Lần đầu tiên quan sát được một hành tinh mới đang được hình thành
Lê Phú Khương
2 tháng trướcBình luận: 100Lượt xem: 8.137
Lần đầu tiên quan sát được một hành tinh mới đang được hình thành
Cách xa chúng ta khoảng 520 năm ánh sáng, các nhà khoa học đã lần đầu tiên quan sát được một đĩa vật chất xoắn ốc đang tụ hợp lại, khoảnh khắc này được họ xem là lần đầu tiên có bằng chứng trực tiếp về cách một hành tinh mới đang được hình thành. Xung quanh lõi, các khí gas và bụi đang được tụ hợp lại một cách dầy đặc tạo ra một cấu trúc hình xoắn ốc và được đặt tên là AB Aurigae.

Theo Tiến sĩ Anthony Boccaletti, người đứng đầu nhóm nghiên cứu Observatoire de Paris, đại học PSL:" Chúng ta đã từng quan sát được rất nhiều ngoại hành tinh xa xôi, nhưng lại có rất ít hiểu biết về cách mà chúng được hình thành". Nhóm nghiên cứu đang có kế hoạch quan sát chi tiết để có thể nắm bắt khoảnh khắc một hành tinh được sinh ra.

AB Aurigae được quan sát bằng Very Large Telescope từ Đài quan sát thiên văn phía Nam Châu Âu. Vào năm 2018, cũng chính kính thiên văn VTL này đã chụp được một ngôi sao rất trẻ chỉ khoảng 5.4 triệu năm tuổi. Các vật chất xung quanh đang liên tục bồi đắp để hành tinh mới dần phát triển, và điều này sẽ giúp chúng ta sáng tỏ về học thuyết cách hình thành của các hành tinh
Tham khảo Telegraph
Thú vị
@PhucKK 520 năm đối với một hành tinh thì nó chỉ là tí ti thôi =)))
@see022 T nghĩ là chưa bạn ạ
@PhucKK Có khi nó đã bị hố đen nuốt rồi cũng nên 😄
@pmlong 😂
Mình cũng rất thích đọc các bài về thiên văn.
Cách xa chúng ta khoảng 520 năm ánh sáng, tức là những hình ảnh chúng ta quan sát được bây giờ đã xảy ra 520 năm trước đúng ko anh em?
@Thiếu nữ thôn quê Cả thế giới xúm lại bảo hắn sai mà cứ trơ ra. Chả biết là ngốc thật hay chỉ là thích gây chú ý 😗
@c0mmand0 Những người như mày thì ngoài sủa ngu ra thì biết mịa gì nữa à =))
Mắt người so sánh như cái radar, phát sáng được nữa cơ mà =))
Ngu mà ko biết tiếp thu thì có mà ăn đồng bằng ăn cát =))
@PhoenixThuan biết lỗ đen ko? người ta bit nó tồn tại nhưng ko bao giờ nhìn thấy đc, bit vì sao ko? Vì nó hút lun á sáng, mà á sáng ko trở về ko ai thấy đc. Chấm dứt ở đây nha. Đừng clone nick hay lãi nhãi = kiến thức con nit. Về học chăm vào đỡ tốn tiền ba má cho lên mạng nha.
@c0mmand0 Chả cần biết hành tinh hay ngôi sao do đâu mà nó phát sáng, nguồn sáng từ đâu chiếu vào nó để nó phát sáng. Thấy đc nó có nghĩa là ánh sáng từ nó phải đi 520 năm mới tới đc trái đất. Chứ ở đâu mà nhân đôi ở đây, tào lao. Còn lỗ đen thì nó ko quá đen đâu, nó vẫn phát xạ ra lượng lớn tia gamma và tia x, người ta đoán đc vị trí lỗ đen là do nó hút các hành tinh xung quanh nó vì nó cũng có trọng lượng đấy cháu ạ, chứ cháu nghĩ lỗ đen hút ánh sáng nên ko nhìn thấy đc à.
Cũng đc 520 năm tuổi rồi còn gì
Cứ tưởng ảnh chụp mấy chị em trẻ đẹp.
Mắt mình có vấn đề chăng?
Như vậy là nó đã bắt đầu hình thành cách đây 520 năm phải không các cố ?
@iPhonecafe Đúng vậy. Trễ 500 năm.
Những cự ly vài triệu năm có thể lúc quan sát thì nó đã lìa trần
@iPhonecafe Đúp bồ lên mới đúng bạn.
Nó hình thành cũng mất vài trăm triệu đến tỷ năm chưa kể nó cách mình hơn 500 năm ánh sáng trong khi mình quan sát được nó có mấy chục năm đời người thì quan sát nó giống như 1/1000 giây thôi.
mấy bài về thiên văn lúc nào cũng thấy hấp dẫn
BIẾT RỒI !
@ddamme wtf ? biết rồi ?
thiên tài vật lý nào đang ngồi đây chăng
Virus, vi khuẩn, đa bào micro, macro là chúng ta, chúng ta có đang micro với một loài nào đó mà vũ trụ này chì như bọt khí bên rìa mép của một con thú ko nhỉ
520 năm ánh sáng đấy😑😑😑
Chủ đề này hại não quá? Ngôi sao cách chúng ta 520 năm á sáng, tức là những j chúng ta đang thấy đã xảy ra 1040 năm trước. Chúng ta lạc hậu với chính mình 1 thiên niên kỷ 😔
@c0mmand0 Ai bảo ông nó không tự phát sáng vậy
@c0mmand0 theo kiến thức hạn hẹp của tôi thì một vật thể được gọi là một ngôi sao khi bản thân nó có thể tự phát sáng và tỏa ra nhiệt lượng =)))
@c0mmand0 Kế cả không có thì cũng có thể phát hiện nhờ vào Ánh sáng Hồng ngoại phát ra từ hành tinh đó
@BenGlo để thớt khác mình nc tip, kéo dài quá rồi bạn. Stop đây nha.
Nhìn như ảnh pts 😆)
vài trăm triệu năm nữa có khi lại ở được ấy chứ
Nhìn giống nội soi đèn cổng hậu (Back door)
Hồng hồng đen đen
Ghê zạ ta, mod cho hỏi đặt tag sao mà bài liên quan toàn ra tên mod hay zạ bày mình với
Nhìn ảo vãi
  • Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2020 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: 209 Đường Nam Kỳ Khởi Nghĩa, Phường 7, Quận 3, TP.HCM
  • Số điện thoại: 02862713156
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019