Lần đầu dùng Apple Watch Series 6 44mm GPS

tautenlatop
10/3/2022 15:23Phản hồi: 56
Lần đầu dùng Apple Watch Series 6 44mm GPS
Xin chào anh em Tinhte, sau đây là bài trải nghiệm nhanh của mình khi lần đầu sở hữu một chiếc Apple Watch trong đời.

1. Trải nghiệm đầu tiên.

Sau một thời gian đắn đo và tìm hiểu về apple watch thì cuối cùng mình cũng đã quyết tâm tậu cho mình một chiếc Apple Watch Series 6 44mm GPS chính hãng, vì mình cũng là một ifan như hầu hết anh em tinh tế 😁 Mình mua được nó với giá 8.500.000 VND chính hãng Việt Nam (tháng 3 năm 2022).
Cảm giác đầu tiên là nó thật sự rất đẹp, rất long lanh và thời trang. Cảm giác được sờ mó tận tay và unbox nó từ cửa hàng là một cảm giác rất tuyệt vời như là một phần quà cho bản thân sau ngày tháng cày cuốc 😆).
Màn hình apple watch có màu đen rất là sau có điểm mà mình cảm giác rõ rệt. Chắc là do mình dùng màn hình LCD từ iphone XR nên khi chuyển qua nhìn Apple Watch với màn OLED mình cảm nhận được sự khác biệt một cách rõ rệt.

Thật sự dễ sử dụng, rất dễ dùng tất tần tật từ set up đồng hồ, đồng bộ với điện thoại, mình hầu như không cần phải tìm hiểu trên mạng hay đọc review quá nhiều. Apple họ làm mọi thứ trở nên đơn giản cho người dùng (end-user).

Dây deo làm bằng cao su mềm mại, đeo cảm giác rất thoải mái không bị quá bí đổ mồ tay (trừ lúc tập thể dục) và nó cũng đem lại cảm giác tự tin cho mình hơn khi làm việc, cũng như giao tiếp với mọi người (Buff tinh thần) :D
Có một điều mà mình không chắc chắn lắm đó là mình chọn size to 44mm vì nghĩ nó đem lại một thời lượng pin tốt hơn so với bản 40mm, cái này ai biết chính xác góp ý, xác nhận giúp mình nha.

2. Những tính năng mà mình rất thích trong thời gian đầu sử dụng.

• Always on Display
Đây là tính năng mà mình cực thích khi tìm hiểu về Apple Watch Series 6. Giờ đây với màn hình luôn sáng mình có thể theo dõi thời gian một cách thuận tiện mà đôi khi không cần phải đưa tay lên nhìn như ở bản SE hay các bản từ Series 5 trở về trước.
Khi ở chế độ Always on Display, mình có thể nhận thấy Apple Watch chủ động giảm độ sáng cũng như giảm tần số quét của đồng hồ để cải thiện thời lượng pin cho người dùng. Như ảnh ở dưới, khi ở chế độ này, các bạn để ý sẽ thấy rằng kim giây của đồng hồ đã được ẩn đi (điều này mình nghỉ là họ giảm tần quét của đồng hồ xuống) cũng như độ sáng so với đồng hồ lúc ở chế độ bình thường.
Chế độ Always on Display - Thanh kim giây đã được ẩn đi và độ sáng cũng giảm đáng kể

Khi được đánh thức, màn hình rực sáng với màu đen rất sâu và thanh kim giây xuất hiện :D
  • Mở khóa iPhone không cần mở khẩu trang
Một trải nghiệm đáng đồng tiền bát gạo ở thời điểm mà dịch bệnh hoành hành như hiện tại, khi mà “ép không” ở mọi nơi xung quanh bạn, việc cởi khẩu trang là một hành động rất nguy hiểm. Giờ đây chỉ cần bạn bật tính năng này lên Setting -→ Face ID & Passcode -→ Unlock with Apple Watch. Việc này đồng nghĩa với việc bạn tự tin sử dụng điện thoại nơi đông người mà không cần cởi khẩu trang hay mất thời gian nhập mật mã để mở khóa, thanh toán trực tiếp bằng ví điện tử ở siêu thị hay quán cà phê cũng rất tiện.
Hoặc đôi khi mình có thể cảnh giác được khi có người bên cạnh mở khóa điện thoại của mình, mình có thể điều khiển khóa điện thoại từ chiếc đồng hồ, quả là một tính năng tiện lợi.
  • Theo dõi sức khỏe và tập luyện
Trong thời gian lockdown vừa qua, mình làm việc ở nhà (work from home) và kết quả là mình tăng cân rất nhanh từ 61kg lên 70kg trong vòng 5 tháng. Nên càng làm mình quyết tâm tậu chiếc đồng hồ này để kích thích việc tự giác tập luyện trở lại. Trước dịch thì mình có duy trì thói quen chạy bộ ngoài trời. Lúc chạy thì mình sẽ theo dõi hành trình bằng điện thoại qua app Strava, cảm giác hơi khó chịu khi phải nắm điện thoại trong lúc người đầy mồ hôi (có cả mồ hôi tay).

