó ngủ là làm được việc ngay. Còn nó mà thức đảo qua đảo lại hồi là có việc khác để làm =)
@cyberat gấu thức thì tui làm việc, gấu ngủ thì tui...chơi game 😆)
Locgk8
TÍCH CỰC
10 tháng
Làm ở nhà rất sao nhãng, khó tập trung 😔
@#JK Không tiếp luôn =)) đang làm việc mà :v Muốn tới thì gọi trước hẹn giờ các thứ chứ

Vụ karaoke thì chịu...
@crazysexycool1981 chủ nhật cuối tuần mới là cái thời gian ồn ào nhất tuần đó bác :D
@Locgk8 Làm việc ở nhà khi ở nhà 1 mình thì ổn, có trẻ con ở nhà nhu hiện nay thì rất hay bị ngắt mạch
@#JK Đồng ý với bác, làm việc tại nhà chỉ thích hợp cho buổi tối muộn hoàn toàn yên tĩnh hoặc ở 1 mình nơi nào ko có ai làm phiền. Còn ko thì làm việc ngoài quán cf còn thấy hiệu quả hơn.
Pic minh hoạ cho topic quá đẹp quá fancy luôn, ước chi có combo như nớ cũng ráng mần dziệc tại gia 😃
yilka
TÍCH CỰC
10 tháng
Toàn khoe đồ với vào mạng 😆 vẽ
Cho mình xin tên bàn phím đi bạn. Đẹp quá :3
Chà ai chẳng muốn làm việc tại nhà?
- Hàng ngàn ngành nghề có thể làm việc tại nhà: kế toán, thiết kế đồ họa, mỹ thuật, hội họa, nhà văn, thống kế, lập trình.........
- Cũng có hàng ngàn nghề làm sao làm việc tại nhà: hốt rác, bốc vác, sửa chữa máy, bưu phẩm, sự kiện, xây dựng, du lịch, ẩm thực......tính sao?
@nbqvdp Làm việc tại nhà đây...
Làm ở nhà đối với mình là không khả thi, có nhiều nguyên nhân tác động như vợ con, hàng xóm, ông thu tiền rác, người thân đến chơi.. bla bla. Thà bạn đi khỏi nhà thì những thứ đó dẹp qua 1 bên, còn khi ở nhà chẳng lẽ người thân đến không xuống tiếp, con bạn khóc không ra dỗ...? Chưa kể còn bị làm phiền bởi karaoke của hàng xóm. Bài viết nói là chia sẻ nhưng chỉ xoay quanh những thứ lý tưởng mà mod đang có, nhưng không phải ai cũng có được những thứ lý tưởng đó.
Ăn thế hèn gì người bác gầy nhỉ =))
bhuubao
TÍCH CỰC
10 tháng
Ủa tính ra thấy giống y chang ý bên AC luôn á Luân😆)
Có bác nào biết thông tin bàn phím trong hình k
@chavalier Cùng câu hỏi
@chavalier www.nizkeyboard.com
IQ52
TÍCH CỰC
10 tháng
đi làm xa ko có khái niệm nhà, theo thói quen ngày nghỉ nếu ko có hẹn cũng vác lap lên cty làm
Ở nhà ảnh hưởng nhiều yêú tố lắm. khó giữ kỉ luật
Minh k8
ĐẠI BÀNG
10 tháng
Trước tiên phải có việc để làm đã. Chứ chạy Grab thì thua.
Tùy biến, hoặc hoàn cảnh thì lv ở nhà, lâu dài thành thói quen lập dị, hội chứng tự kỷ. Tốt nhất có một nơi, có không gian riêng thoải mái, cho mọi người tập trung lv từng work_group, đề cao tính cộng đồng...
Cá nhân
Bạn
Hi bạn!
Điểm Reward Store: 
Tuổi Tinh tế: 
Cấp độ thành viên Tinh Tế

Tải app Tinh tế

Tải app Tinhte - Theo dõi thông tin mà bạn yêu thích

Tải app TinhteTải app Tinhte
Tải app Tinh tế cho Android trên Google PlayTải app Tinh tế cho iPhone, iPad trên App Store

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2021 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: 209 Đường Nam Kỳ Khởi Nghĩa, Phường 7, Quận 3, TP.HCM
  • Số điện thoại: 02862713156
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019