Lần đầu mua máy ảnh thì mua loại nào? Những ưu điểm và hạn chế mỗi loại cho người bắt đầu...

tuanlionsg
29/7/2019 5:56Phản hồi: 217
217 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

phagioi
ĐẠI BÀNG
5 năm
Đã đam mê nhiếp ảnh nghiêm túc thì tốt nhất là quên hết cái điện thoại đi (vì mãi mãi chất lượng ảnh chụp từ điện thoại không có cửa so với máy ảnh chuyên dụng). Còn muốn chụp chơi, chụp tiện thì điện thoại mới có lợi thế.
NhưVăn01
TÍCH CỰC
5 năm
Muốn mua 1 cái RX100 thôi mà còn khó khăn
LuuVanCM
ĐẠI BÀNG
5 năm
Mới học chụp thì nên mua Lica
@LuuVanCM Lica ở đâu bán thế bác
LuuVanCM
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Ryan Phạm 223 Ở TP HCM chỉ cần có tiền là mua được liền
Zeroman1102
ĐẠI BÀNG
5 năm
Thank b, bài hay
Wave alpha
TÍCH CỰC
5 năm
Cứ body đời mới nhất, lens cao cấp nhất mà phang. Tất nhiên là nó phải nằm trong tầm...ví!
Cảm ơn chia sẻ bổ ích của bạn nhé 😃

Cây mật gấu trị bệnh
Theo ý kiến cá nhân thì nên mua fuji hoặc sony,như fuji mình mua dòng XA kèm ống kit mà chụp thấy cũng khá là ok
heohong2992
ĐẠI BÀNG
5 năm
Thanks bác. Bài viết hay:x
Hai Dang Le
ĐẠI BÀNG
5 năm
Chơi nikon sẽ thấy độ sướng của nó 😁 Tầm 10tr quất con D700 cũ + 50 1.8D chụp gì cũng được. Lâu lâu thì sắm thêm vài e MF quay tay cho vui vẻ:p
Kinkirito
ĐẠI BÀNG
5 năm
đúng lúc mình đang tìm hiểu
Em nghĩ ai dùng đt thì mua mirrorless cho dễ
@cutruong789 gọn nhẹ đẹp
Máy ảnh đầu tiên của em là 5D Mark 3 + kit 24-105mm Và lens Canon EF 200mm f/2.8L II USM Lens. Sau đó bán cho 1 bác ở Sài Gòn lúc về VN chơi. H chuyển qua Leica. Không biết bác nào mua nguyên bộ này của em năm 2016 có comment trên tinh tế k nhỉ.
@Ryan Phạm 223 giừo còn dùng dslr là loại ăn no vác nặng
@daotruong94 Đúng rồi bạn. Lúc mới chơi thì thích nó to. Nhưng mà lúc vác đi 2 lens 1 body lỉnh kỉnh phụ kiện. Nặng ám ảnh luôn mất cả thoải mái.
veerkun
ĐẠI BÀNG
5 năm
Vẫn dừng lại ở canon 60d
mechbox
ĐẠI BÀNG
5 năm
Cám ơn bác @tuanlionsg, bài viết rất chi tiết.
MRL (mirrorless)
Sự khác nhau cơ bản nhất của DSLR và MRL là việc không dùng gương lật để phản chiếu hình ảnh lên lăng ngũ giác ra ống ngắm quang. Do vậy, máy ảnh MRL dùng ống ngắm điện tử (EVF) và bạn không có cảm giác nhìn cảnh vật qua hệ thống ngắm quang học nữa. Máy MRL sẽ có hình dáng thiết kế gọn đẹp hơn.

giờ chỉ những kẻ ngu và bảo thủ mới dùng dslr
Thao990
ĐẠI BÀNG
5 năm
Mình đã bắt đầu từ dòng crop của nikon
kemkem87
TÍCH CỰC
5 năm
có 1 lý do nữa anh em thích máy ảnh nên lưu ý: nếu thường xuyên đi du lịch thì hãy sắm máy ảnh, mình mua máy ảnh xong đi du lịch ít quá, nên em nó bị cất trong tủ chống ẩm suốt thôi 😔
ttcpa3
ĐẠI BÀNG
5 năm
Có đam mê mà ko có tiền
zekbrai
ĐẠI BÀNG
5 năm
Một bài viết rất hay, mình cũng là người thích chụp ảnh, hiện vẫn đang dùng DSLR để chụp gia đình khi đi du lịch,nhưng đang bắt đầu thấy sự bất tiện vì quá cồng kềnh.
yellowcard
TÍCH CỰC
5 năm
Bài viết hay, lưu lại lúc cần tham khảo

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019