Lần đầu cầm máy Palm: hãy đọc

cuhiep
16/5/2006 5:47Phản hồi: 33
Sau khi cầm Palm trên tay, mò mò, chấm chấm, đọc đọc...bạn nên làm những bước đầu tiên dưới đây. Chúc bạn làm được những gì mình muốn với máy Palm của mình.

1 - Cài Palmdesktop lên máy tính:

Palm Desktop luôn có kèm trong đĩa đi theo máy. Tuy nhiên, để được cập nhật hơn bạn nên vào trang web của nhà sản xuất để tải về bản Palm Desktop mới nhất cho máy của mình.
2 – Đồng bộ hóa (sync) Palm với máy tính của bạn:

Sau khi cài xong PalmDeskTop (bạn phải khởi động lại máy nếu có yêu cầu)
Nối dây sync với máy tính rồi bấm nút sync trên cáp hay bấm vào biểu tượng hotsync trong máy palm.

Bạn nên Hardreset lại máy trước khi sync nó với máy tính.

Cách làm:
Hardreset: đồng thời kích hoạt nút reset và nút power on/off, sau đó bỏ nút reset ra trong khi vẫn giữa nút power on/off, khi nào thấy màn hình hiện lên logo PALM POWERED thì thả nút power on/off ra, lúc đó máy sẽ hỏi mình làm thêm một động tác để hardreset máy.

Sau khi phát lệnh hotsync với máy tính, máy tính sẽ yêu cầu mình nhập Hotsync ID mới.

Hotsync ID: là nick mình đặt cho máy, đa số các hãng bán phần mềm đều bán theo Hotsync ID, máy tính cũng dựa trên Hotsync ID để lưu thông tin của máy Palm mỗi lần bạn sync.

3 - Cài phần mềm cho palm.

Phầm mềm cài cho palm có hai dạng .prc(tập tin chạy) và .bdp(tập tin dữ liệu). Sau khi cài Palm DeskTop lên máy tính rồi, mỗi lần kích hoạt hai dạng tập tin trên trên máy tính thì nó sẽ tự động chạy phần Quick Install trong phần Qick Install cho phém mình cài chương trình vào ram trong palm hay cài vào thẻ nhớ.
Quick Install luôn được cài kèm theo PalmDeskTop.

4 - Cách cài phần mềm lên palm:

Quảng cáo

- Thông qua Quick Install: giống như mục số 3 đã nói.
- Dùng đầu đọc thẻ: bạn có thể cài phần mềm vào máy palm(cài lên thẻ nhớ) bằng cách dùng đầu đọc thẻ chép các trương trình mình muốn cài vào đúng thư mục quy định của palm. Đó là sd:\palm\launcher\xxx.prc hay xxx.pdb (có thể là sd, mmc, ms, cf hoặc bộ nhớ trong của T5, Lifedrive,UX,VZ). Khi bạn bỏ một thẻ nhớ vào máy palm thường thì nó sẽ đòi bạn định dạng(format) lại cho phù hợp với máy, lúc đó nó sẽ tự động tạo ra thư mục Palm/Launcher như trên, còn không thì bạn tự tạo lấy(phải tạo chính xác tên và đường dẫn). Đối với máy Clie thì có sẵn phần MS Import, khi đó nó biến máy palm mình thành cái đầu đọc thẻ MS, CF và bộ nhớ trên máy, dùng palmone thì cài thêm một phần mềm như Card Reader, còn dùng Missing sync trên MAC thì nó cũng tự động cài một phần mềm giống như Card Reader vào máy.

- Giửi phần mềm từ máy palm này qua máy khác bằng đường Hồng Ngoại(IR) hay bằng Bluetooth: Qua con đường này thì phần mềm mặc định được cài vào RAM của máy, nếu muốn cài vào thẻ khi beam hay gửi bằng Bluetooth thì cần phải cài một phần mềm nhỏ khác, hoặc là cài vào máy rồi chép qua thẻ.

5 - Cách mò palm:

Trên mỗi máy palm đều có hai chỗ mà một người dùng palm hay bấm vào nhấy đó là nút Home và nút Menu
Nút Home(có hình ngôi nhà): khi mình đang chạy một phần mềm nào đó, muốn thoát hoặc muốn chuyển qua chạy cái khác thì ta nhấn nút Home.
Nút Menua(Có hình mũi tiên chỉ xuống): Đa số các phần mềm palm, ngay cả lúc đứng ở home ta đều có thể nhấn nút Menu hoặc là chọt vào phía trên sát cạnh trên của màn hình máy palm thì nó đều thả xuống một đống các menu(file, options, tool, about...đây là điểm mạnh của palm cũng như các hệ điều hành lớn khác đều có menu dạng này) để ta có thể điều chỉnh và hiểu thêm về phần mềm.