Quảng cáo

Một “chiếc” chạy đầu tiên khởi động với đồng hồ mới :D

Giờ đây chỉ với chiếc đồng hồ và tai nghe TWS thì mình đã có thể trở lại tập mà không còn bị vướng víu mang theo điện thoại trong người.
Mọi thử cực kì dễ dàng, chỉ cần bật app Workout từ đồng hồ, rồi chọn chạy bộ ngoài trời và 3 giây sau, mọi thứ đã bắt đầu. Về nhà, mọi thứ tự động đồng bộ vào điện thoại và mình có thể theo dõi các chỉ số sức khỏe, quãng đường và thời gian chạy trung bình 1km (pace).

3. Nhưng điều mình thấy còn chưa tốt từ apple

• Giá thành là một vấn đề mà người dùng cân nhắc tiếp cận đồng hồ Apple.
  • Pin của nó thật sự yếu, mình chỉ dùng xem giờ, nhận thông báo và tập luyện 45 phút/ngày thì cuối ngày đã phải sạc trước khi lên giường ngủ.
  • Chắc là cổ tay mình nhỏ nên khi đeo nó, mình cảm thấy đồng hồ khá nặng khi so sánh với chiếc đồng hồ điện tử Casio AE1200WH cũ của mình.
  • Quá nhiều tính năng sức khỏe mà trong thời gian ngắn mình chưa thể làm quen và tìm hiểu hết được.

4. Kết

Vậy với số tiền bỏ ra để lần đầu sử dụng, mình thật sự hài lòng với những gì Apple Watch làm được với bản thân mình.

“Mang Apple Watch độ đẹp trai tăng 69 lần” - một iFan chia sẽ :D

Quảng cáo

Trên đây là trải nghiệm đầu tiên sử dụng Apple Watch của mình, ai có tính năng gì hay chia sẽ dưới phần bình luận để mình tìm hiểu thêm nhé. Cám ơn mọi người.
#reviewaw
56 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

SinhCyan
ĐẠI BÀNG
2 năm
Nghe mấy ae bảo mua AW về sẽ có động lực tập thể dục, cuối cùng hốt em AW7 về, lười vẫn hoàn lười :v
@SinhCyan Giống mình.
Chắc do mình yếu kém thể thao đam mê “cái khác” nên thấy cái đó vô dụng thật =)))))
SinhCyan
ĐẠI BÀNG
2 năm
@dangchiviet cái khác thì cũng đều đều bác ạ :v
dtk89
CAO CẤP
2 năm
@SinhCyan khi bạn muốn tập thì không có gì bạn cũng sẽ tập, còn đã lười thì có mua chục cái máy hiện đại cũng bỏ xó
Mình rất thích dùng Apple watch vì khả năng đồng bộ của nó.
- Như là xem nhanh thông báo, cuộc gọi… (cái này mình thích nhất và lý do duy nhất để mình đeo aw) => nhưng cay cái là sau này mới biết mua đại cái sw chưa đến 1M nào đó rồi connect vs iPhone cũng đều được.
- Điều chỉnh khi nghe nhạc.
- Cảnh báo nhịp tim đập nhanh khi nhậu, show ra để lấy lý do vô cùng hợp lý khi muốn ngừng nhậu =)))))

Còn riêng pin và thiết kế thì tệ thật =)))) mình mix với dây da trông đẹp hơn được xíu 😅
minhduc17
ĐẠI BÀNG
2 năm
@dangchiviet Bác giống mình
Mới đầu cũng tính lấy aw. Cuối cùng mua 1 e 700k. Và hài lòng vì
- mình chỉ cần nhận thông báo và cuộc gọi. Nó tốt và tức thì.
- điều chỉnh nghe nhạc, chụp hình từ xa
- cuối cùng là khỏang mình thích nhất. 8 ngày sạc 1 lần.
@minhduc17 Con gì vậy bro?
minhduc17
ĐẠI BÀNG
2 năm
@dangchiviet REALME S100
Cảm ơn chia sẽ của bro. Nhưng G-SHOCK vẫn là chân ái.
bhuubao
CAO CẤP
2 năm
Lâu lâu có mấy bác chia sẻ công nghệ ngô ngê mà dễ thương ghê😆))
Nên có nhiều bài nữa như thế này.👍👍👍
M cũng muốn mua cho vk 1 cái, 41mn thì cả 2 vkck có cùng đeo đc ko nhỉ, tay m cũng kp loại to. Có kết nối đc vs 2 đt ko nhỉ. Thank
@toivaem986 Bác lên đời iphone 12-13 là xài được luôn, khỏi cần apple watch 😄
@chungancon_9x Thế lại mặn bác, hiện đang dùng xr. Vk 11prm. Em muốn nao rẻ lên 13pro thể
@toivaem986 Em chém thôi bác ơi. Vì mỗi tính năng mở khoá mà mua aw thì phí quá. Tính năng này không phải lúc nào cũng hoạt động hiệu quả. Lâu lâu nó vẫn bắt bác nhập pass tay, rồi mở mấy app ví điện tử hay ngân hàng cũng phải bỏ khẩu trang mới đăng nhập được. Nói chung không nên đầu tư phí phạm bác ạ
@chungancon_9x Hi, thank bác. Tại thỉnh thoảng cũng muốn mua này mua kia cho vk cho bằng bằng bè ý mà bác @@, còn thật sự là vk m bảo đt này ( xr) đc rồi, mua 11prm phí phạm ra ý,
Lý do duy nhất khiến mình chưa đến với Apple Watch là pin.
dtk89
CAO CẤP
2 năm
@hoanglong0712 haha ta nói mấy thằng ở đây toàn tự tưởng tượng ra những thế khó đỡ để tự làm khó bản thân thôi, xài thì thoải mái đi. Canh me canh chừng này nọ
melman
TÍCH CỰC
2 năm
@ktduong89 Sao không canh bạn.. M xài Aw, Garmin luôn, cái khó của Aw là nếu bạn quên sạc là hôm sau nó tèo, dù bạn đã tắt Always display, đo Oxy trong máu liên tục mà vận động nhiều là sáng ra còn 18% pin, còn Garmin bạn quẫy cỡ nào sáng có quên cũng trụ thêm dc ít nhất 1 ngày.. Các tính năng thêm vào nhiều mà thời lượng pin không cải thiện để ngta phải tắt tính năng đó thì cũng như không.. Mà đo Oxy là Garmin đo liên tục chứ không ngắt quãng như Aw đó nha..
dtk89
CAO CẤP
2 năm
@melman Đã có bài phân tích trên đây cho thấy đồng hồ Garmin nó cùi cỡ nào và không hề được updatd tốt như AW. Cho dù mọi lời tung hô hay lấy ra so sánh này nọ, dùng AW luôn đơn giản và tốt hơn. Xài không cần suy nghĩ, tối về ngày nào chẳng sạc pin cho phone thì sạc thêm con aw chẳng có gì khó khăn cả. Tự mình làm khó mình là tự mình làm khổ.
melman
TÍCH CỰC
2 năm
@ktduong89 Thua🤣
Ai rồi cũng Watch
HamDzui
CAO CẤP
2 năm
Mình không quan tâm vụ pin lắm vì tối nào đi tắm cũng tháo đồng hồ ra và sau đó làm tình mất luôn 2 tiếng. Lúc đó đã sạc đầy
@HamDzui Bác ko đeo để test tim đập nhanh hơn nhiều ko ah
HamDzui
CAO CẤP
2 năm
@toivaem986 Nhanh hơn chứ 😃
@HamDzui X2 ko bác @@
Cái iPhone màn hình dơ quá 😁
Chúc mừng bạn đã dùng apple watch
Mình xài AW S3 > S4 > S5 rồi, công nhận đeo Apple Watch zo đẹp trai thật, phối đồ cũng ok. Mỗi tội pin quá hẻo, ngày nào cũng sạc là thấy mệt mỏi rồi. Nên giờ mình về lại với đồng hồ truyền thống.
Thêm 1 triệu là có series 7 rồi bạn
@naturelovely9 Bản nhôm hả bác
@toivaem986 Nhôm là rẻ thôi bạn
anhhuynhtori
ĐẠI BÀNG
2 năm
Lúc bác đi tắm có đeo đồng hồ luôn không bác?
@anhhuynhtori đi tắm đeo làm j bác
anhhuynhtori
ĐẠI BÀNG
2 năm
@hoanglong0712 Ý mình không phải là chủ động đeo mà là không muốn tháo ấy, mình xài con redmi band pro đeo thường xuyên cả lúc tắm lẫn ngủ, lúc tắm thì nước nó dễ làm nhảy thao tác trên màn hình. Mình chưa dùng apple watch bao giờ nên muốn hỏi xem với apple watch thì lúc tắm nước có làm màn hình nhảy như vậy không.
@anhhuynhtori k có nhảy thao tác nha bác , ok lắm
Bản nhôm vs thép khác nhau nhiều ko cccm nhỉ
qua2007
TÍCH CỰC
2 năm
con heo đang lớn
Lam262268
ĐẠI BÀNG
2 năm
😔( . suốt ngày thấy nói về Apple Watch Apple Watch Apple Watch Apple Watch ... cảm thấy chán và nhạt vãi lúa.... Apple Watch Apple Watch Apple Watch Apple Watch Apple Watch Apple Watch Apple Watch Apple Watch Apple Watch ... NHẠT
vunguyen.it
ĐẠI BÀNG
2 năm
đúng thật là đeo apple watch s5 vô đẹp trai thật, bật always on display là độ đẹp trai x2 luôn ấy, pin máy mình thì tắt thông báo, một số mới bật, xem giờ cả ngày, đo nhịp tim full, pin cũng 1 ngày rưỡi, noi chung là tối về là tháo khỏi cổ tay rồi sạc thôi, sáng lấy đi làm,
AW mọi thứ đều ngon trừ khoản pin ra.đang sài con AW 3 cũng lười đeo do lười sạc mỗi ngày.AE nào mua mình bán hihi
dumiheo313
ĐẠI BÀNG
2 năm
mua ở đâu v a

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019