6 – Reset Palm

Quảng cáo

Trong các cách reset được trình bày trên thì phổ biến nhất(hay dùng nhất, chưa chắc là tốt nhất) là SoftReset và HardRest. Reset hoàn toàn không làm hại máy của bạn do đó, khi có trục trặc gì, hay muốn cài lại bạn cứ thoải máy mà Reset. Reset cũng là cái gì đó quen thuộc đối với người dùng PDA nói chung và Palm nói riêng (Tham khảo cách cách Reset cho máy Palm).

7 - Back up & Restore

Do chuyện reset là chuyện bình thường của người dùng pda, do đó sao lưu dữ liệu (backup) để rồi phục hồi lại (restore) là chuyện hết sức cần thiết để tránh trường hợp bỏ ra bao nhiêu công sức cài rồi mất hết....

Trên các máy palm Clie của Sony đều có phần MS backup dùng để backup toàn bộ máy palm tại một thời điểm nào đó lưu trong bộ nhớ trong hay thẻ rồi bung ra đè lên toàn bộ máy khi restore. Tương tự như thế ta có thể cài các phần mềm backup tương tự (như Resco Backup) lên thẻ nhớ của các máy palm khác để backup lại máy của mình ở trạng thái tốt nhất, hay định giờ chó nó tự backup theo lịch.

Chúc Thành công
33 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

hoasen
CAO CẤP
18 năm
Phải nói cho người mới dùng Palm biết nút home có hình ngôi nhà, còn nút menu có biểu tượng danh mục có mũi tên xổ xuống chứ Hiệp. Hìhìhì mà để giữ gìn sự trong sáng của tiếng Việt thì cứ phải nói là nút "Ngôi Nhà" và nút "Tùy Chọn"
Theo em thì: "Lần đầu cầm máy Palm, hãy đọc".

Đúng, nhưng tốt nhất là hãy đọc kỹ bản User Manual và thực hành trực tiếp từng bước với máy trên tay. Như thế sẽ cơ bản hơn, tốt hơn và dễ nhớ hơn.

Đọc User Manual sẽ hiểu được:
- Cấu trúc và chức năng các phím.
- Tại sao phải cài Palm Desktop.
- Tại sao phải sync.
- Và một lô "tại sao" khác...

Phải không các bác? Các bác nên khuyến khích mọi người hãy "đọc kỹ hướng dẫn sử dụng (User Manual) trước khi dùng" không chỉ đối với Palm, thuốc tây mà với tất cả những thứ khác có sách hướng dẫn đi kèm.
Cho em hỏi: Sau khi cài rồi thì nếu không thích, xoá nó thế nào? Nghịch mấy cái thiết bị anỳ đau đầu quá 😁
Các đơn giản nhất là. Nhấn Menu>delete và chọn cái mình muốn xóa.
Bạn cũng có thể dùng phần mềm để xóa.
Vd: Uninstall Manager, Resco Explorer, và một số launcher có hỗ trợi xóa như Facer.

Chúc thành công
Hungnhon
TÍCH CỰC
18 năm
TE cua mình hôm trước cũng y vậy . Bạn thử warm reset, soft reset xem sao.
Mình thì làm = cách tay (giử luôn nha)nút up tay chọt lổ reset rút ra tay vẩn giữ nút up chờ nó lên...nếu nó lên rồi tìm soft nào nghi ngờ thí xoá nó đi rồi reset lại....chúc thành công.
Em dùng hotsyn cài thêm một số chương trình, nó báo sync corupted do bộ nhớ máy ko đủ, Em hiện đang xài thẻ 1G, khi sync cho dữ liệu vào thẻ, tuy nhiên khi chạy chương trình thì máy lại báo là Ko đủ chỗ trong phone để launch ứng dụng từ card. Các bác có cao kiến gì thì giúp em với, chứ cài phần mềm vô máy xong mà ko chạy được thì tức chết mất.
Ít nhất bạn phải có số ram còn thừa lớn hơn ứng dụng mà bạn muốn chạy thì palm mới chạy.
Hơn nữa, theo kinh nghiệm thì tốt nhất nên để ram trống là hơn 6mb.
Chúc vui vẻ.
Vấn đề là làm thế nào để kiểm tra ram con bao nhiu hả bác, thêm nữa, muốn để ram trống thì thao tác ra sao, đừng cười em nhé, em chưa biết gì nhiều về Palm ma`.
Để kiểm tra bộ nhớ của máy
ở giao diện mặc định, nhấn menu rồi chọn info.
Hoặc trong trình resco explorer nhấn lâu vào ram và chọn info.
Muốn giải phóng ram thì xóa bớt những gì cài trên Ram.
Cách làm:
Có thể dùng trình Uninstall manager hoặc dùng giao diện mặc định của palm, chọn menu rồi delete...
Ngoài ra còn có thể dùng Resco Explorer xóa phần Catalogies.
Chúc thành công
Chúc thành công
Mới cập nhật lại link tải Palmdesktop cho Clie.
Đã chuyển host về vn, chạy rất tốt.
clie nr70

clie nr70

Anh ơi em cài phần mềm hotsyn vào rùi, như khi bấm vào hostsync trên palm nó load 1 tí là báo lỗi

Em chọn kết nối là kiểu usb. Nhưng có dùng cổng usb nào đâu mà nó báo vậy ?
Để có thể sync với máy tính, trước tiên bạn phải cài Palmdestop vào máy tính.phần hotsync bạn phải chọn Cradle/Cable (chứ ko6 phải usb đâu nhé bác)
Trong cái tools handle palm có luôn palmdestop luôn mà, và cái này cũng cài rồi

Còn trong cái hostsyn trên máy tính thì có 4 tuỳ chọn để connect là : usb, serial (các cổng com), modem, network.

Còn trong máy palm thì có cradle/cable và modem, thì mình chọn là cradle/cable rồi

Khi cắm dây usb từ paml vào computer thì phần mềm hostsync phải để là usb chứ mấy cái khác đâu được

NHưng vẫn báo lỗi không biết nguyên nhân gì, anh em coi lại dùm nhé
Bác thử lại xem:
- Kiểm tra lại PalmDesktop, Usename ID
- HardReset lại Palm
- Trong Hotsync chỉ chọn Local USB
Xem nó báo lỗi thế nào?
Chúc vui!
Vẫn bị vậy anh ơi

-em hardreset rồi
-cắm usb vào và bấm hostsync ( đã bật palm desktop và hostsync manager và chọn localusb)
-bấm hostsync trên máy tính và báo lỗi

Unable to initiatle hotysnc operation because the port is in use by another application

Để lần sau chụp hình trong device manager thì trong lúc bấm hostsync chưa bung ra bảng báo lỗi thì nó chưa nhận được palm

Kô biết còn nguyên nhân gì nữa hông
Bác unstall cái Palm Desktop đi rồi vào Program files trên ổ C: xoá thư mục Palmone đi rồi cài lai. Hardreset máy Plam và tiến hành hot sync lại thử xem.
Cũng không được

anh em nào có ở tphcm tui tới nhà sync dùm
Bái sài palm gì?
Clie hay là Palm?
Khi bác nhấn sync thì trong phần divice manager nó hiện ra cái như hình bác đưa ở trên. Nhấn chuột phải tại đấy, dẫn đường dẫn đến driver của máy palm. Driver cho Clie có thể tìm thấy tai đây: Nhớ là khi tải về nó ra 3 loại driver thì chọn driver hotsync.
Driver cho Palm thì tải tại đây

Chúc thành công.
anh hiệp ơi, chắc có vấn đề về driver rồi do nó không nhận mà, driver kia em download và install , khởi động lại máy cũng vậy , cài trên 2 pc khác nhau cũng rứa, cái các bản palm 4.1 và 4.0.1 cũng không ăn

Nhưng thắc mắc câu là chuột phải vào và chọn đường dẫn đến driver máy palm?

driver download về là 1 file setup browse tới nó đâu có nhận ra driver đâu ?

còn cài nó không nhận, bi giờ chưa biết làm sao 😔
Trước đây mình cũng đã gặp trường hợp tương tự như vậy.Nên bạn xem lại các bước sau:
.Chọn đúng tên khai báo trong Palm trùng với Palm Desktop trên máy tính.
.Chỉnh lại đồng hồ hệ thống máy tính trùng giờ với Palm.
.Máy tính dùng để nối với Palm phải để ở tài khoản quản trị(Admin)
Mình sài Palm đời cổ lỗ sĩ nên mấy ngày đầu cũng phải hỏi thăm hoài!Chọc phá mấy ngày nay cũng đỡ đỡ!Mong là giúp được bạn!Chúc vui!
Em dùng clie' nr70v download về rồi, cài rồi mà nó vẫn không nhận máy ?
Khi nối Clie với máy tính rồi, nhấn nút sync máy tính có báo nhận ra phần cứng mới không?
Thử dùng Cardreader hay MS Import trên Clie xem sao?

Bạn thử cố gỡ bỏ PalmDesktop rồi cài lại xem sao, hardreset máy palm luôn.
khi nối với pc nó nhận ra phần cứng. và nó báo như hình ở trên

cardreader là phần mềm gì em không tìm thấy trong palm

Đã hard rest và cái lại palmdesktop.

dùng ms import thì connect được với PC browse tới được thu mục của nó

hostsyn vẫn vậy ?

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119